ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ต้องการใส่ยางที่มีขนาดใหญ่กว่าการรองรับของแม็กซ์ครับ " ยัดยาง ???"  (อ่าน 14615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
สอบถามครับ ต้องการใส่ยางที่มีขนาดใหญ่กว่าการรองรับของแม็กซ์ครับ " ยัดยาง ???"

รถมิราจล้อเดิมมีขนาดอยู่ที่ 14x4.5 ยางเดิม 165/65r14

เนื่องจากต้องการใช้แม็กซ์เดิมครับ แต่อยากให้รถเกาะถนนขึ้น จึงต้องการใส่ยาง 185/60r14 ที่มีรอบวงใกล้เคียงของเดิมที่สุด

โดยตามเว็บยางจะลงไว้ว่า ยาง 185/60r14 เหมาะกับล้อกว้าง 5.5 ทดแทนได้ที่ 5.0, 6.0, 6.5

จึงอยากสอบถามเพื่อนๆ สมาชิกครับว่า ถ้าผม ใส่ยาง 185/60r14 ลงในล้อ 14x4.5
จะมีผลเสียอะไรไหมครับ เช่น
-โคลงสร้างยางเสีย
-การขับขี่ไม่ดีไม่ปลอดภัย
-ใช้งานยางได้ไม่เต็มประสิทธิ์ภาพ
-ยางย้วยและเป็นบั้ง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ผลเสีย  ไม่ทราบเช่นเกัน  แต่รู้ว่าแม็กบีบแก้มยาง  แต่ผมก็ใส่วิ่งลักษณะเดียวกันมาแล้วและก็ยังใช้อยู่...

อยากทราบเช่นกันครับ

ออฟไลน์ wesborland

แม็กซ์ของผม ต้องใส่ 245 แจ่ผมใส่ 225 ด้วยความไม่รู้

บอกตรงๆ ชีวิตไม่มีความสุขเลยครับ ห่วงนั้น กลัวนู่น สารพัด.......เงินจะเปลี่ยนก็ยังไม่มี  :'( :'(

ตามสเปคเถอะครับ ของ จขกท. มันต่างกันตั้ง 20 มิล. ถือว่าเยอะน่ะครับ

ออฟไลน์ ck_win

ในกรณีนี้ยังยอมรับได้ครับ

คือขนาดล้อกว้างน้อยกว่าขนาดที่อนุญาติให้ใส่แค่ครึ่งนิ้ว

แต่ถ้าล้อกว้างแค่ 4 นิ้วแล้วจะใส่ยาง 185 อันนี้ไม่ควรใส่ครับ

ล้อจากผู้ผลิตก็มีใส่ลักษณะนี้มาเหมือนกัน

เช่นรถ BMW ของผมล้อหลังกว้าง 8.5 ใส่ยางหน้ากว้างถึง 255

ซึ่งขนาดต่ำสุดที่ใส่ได้ควรกว้าง 9 นิ้ว และเป็นยางซีรี่ต่ำแก้มเตี้ยจะยิ่งใส่ได้ยาก

ดังนั้นในกรณีมิราจ ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ก็สุดสเปคแล้วหละครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

ถ้าหน้ากว้างของแม็กซ์ แคบกว่ามาตรฐานของยางเส้นที่จะนำมาใส่ จะมีผลเกี่ยวกับประสิทธิภาพในการใช้ยางเส้นนั้นครับ
โครงสร้างยางและ การรับน้ำหนักก็จะด้อยลงไป มากน้อยขึ้นอยู่กับขนาดที่แตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน กรณีของคุณที่เพิ่มความกว้างของยาง
เพื่อคาดหวังเรื่องการยึดเกาะที่เพิ่มขึ้น อาจจะไม่ได้ใช้เต็มความกว้าง 185 ที่เพิ่มมาเพราะหน้ายางอาจสัมผัสพื้นไม่เต็มที่
ถ้าจะให้ได้ประสิทธิภาพจริงๆ ผมแนะนำเปลี่ยนมาใช้ล้อขอบ 15 นิ้ว ดีกว่าครับ ไม่งั้นอาจจะต้องเสียเงิน เสียเวลาเปลี่ยนอีกรอบปล่าวๆ
จะเก็บของเดิมไว้เปลี่ยนคืนตอนขายรถ หรือเทิร์นใหม่เลยก็ตามสะดวกเลยครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
การใส่ยางหน้ากว้างกว่ากระทะล้อมากๆมีผลทำให้ effective thread width ตำ่ลงครับ

กรณีของคุณหากใส่ 185/60r14 ลงบน 14x4.5 ตุณจะได้หน้าสัมผัสจริงๆเทียบเท่าแค่ประมาณยาง 175 หรืออาจน้อยกว่า เพราะไหล่ยางมันจะห่อเข้าทำให้หน้ายางสัมผัสถนนไม่เต็มแผ่นครับ

ซื้อ 185 แต่ใช้ได้แค่ 175 ไม่คุ้มครับ

นอกจากนี้ ยางคุณก็จะสีึกตรงกลางหน้ายางมากกว่าไหล่ยางเพราะ ไหล่ห่อ ทำให้น้ำหนักกดทับตรงกลางมากว่าตรงไหล่

ลองนึกภาพยางมอไซค์บิกไบค์ดูนะครับ  เวลามองจากข้างหลัง จะเห็นชัดเลยว่าตรงกลางเท่านั้นที่สัมผัสถนน แต่ไหล่ยางไม่สัมผัส นั่นแหละคุณจะทำให้มันคล้ายๆแบบนั้น   แต่ Big Bike เค้าทำไว้เค้ามีเหตุผลเพราะเค้าเอียงแบนเข้าโค้ง ตอนนั้นแหละไล่ยางจึงจะทำหน้าที่ แต่รถเราไม่ได้เข้าโค้งแบบแบนๆยังงั้น

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 18:33:20 »
หน้ายางกินไม่เต็มถนนครับ ยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆขึ้น

เหมือนใส่ยางมาตรฐาน เมื่อเติมลมน้อย หน้ายางจะเป็นท้องช้าง ทำให้หน้ายาง บริเวณตรงกลางไม่สัมผัสผิวถนน เมื่อเติมลมยางมากไป

หน้ายางจะสัมผัสเฉพาะตรงกลางของหน้ายางแทน  เหมือนเอาโดนัทมากลิ้งบนถนน ถ้าใส่ยางหน้ากว้างเกิน

ัมันก็จะโดนบีบ ทำให้หน้ายางมันห่อครับ อีกอย่างนึงคือแก้มยางมันจะย้วยครับ ทำให้เข้าโค้งไม่ดีเพราะแก้มยางมันให้ตัวได้มากเกินไป

อย่างสุดท้ายคือความสวยงาม เพราะแก้มยางจะย้วยล้นออกมาครับ

ออฟไลน์ Meow

สงสัย ต้องมองหา ล้อ 15 แล้วครับ จบกว่า

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ focus2012

ไม่งั้นเทริน์ใหม่ลง MAX ขอบ 15 เลยไหมครับ

อดีต
Mitsu Ecar ผมยังใส่ 175/70/13 เสร็จเคยเปลี่ยนใส่ 185/70/13 ก็ไม่เป็นไร แต่อยู่ที่ MAX เราด้วยว่ากว้างกี่นิ้ว ผมว่าตรงสเป๊คจะดีกว่า ไม่มีปัญหานะครับ ตอนนี้ลงแม๊กใหม่ครับ 15 นิ้ว 195/55/15 หมดห่วงวิ่งนิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เทิรน์แม็กเพิ่มตังส์อีกนิดดีกว่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้า max out ไปแล้ว ยางใหญ่ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ยางไซส์นี้ไม่เป็นปัญหาเรื่องแก้มยางสัมผัสถนนซักเท่าไหร่ครับ เพราะไม่น่าจะเป็นพวกยางสปอร์ต

ผมเคยใช้แมกซ์ 14x5 กับยัง195/60/14 ยางสปอร์ต ก็วิ่งเล่นโค้งสบายๆ ครับ (gymkhana)

ส่วนปัจจุบัน ใช้ล้อ 15x5.5 กับยาง 205/65/15 ก็ยังได้อยู่ครับ 

อย่าหวังว่าจะได้นุ่มขึ้นนะครับ  เพราะยางไซส์ใหญ่ขึ้นออกแบบมาให้แก้มยางรับน้ำหนักได้มากขึ้น

รถน้ำหนักเบาๆ จะไม่รู้สึกนิ่มขั้นแน่ๆ ครับ 

อ่อ มิราจเปลี่ยนแมกซ์15" (offset ปกติทั่วๆไป) คบกับยาง195/50/15 จะไม่เจอปัญหาเรื่อง เวลาลงสะพานแรงๆ

แล้วยางเบียดซุ้มครบั  แต่ถ้า เป็นยาง195/55 ขึ้นไป เบียดซุ้มแน่ๆ ต้องเจียรขอบซุ้ม ;)