ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคิดเห็นการเลือก xc60 D4 vs X3 2.0d baseเมื่อราคาต่างเเค่...  (อ่าน 7056 ครั้ง)

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
          จากที่จบกระทู้ xc60 อืดจนหายข้องใจเเล้วไปลองขับ x3 2.0d base
                 ได้คำตอบจากคนขาย กลายเป็นx3ราคาสูงกว่า xc 40K
               เเต่รอรถราว4เดือน เลยต้องขอตั้งหัวข้อใหม่ เเละมีคำถามคือ
 1. Xc60 d4 2014 เเละ X3  Model Change เมื่อใดครับ ทราบเเต่ x3  Minior สิ้นปีอย่างเร็ว
 2. ขอข้อคิดเห็นของ case นี้ครับ ไม่อยากเสี่ยงทายเลยเมื่อเจอเข้ากับตัวเอง
 3  ตัวไหนมิติภายในใหญ่กว่า เเละนั่งหลังสบายกว่าครับ  
 4 ที่ไหนมี2ตัวนี้จอดคู่กันเเนะนำด้วยครับ
    รถที่ใช้ๆอยู่คือ v60 กับ F 10 2.0d

อ่าน review ทั้ง2 ตัวเเล้ว 2-3 รอบ ตั้งกระทู้เสร็จจะอ่านซํ้าอีกครับ
    อ่านกระทู้เก่าเเล้วเช่นกันครับ ก็ยังจบไม่ลงเลย
    เอาประเด็นต่างๆมาให้ค่าคะเเนนเพื่อดูคะเเนนรวม score ยังต่างเเค่ 0.5 (111/110.5)
   โจทย์นี้ง่ายกับหลายคนเต่ยากมากเลยกับผมขณะนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2014, 20:58:59 โดย popo »

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ญาติใช้xc60 เคยเอามาขับบ้าง
มิติ x3กว้างกว่า เบาะหลังx3สบายกว่าเยอะ
ความแรง x3แรงกว่ามาก เสียงเครื่องดังพอๆกัน
ช่วงล่างx3ดีกว่า xc60ออกแนวแข็งๆเด้งๆ
แต่ผมยังชอบออพชั่นของxc60และความสวยของมัน มองเหลียวหลังทุกครั้งที่เจอ

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
         จากที่จบกระทู้ xc60 อืดจนหายข้องใจเเล้วไปลองขับ x3 2.0d base
                 ได้คำตอบจากคนขาย กลายเป็นx3ราคาสูงกว่า xc 40K
               เเต่รอรถราว4เดือน เลยต้องขอตั้งหัวข้อใหม่ เเละมีคำถามคือ
 1. Xc60 d4 2014 เเละ X3  Model Change เมื่อใดครับ ทราบเเต่ x3  Minior สิ้นปีอย่างเร็ว
 2. ขอข้อคิดเห็นของ case นี้ครับ ไม่อยากเสี่ยงทายเลยเมื่อเจอเข้ากับตัวเอง
 3  ตัวไหนมิติภายในใหญ่กว่า เเละนั่งหลังสบายกว่าครับ  
 4 ที่ไหนมี2ตัวนี้จอดคู่กันเเนะนำด้วยครับ
    รถที่ใช้ๆอยู่คือ v60 กับ F 10 2.0d

อ่าน review ทั้ง2 ตัวเเล้ว 2-3 รอบ ตั้งกระทู้เสร็จจะอ่านซํ้าอีกครับ
    อ่านกระทู้เก่าเเล้วเช่นกันครับ ก็ยังจบไม่ลงเลย
    เอาประเด็นต่างๆมาให้ค่าคะเเนนเพื่อดูคะเเนนรวม score ยังต่างเเค่ 0.5 (111/110.5)
   โจทย์นี้ง่ายกับหลายคนเต่ยากมากเลยกับผมขณะนี้

ขอบคุณ คุณ popo สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับ XC60 D4 ที่คุยกันใน pm นะครับ ตอนนี้ผมได้รับรถแล้ว
อยากจะแชร์ข้อมูล ที่ผมพอทราบดังนี้ครับ

1. xc60 น่าจะ model change ก่อน x3 ครับ เพราะออกมาก่อนนานเหมือนกัน

2. ผมเลือก xc60 d4 ไปครับ จากตัวเลือกมากมายก่ายกอง ที่น่าปวดหัว เพราะหาข้อมูลมากเกินไป 555

3. มิติภายในไม่แน่ใจครับ แต่ภายนอก xc60 กว้างกว่าเล็กน้อยครับ 1891mm vs. 1884mm ส่วนเบาะหลัง ผมลองดูหลายๆหน รู้สึกว่า xc60 นั่งสบายกว่าครับ

4. มีแต่รูปที่จอดคู่กับ x3 ตัวเก่าครับ แหะๆ ถ้าสนใจ กลับมาจากเชียงใหม่จะถ่ายให้ดูครับ

ส่วนเรื่องความอืด ผมก็เคยกังวลมากเหมือนกัน แต่พอได้ขับจริงๆแล้ว ก็ไม่ได้อืดอะไมากมายครับ เวลาขึ้นสะพานสูงๆ เช่นสะพานพระราม๓ แทบไม่ต้องเติมคันเร่งเลยครับ ขับสบายดี

แต่ส่วนที่ผมชอบมากสำหรับคันนี้ คือ ระบบช่วยเหลือคนขับ ที่ทำให้เราขับสบายขึ้นมากครับ โดยเฉพาะ BLIS เตือนรถมาข้างๆ กับ Adaptive cruise control ที่ใช้งานได้จริงครับ

ปล. จากกระทู้ที่แล้ว คุณ popo ทิ้งท้ายไว้ว่า "ปัญหาใหม่เกิดอีกเเล้วครับเมื่อ sale คนนึงโทรมา" เกิดปัญหาอะไรเหรอครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ผมว่า 2 ตัวนี้ มีจุดเด่นที่ต่างกันชัดเจนครับ
ถ้าเน้น option ระบบ ความปลอดภัยแบบเต็มๆ ไปที่ volvo xc60 เลยครับ
แต่ถ้าเน้น  การขับขี่  ภาพลักษณ์ ที่ดีกว่า ไป bmw x3 ครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ pramookruk

• Jr. Member
  • **
x3 ออกตอนปี 2010 ถ้าตามปกติแล้วจะ model change ประมาณปี 2017 กว่าจะเข้าไทยได้รถกัน ก็น่าจะประมาณ 2018 ครับ

ถ้าไม่ติดแต่ minor change ก็น่าจะอยู่ได้อีกนานพอสมควร

ผมออก x3 มาได้ไม่นาน ส่วนตัวแล้วผมว่าเป็นรถที่ไม่ได้นั่งสบายมาก แต่เท่าที่ลองนั่ง xc60 ในมอเตอร์โชว์แล้วก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ suv ที่นั่งสบายจริงต้อง lexus ครับ

เรื่องช่วงล่าง และเครื่อง ต้องยอมรับเลยว่า x3 เป็นรถที่ขับดีจริงๆครับ

ถ้าเลือก x3 รับรองว่าไม่ผิดหวัง แต่กับ xc60 ต้องลองเอาเองครับ ไม่เคยลอง  

ออฟไลน์ aobness

ส่วนตัวผมชอบ xc มากกว่าให้ความรู้สึกดูหรู มาเฟียนิดๆ ปัจจุบันเห็นวิ่งเยอะพอสมควร
ส่วน bmw x1 กับ x3 มองแว่บๆ เผินๆคล้ายๆกัน  ไม่ค่อยจะสะดุดเท่าไร
เน้น ปลอดภัย option volvo
เน้น ซิ่ง คนนิยม bmw
2 ตัวนี้ผมดูภาพลักษณ์ดีทั้งคู่

ขอบคุณข้อคิดเห็นทุกท่านครับ จริงอย่างทุกท่านว่า
กลับไปอ่าน review ตุณ Jimmy ยังทิ้งท้ายว่า
 " เฮ้อ.... ผมละเลือกไม่ถูกเลยจริงๆ ! (-_-)"
ยังรอข้อมูลเพิ่มเติมครับ
ตอบ k Puppu
ปล. จากกระทู้ที่แล้ว คุณ popo ทิ้งท้ายไว้ว่า "ปัญหาใหม่เกิดอีกเเล้วครับเมื่อ sale คนนึงโทรมา" เกิดปัญหาอะไรเหรอครับ
 ปัญหาคือ หัวข้อกระทู้นั่นเองครับ dealที่ไม่ได้ดันได้
              เเละจองxcไว้เเล้วด้วย
 ยินดีกับรถใหม่ครับเสือปืนไวจริงๆ เลือกสีอะไรครับ

ออฟไลน์ mick

อยากแนะนำว่าไปลองเองดีที่สุดครับ ให้เวลากับมันเยอะๆ ดีกว่าฟังผมหรือคนอื่นมากๆ
อ่านแล้วดูตัวเลข กับลองจริง มันต่างกัน เซลน่าจะให้ยืมทั้งวันได้ เช้าไปเย็นกลับเลยครับ
โชคดีครับ

ออฟไลน์ AkE

ชอบ volvo แต่คราวนี้ขอเชียร์ X3 คับ model change ช้ากว่าแน่ๆ XC60 นานละคับเร็วๆนี้ ตัวใหม่น่าจะมา

ออฟไลน์ Puppu

ยินดีกับรถใหม่ครับเสือปืนไวจริงๆ เลือกสีอะไรครับ

ปืนไม่ไวหรอกครับ หาข้อมูล รอนู่นรอนี่อยู่เกินสองปีละครับ

สี Twilight Bronze ครับ  พอดีศูนย์ใกล้ๆบ้าน มีสีที่ชอบพอดี ได้รถเลย แต่เงื่อนไขที่ได้ น้อยกว่าของคุณ popo อยู่นิดหน่อยครับ

แต่พอคิดถึงความสะดวก กับ ระยะเวลาที่รอรถ ก็เลยยอมจ่ายเพิ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 11:28:27 โดย Puppu »
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ cefboy

เครื่องตัว Drive E ใหม่ กับเกียร์ 8 speed คาดว่าต้องมาชูโรงในไม่ช้านะครับ สำหรับ Volvo

ลองศึกษาก่อนให้ดีนะครับ ถ้ามันมาไม่นานนัก เทคโนโลยีใหม่ๆแน่นอนว่าน่าใช้กว่าจริงๆ เคยอ่านๆดูมาจำไม่ได้แล้ว

ถ้าเป็นเครื่องเบนซินลดเหลือ 4 สูบแน่นอน T5 อาจสิ้นสายเมื่อ 4สูบมาแทนในแรงเท่าๆเดิม+ ประหยัดน้ำมันกว่า

ส่วนภายนอกผมว่ายังคง DNA ของ Volvo ไว้แน่ๆ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
ลองไปขับดูครับ
เพื่อนผมสุดท้ายเพิ่งถอย volvo มา
เขาว่าไปลองขับมาช่วงล่าง X3 นุ่มย้วยกว่า XC ปัจจุบันอีกครับ
แต่คันเร่ง X3 ยังไวตามแบบฉบับ BM

สุดท้ายขอให้ได้รถถูกใจครับ

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
ต้องยอมรับเลยว่าวอลโว่ทำ XC60 ออกมาได้ดีจริงๆ ยกระดับขึ้นมาแข่งในตลาดพรีเมี่ยมได้ ทำเอาคนที่เบื่อ Benz เซ็ง BMW เปลี่ยนใจกันเป็นแถว  เท่าติดตามดูมาไม่จุกจิกด้วย ใช้ราคาระดับนี้แล้วเอาที่ชอบเลยครับ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง ผมโชคดีหน่อยที่ได้ใช้ทั้งสองคัน ก่อนมายาวกับ X3 ;D

ขอบคุณทุกท่านครับ
   หลายท่านตอบให้ทั้ง2กระทู้เลย
  ความรู้ใหม่คือสามารถลองได้ทั้งวัน
         เเต่ก็เกรงใจ sale ครับ
     เเต่ถ้ามีให้เช่าขับจะดีมากเลย
          ลอง xc เเล้ว 3 ครั้ง
               x3 2.0i  1ครั้ง
               x3 2.0d 1ครั้ง
 x3 ขับสี่ของเขา offroad ได้ประมาณไหนครับ
 เขากระโจมพะเนินทุ่ง สมัย 10 ปีที่เเล้วพอได้ไหม    
 หรือเพื่อเกาะกับการทรงตัว onroadเท่านั้น
ถามเผื่อเจออุปสรรคระหว่างเดินทางท่องเที่ยวครับ
ส่วน xc60 ขับ2ล้อหน้าคงต้องยอมประเด็นนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 01:19:54 โดย popo »

ขอบคุณทุกท่านครับ
   หลายท่านตอบให้ทั้ง2กระทู้เลย
  ความรู้ใหม่คือสามารถลองได้ทั้งวัน
         เเต่ก็เกรงใจ sale ครับ
     เเต่ถ้ามีให้เช่าขับจะดีมากเลย
          ลอง xc เเล้ว 3 ครั้ง
               x3 2.0i  1ครั้ง
               x3 2.0d 1ครั้ง
 x3 ขับสี่ของเขา offroad ได้ประมาณไหนครับ
 เขากระโจมพะเนินทุ่ง สมัย 10 ปีที่เเล้วพอได้ไหม    
 หรือเพื่อเกาะกับการทรงตัว onroadเท่านั้น
ถามเผื่อเจออุปสรรคระหว่างเดินทางท่องเที่ยวครับ
ส่วน xc60 ขับ2ล้อหน้าคงต้องยอมประเด็นนี้

xc60 ไม่เคยเอาเข้าสวนเลย ไม่รู้ แต่แอคคอด G8 ล้อหน้าเคยติดหล่มในสวนทุเรียนต้องเอากระบะมาลาก แต่x3 ที่เดียวกันผ่านนิ่มๆ นีน่าจะเป็นข้อเด่น แต่ผมไม่เคยคิดจะเอา x3 ไปลุยเลย