ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนน้ำมันเครื่องปลอม ระบาด อีกแล้วครับ !  (อ่าน 8445 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คราวนี้เป็นน้ำมันเครื่องยี่ห้อตลาดครับ แกลลอนไม่กี่ร้อย ยังปลอม ใช้ได้ไม่ถึง 5 พันกิโลน้ำมันเครื่องแห้งกลายเป็นโคลน เสียงเครื่องจะดังแปลก ๆ

ถ้าเจอ ให้ล้างเครื่องด้วยน้ำยา Flush แล้วก็เปลี่ยนกรองเครื่อง และน้ำมันใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ

พบจากร้านอะไหล่ในกทม สามรายแล้วครับ ยังเงียบ ๆ กันอยู่ซํกพักคงจะจับตัวคนผลิตได้

ใครจับได้เอาน้ำมันเครื่องปลอมกรอกปากเลยจะดีมาก

GreenG

Re: เตือนน้ำมันเครื่องปลอม ระบาด อีกแล้วครับ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 13:19:04 »
คุณ jaesz ครับ

แล้วแบบนี้มีคำแนะนำไหมครับ ว่าจะไปซื้อกับใครดี

จึงจะได้ของดี และไม่ปลอม

ปล...ช่วยหลังไมล์มาได้ไหม ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหน 555 จะได้ไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
Re: เตือนน้ำมันเครื่องปลอม ระบาด อีกแล้วครับ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 13:26:54 »
คราวนี้เป็นน้ำมันเครื่องยี่ห้อตลาดครับ แกลลอนไม่กี่ร้อย ยังปลอม ใช้ได้ไม่ถึง 5 พันกิโลน้ำมันเครื่องแห้งกลายเป็นโคลน เสียงเครื่องจะดังแปลก ๆ

ถ้าเจอ ให้ล้างเครื่องด้วยน้ำยา Flush แล้วก็เปลี่ยนกรองเครื่อง และน้ำมันใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ

พบจากร้านอะไหล่ในกทม สามรายแล้วครับ ยังเงียบ ๆ กันอยู่ซํกพักคงจะจับตัวคนผลิตได้

ใครจับได้เอาน้ำมันเครื่องปลอมกรอกปากเลยจะดีมาก

ร้านไหนพอจะบอกพิกัดได้ไหมครับ บอกเป็นแถวๆก็ได้ครับ

หวังว่าคงไม่ใช้ร้านดังแถวสายไหม อันนั้นเจ้าประจำเลยเวลาไปซื้อน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 13:59:17 »
ขอบคุณมากเลยครับ
จะได้คอยสังเกต
ถ้าสะดวก รบกวนข้อมูลหลังไมค์ด้วยคนครับ  ;D
a = F/m

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 14:09:14 »
ผมว่าร้านชื่อดังตรงย่านสายไหมคงไม่น่าจะปลอม

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 14:12:25 »
ผมว่าร้านชื่อดังตรงย่านสายไหมคงไม่น่าจะปลอม

อิอิ ร้านนั้นผมเคยซื้อครับ เข้าออกมากที่สุดเลยมั้ง น้ำมันเครื่อง

ผมเดาว่าเป็นเกรด 10W-40 4 แถม 1 แน่เลยที่ปลอม

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 14:28:44 »
เบื่อจริงพวกนี้

ผมเบื่อจะเสี่ยง ซื้อปั้มเองเลยจบ แพงก็แพง
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 14:30:35 »
ปลอมหลายยี่ห้อตลาด หลายรุ่นครับ เขาปลอมแม้กระทั่งรุ่นถูก ๆ เลย ร้านที่เจอ 3 ร้านนี่ เซลบอกว่า อยู่ในกทม ผมเองก็ไม่ทราบจริง ๆ ครับ แต่เซลคนนี้ทำงานให้บริษัทน้ำมันที่อยู่ในไทยครับ

ปลอมคราวนี้มีน้ำมันเกียร์ด้วยครับ

การซื้อ แนะนำว่า ซื้อที่ไหน ก็ให้เขาเปลี่ยนใส่ให้เราเลยครับ เวลามีปัญหาเขาก็เลี่ยงไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 15:00:14 »

อิอิ ร้านนั้นผมเคยซื้อครับ เข้าออกมากที่สุดเลยมั้ง น้ำมันเครื่อง

ผมเดาว่าเป็นเกรด 10W-40 4 แถม 1 แน่เลยที่ปลอม

ที่มีสาขาในห้างใหญ่ ใกล้ๆกัน (ชื่อเหมือนห้างดังในสหรัฐฯ) หรือเปล่าครับ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 15:01:23 »

ที่มีสาขาในห้างใหญ่ ใกล้ๆกัน (ชื่อเหมือนห้างดังในสหรัฐฯ) หรือเปล่าครับ

ชื่อตัว P ในภาษาอังกฤษครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 15:09:56 »

บอกตามตรงว่า จำชื่อแทบไม่ได้ เพราะไม่ได้เติมนานแล้ว (รถที่หมดประกันแล้ว ขายออกไป) เลยเติมแต่ของศูนย์
ค้นคว้าหาคำตอบมา ก็นึกออกแล้วครับ ตรงกันนั่นแหละ สำหรับที่นี่ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ว่าจะไปหา full syn มาเหมือนกัน

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 15:19:18 »

บอกตามตรงว่า จำชื่อแทบไม่ได้ เพราะไม่ได้เติมนานแล้ว (รถที่หมดประกันแล้ว ขายออกไป) เลยเติมแต่ของศูนย์
ค้นคว้าหาคำตอบมา ก็นึกออกแล้วครับ ตรงกันนั่นแหละ สำหรับที่นี่ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ว่าจะไปหา full syn มาเหมือนกัน
ครับ ที่นี่คนเยอะ ไม่น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 15:44:13 »
ยี่ห้อที่คนใช้มากๆนั่นแหละครับ จงระวัง
ซื้อ ตามร้านขายอะไหล่รถ นั่นแหละควรระวัง
น้ำมันปลอม มีตลอดแหละครับไม่หมดไปจากเมืองไทยหรอก เหมือนโจรลักรถแหละครับ รุ่นนี้ถูกจับ มีรุ่นสืบทอดต่อมาอีก เข้าไปในคุกยังได้วิชามารเพิ่มขึ้นอีกด้วย เพราะเป็นแหล่งรวมของวิชามาร ออกมาก็มาทำต่อ สืบทอดเจตนารมณ์ให้ ลูกหลานอีก
ดูยากครับน้ำมันเครื่องปลอม เพราะ แกลอนใส่มันของแท้ ต้องเปิดดูแล้วดูสีดมกลิ่นเอาถึงจะ พอดูได้ ฝาฟรอยด์ปิด ทำง่ายมากๆ 
ัยังไงถ้า ใช้ยี่ห้อ เดียวกับปั๊มก็ซื้อที่ปั๊ม ปลอมคงไม่มีมั้ง
พวกยี่ห้อแพงๆ ถ้าซื้อกับพวกส่งถึงบ้าน ผมคิดว่า ปลอมคงยากเพราะจะปิดอณาคตตัวเอง

ร้านขายอะไหล่แหละครับ ต้องดูดีๆ เพราะร้านอะไหล่เอง ไม่ได้ซื้อจาก ตัวแทนโดยตรงโดยมากซื้อจากยี่ปั๊วทั้งนั้น
เคยไปคุยกับ ร้านเก่าแก่ร้านนึงที่ขายแต่ยี่ห้อเดียวมาตลอด เขาบอก ขนาดใบเสร๊จยังก๊อบเหมือนเลยครับให้ร้านเชื่อใจ ว่ามาจากยี่ปั๊วแท้ๆ
ซื้อ น้ำมันเครื่องร้านอะไหล่ บางร้านยังจิ๊กของแถมเลยครับ ลูกน้องแอบเอา
คนเราสมัยนี้ คบกันยากขึ้นกันทุกวันจริงๆ ยังไง  ปลอมมากปลอมน้อย มีปลอม หลายยี่ห้อ ไม่ใช่ ปลอมแต่ตัวที่ขายดีๆ  ไอ้ตัวแพงๆ มันก็มี เพราะได้ราคาดี
ไม่มีร้านไหนเลย เปิดให้ดมดูก่อนได้ ไม่งั้นผมขอดมดูก่อนล๊ะก่อนซื้อ   

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 16:22:21 »
ผมขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ช่วงนี้น้ำมันเครื่อง Eco car Hybrid เยอะมากเลยนะครับ

นี่คือตัวอย่าง

พวกนี้ ถ้าไปซื้อตามปั้ม จะเสี่ยงน้อยกว่าไหมครับ บอกตามตรงกลัวจริงๆ ครับ

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 16:30:37 »
ผมขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ช่วงนี้น้ำมันเครื่อง Eco car Hybrid เยอะมากเลยนะครับ

พวกนี้ ถ้าไปซื้อตามปั้ม จะเสี่ยงน้อยกว่าไหมครับ บอกตามตรงกลัวจริงๆ ครับ

ยี่้ห้อนี้รุ่นนี้ยังไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 17:19:12 »
อาศัยไปซื้อตามงานมอเตอร์โชว์ ของ ปตท แพงกว่าร้านทั่วไปไม่กี่ร้อย แต่มั่นใจว่าของแท้ชัวร์

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 17:22:48 »

ยี่้ห้อนี้รุ่นนี้ยังไม่เคยเจอครับ
ครับ ผมโทรไปถาม บางจากแล้ว แจ้งราคามาว่า

750 บาทต่อกระป๋อง 4 ลิตรครับ

น่าถูกที่สุดในบรรดาสังเคราห์นะครับ :D

คุ้มค่ามาก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 20:55:15 »
ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูลดีดี เป็นประโยชน์ครับ

ใช้บริการ ร้านสายไหมอยู่เช่นกัน
ตอนนี้ เปลี่ยนไปเป็น อู่แถวรามอินทรา Castrol Edge 1,700
เห็น Castrol Edge ในเฟสบุ๊ก ขายราคา1,300บาท
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 23:36:02 »
ผมซื้อจากร้านที่เป็นตัวแทนโดยตรง บริษัทแม่มาส่งเองที่ร้านถ้าปลอมก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:14:52 »
ไม่รู้ว่าแถววรจักรนี่จะมีปลอมบ้างมั้ยนะ มีร้านนึงที่พี่แพนแนะนำ น้ำมันหลากหลายยี่ห้อมากๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 14:02:15 »
สมัยก่อน ผมซื้อจากร้านขายส่ง แถวแปดริ้ว
ผมมั่นใจว่า ไม่น่าจะได้ของปลอม เพราะถ้าปลอม คงโดนของปลอมกันทั้งภาคตะวันออก 555
ปัจจุบัน ซื้อโดยตรงกับคนๆหนึ่งที่การันตีว่าน้ำมันเครื่องเป็นของแท้แน่นอนครับ