ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 Skyactiv Engine Break หน่วงมากไปหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5571 ครั้ง)

ออฟไลน์ RASALGHUL

• Jr. Member
  • **
Mazda3 Skyactiv Engine Break หน่วงมากไปหรือเปล่าครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:49:07 »
Mazda3 Skyactiv Engine Break หน่วงมากไปหรือเปล่าครับ

ในย่านความเร็วต่ำนี่โดนหน่วงมากๆ ความเร็วลดลงฮวบๆ ความเร็ว60-40ก็หน่วง 40-20หน่วงมาก 20-0หน่วงที่สุด นี่กะจะไม่ให้ปล่อยรถไหลกันเลยหรือยังไงครับ

คือก่อนจะเข้าไปต่อท้ายที่สี่แยกไฟแดงก็จะถอนคันเร่ง แต่ปรากฏว่ามันหน่วงซะจนทำให้ความเร็วลดลงมากกว่าที่คิด แล้วก็กระตุกตามจังหวะที่ค่อยๆเปลี่ยนเกียร์ลงอย่างรู้สึกได้

เวลาเห็นลูกระนาดหลายๆลูกต่อกัน ก็จะเร่งแค่นิดเดียวกะว่าปล่อยให้มันไหลไปถึงข้างหน้าเอง แต่มันไหลไม่ถึงซะนี่

อย่าว่าแต่แค่นั้นเลย เมื่อก่อนขนาดทางลงห้างเดอะมอลล์ปกติปล่อยไหลจากชั้นบนสุดไปล่างสุดก็ยังได้ แต่ตอนนี้ต้องช่วยมันเร่งซักนิดนึง

ส่วนในย่านความเร็วสูงหน่วงไม่หน่วงผมยังไม่เคยลอง ยังไม่เคยขับเกิน110เลยครับ

ปล.ใช้แต่Step ATมาก่อนครับ ไม่เคยใช้ CVT, Dual Clutch มาก่อนทั้งสิ้น
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: Mazda3 Skyactiv Engine Break หน่วงมากไปหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 09:55:34 »
อยู่ที่ชนิดของยางมากกว่าครับ

ลงใช้ยางประหยัดน้ำมันดูแล้วจะรู้

ว่ามันต่างกันฟ้ากับเหว

ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นเพราะ Dual Clutch

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
Re: Mazda3 Skyactiv Engine Break หน่วงมากไปหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:14:07 »
บุคคลิกรถแต่ละคันมั้งครับ ผมเปลี่ยนใหม่ก็ต้องเรียนรู้กันพอสมควร

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 10:19:56 »
อ่านแล้วนึกถึง Wave 125i ที่บ้าน
ผ่อนคันเร่งเป็นหน่วงตลอด

คงเป็นบุลลิกรถ ที่ผู้ผลิตตั้งใจออกแบบ
และเขียนโปรแกรม ECU ให้สั่งเกียรแบบนั้นกระมัง

ใช้ไปนานๆคงชินเอง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:45:55 »
ผมว่า อยู่ในช่วงที่เกียร์เรียนรู้นิสัยการขับนะครับ
J32 ผมเป็นช่วง 1หมื่นแรกครับ หลังจากนั้น ขับสบายๆในเมือง

รอเกียร์มันเรียนรู้นิสัยการขับก่อนครับ เด๋วมันปรับให้เอง ^_^

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 12:15:25 »
ผมว่ามันเป็นคุณลักษณะของเกียร์ตัวนี้มากกว่าครับ มัน Lock-Up อยู่เกือบตลอดเวลา จะเร่งตอนไหนก็ได้ แต่ที่ความเร็วต่ำจะหน่วงมากหน่อย ขับๆ ไปเริ่มจะชินกับมัน แทบไม่ต้องใช้เบรกเลยครับ อาศัย Engine Break แทน ไม่รู้สิผมกลับชอบเกียร์แบบนี้มากกว่าเกียร์ AT ค้นก่อนๆ ที่ขับมา
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 13:42:19 »
Mazda3 มีปุ่ม Over drive ที่เกียร์ไหมครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 13:45:23 »
ผมว่ามันเป็นคุณลักษณะของเกียร์ตัวนี้มากกว่าครับ มัน Lock-Up อยู่เกือบตลอดเวลา จะเร่งตอนไหนก็ได้ แต่ที่ความเร็วต่ำจะหน่วงมากหน่อย ขับๆ ไปเริ่มจะชินกับมัน แทบไม่ต้องใช้เบรกเลยครับ อาศัย Engine Break แทน ไม่รู้สิผมกลับชอบเกียร์แบบนี้มากกว่าเกียร์ AT ค้นก่อนๆ ที่ขับมา

ตามนี้ครับ ลักษณะของเกียร์จะติดนิสัยแมนวลมาบ้าง มันจะดีตรงที่ รอบจะ hold รอเรากระทืบคันเร่งซ้ำ เวลาอยากแว๊นซ์ขึ้นมา ;D

ออฟไลน์ pond_v

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 14:49:49 »

เห็นด้วยตามนี้ครับ เกียร์ลูกนี้ Lock-Up ตั้งแต่ 10 km/h ขึ้นไป แล้วก็ Lock ทุกเกียร์ ดังนั้น เวลาถอดคันเร่ง มันก็เหมือนขับเกียร์ธรรมดาถอนคันเร่งแบบไม่เหยียบคลัชท์ มันก็หน่วงมาก

แต่กับเกียร์ Auto ทั่วไป ถ้าถอดคันเร่ง จะรู้สึกเหมือนขับเกียร์ธรรมดาถอนคันเร่งแล้วเหยียบคลัชท์ เพราะมันไปฟรีอยู่ที่ Torque Convertor

ออฟไลน์ tTtTt

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 16:11:29 »
ไม่น่าเกี่ยวกับ Dual Clutch นะรับ อย่าง DSG ของ Golf GTi เคยใช้อยู่ 4-5วัน เวลาเปลี่ยนเกียร์ลงทีละเกียร์-2เกียร์ ความรู้สึกหน่วงน้อยมาก

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 18:09:47 »
ผมขับ Focus TDCi นะ

เป็นเหมือนกันครับ ทีแรกไม่ชินก็หัวทิ่มเลย

ขับไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชินเอง พอรู้จังหวะก็ขับสนุกดีครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 21:17:12 »
คลัทช์คู่ในโฟกัสก็หน่วงแรงนะครับ แล่นในที่จอดรถแล้วเอาเท้าออกจากคันเร่งทีไรโดนบ่นทุกทีจะเบรคทำไม? แหมมมมม ไม่ใช่ซะหน่อย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 22:07:31 »
น่าจะขับยังไม่รู้จังหว่ะครับ Focus Fiesta ก็เป็น เหมือนต้องเหยียบให้เกียร์เปลี่ยนขึ้นก่อนแล้วค่อยถอนคันเร่งครับ

ออฟไลน์ RASALGHUL

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 22:16:58 »
ใช่ครับมันหน่วงแรงมาก หัวทิ่มเบาๆแบบรู้สึกได้เลย
พอความเร็ว30ไป20นี่หน่วงมากครับ ลดลงฮวบๆ ไม่มีโอกาสได้ปล่อยไหลเลย
จะเหยียบเพิ่มก็กลัวจะเปลืองน้ำมันครับไม่ใช่นิสัยผมด้วยสิ

ถ้าเป็นเรื่องปกติก็โอเคครับ ผมจะพยายามปรับตัว
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 23:31:29 »
BMW เครื่องดีเซลก็รู้สึกหน่วงนะครับ แต่จะเป็นช่วง 50-40 ลงมา
บางทีขับในที่จอดรถช้าๆนี่เหมือนเบรกเลย

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 00:32:28 »
เท่าที่ขับมา Civic กับ Volvo V40 ไม่เป็นครับ ไหลยาว ผมเป็นคนเหยียบเบรคน้อยมากเวลาขับรถ ถ้าไฟแดงมาก็ปล่อยยาวเลย

ตามความเห็นข้างบนที่บอกว่าเกียร์มันเรียนรู้ได้นี่ไม่รู้จริงป่าว แต่ผมก็รู้สึกว่ายิ่งขับมันยิ่งไหลนะทั้ง 2 ตัว

เคยลองขับ Lancer EX ของรุ่นพี่นี่ฝืดมาก ไม่รู้ว่าพวกยี่ห้อที่เน้นสมรรถนะรถมันชอบออกแบบมาให้หน่วงรึป่าว