ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือคับ E200 coupe facelift 2014 เกียร์กระตุก  (อ่าน 13195 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือคับ E200 coupe facelift 2014 เกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 15:16:08 »
ภาพตอนเอากลับมาเพราะต้องรออะไหล่Air Freight 1เดือน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ V221

Re: ขอความช่วยเหลือคับ E200 coupe facelift 2014 เกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 15:17:29 »
ช่างขอประกอบกลับไม่หมดเพราะยังไงต้องมารื้ออีกที
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 19:22:36 »
เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้กับไปเยอะมากเลยครับ แล้วผมก็เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้เลย เพราะผมก็เพิ่งเจอมา แต่ผมเป็น Proton บ้านๆ ราคาไม่กี่แสน ผมยังเครียดจัดเลย ผมว่าก็คงต้องหารถคันอื่นแล้วลองขับดูจริงๆแหละครับ เหมือนที่ ท่านบนๆบอก อย่างผมพอได้ขับรถคันอื่น เข้าใจเลยว่า รถผมเป็นแบบนี้ในทุกๆคัน เลย ทำใจยอมรับ แล้วขับไปเรื่อยๆ ครับ สุดท้ายก็ชินว่านี้คือ บุคลิกรถเราเอง ฮาๆ

ออฟไลน์ BCH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 19:53:35 »
ใช้รุ่นเดียวกับ จขกท ครับปัจจุบันวิ่งครบ 1 หมื่นกิโลแล้ว ไม่พบปัญหาตามที่ จขกท บอกนะครับ เกียร์กระตุกแค่พอให้รู้สึกเท่านั้นในตอนที่รถจอดสนิทและทำการเปลี่ยนเกียร์ ขับขึ้นลงเขาใหญ่ข่อนข้างเร็ว ทางชัน ก็ไม่เคยพบว่าไฟ ESP จะขึ้นเลย เคยขับผ่าพายุฝนไปนครนายกเเรงขนาดต้นไม้ล้มขวางหน้า รถก็ไม่ได้เเสดงอาการให้เสียความมั่นใจใดๆ กลับรุ้สึกมั่นใจเสียด้วยซ้ำไป คันเร่งจะหน่วงๆตามที่ทราบกันดีแต่ใช้ไปสักพักก็จะชิน ช่วงล่างกระด้างบ้างตามภาพลักษณ์ของตัวรถแต่ก็ไม่มากจนน่าเกลียดนะครับ ควรเช้คเเรงดันลมยางตามที่ท่าอื่นเเนะนำครับ

หลังจากใช้มาร่วม 4 เดือน มีปัญหาครั้งเดียวคือ DTRL ด้านขวาเส้นบนจางลงและดับไป แต่ทางศูนย์(TLC)ก็เปลี่ยนตาขวาให้ทั้งยวงตามเงื่อนไขประกัน(ราคาแสนหนึ่ง) รอของอยู่ประมาน7วัน เพราะของไม่ได้สต๊อคไว้ ทิ้งรถไว้หนึ่งวัน

โดยรวมแล้วพอใจในคุณภาพ และมั่นใจในเวลาขับขี่ครับ

แนะนำให้นำรถเข้าศูนย์และขอให้เจอต้นตอของปัญหาโดยไวนะครับ

ออฟไลน์ vanco

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 03:29:43 »
ก็มีหลายอย่างครับ สมัยนั้นก็มีเสียบ่อยๆก็รางกระจกด้านหลังเพราะเป็นS Classรุ่นแรกที่ใช้กระจก2ชั้นแบบหนาเตอะ พอเปลี่ยนเป็นW220็ใช้กระจกที่บางลงมากเลยเบาขึ้น ที่เสียหลักหมื่นบ่อยๆก็ปั๊มประตูดูด ปั๊มเซ็นทรัลล็อค ไอเดิ้ลสปีด ปีกบนบนเพราะเปลี่ยนบู้ชไม่ได้แถมเป็นอลูมิเนียมด้วย วาล์วบล็อคแอร์
เอาตัวอย่างบิลที่เข้าไปรอบเดียวก็เกือบๆแสนมาให้ดูครับ

เห็นราคาค่าซ่อมแล้วเริ่มหนาวๆร้อนๆเลยคับ 555

ออฟไลน์ vanco

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 03:39:47 »
ใช้รุ่นเดียวกับ จขกท ครับปัจจุบันวิ่งครบ 1 หมื่นกิโลแล้ว ไม่พบปัญหาตามที่ จขกท บอกนะครับ เกียร์กระตุกแค่พอให้รู้สึกเท่านั้นในตอนที่รถจอดสนิทและทำการเปลี่ยนเกียร์ ขับขึ้นลงเขาใหญ่ข่อนข้างเร็ว ทางชัน ก็ไม่เคยพบว่าไฟ ESP จะขึ้นเลย เคยขับผ่าพายุฝนไปนครนายกเเรงขนาดต้นไม้ล้มขวางหน้า รถก็ไม่ได้เเสดงอาการให้เสียความมั่นใจใดๆ กลับรุ้สึกมั่นใจเสียด้วยซ้ำไป คันเร่งจะหน่วงๆตามที่ทราบกันดีแต่ใช้ไปสักพักก็จะชิน ช่วงล่างกระด้างบ้างตามภาพลักษณ์ของตัวรถแต่ก็ไม่มากจนน่าเกลียดนะครับ ควรเช้คเเรงดันลมยางตามที่ท่าอื่นเเนะนำครับ

หลังจากใช้มาร่วม 4 เดือน มีปัญหาครั้งเดียวคือ DTRL ด้านขวาเส้นบนจางลงและดับไป แต่ทางศูนย์(TLC)ก็เปลี่ยนตาขวาให้ทั้งยวงตามเงื่อนไขประกัน(ราคาแสนหนึ่ง) รอของอยู่ประมาน7วัน เพราะของไม่ได้สต๊อคไว้ ทิ้งรถไว้หนึ่งวัน

โดยรวมแล้วพอใจในคุณภาพ และมั่นใจในเวลาขับขี่ครับ

แนะนำให้นำรถเข้าศูนย์และขอให้เจอต้นตอของปัญหาโดยไวนะครับ

ขอบคุณครับ ก่อนหน้าที่ช่างจะลงโปรแกรมเกียร์ให้ใหม่ผมได้ลองเทสเกียร์E200 coupeคันอื่นที่อยู่ในศูนย์พบว่ากระตุกเหมือนกันแต่น้อยกว่าผมประมาณ50%
ส่วนวันนี้ก็ได้รบกวนให้ี่ที่สนิทกัน แกใช้ทั้งBenzและBMWอยู่แล้วมาลองขับดู โดยแกก็เอาซี่รี่ย์7ที่เป็นเกียร์คอ มาให้ลองด้วย พบว่ารถผมกระตุกมากกว่าจริงๆคับ ถ้าเทียบกันของผม100%(กระตุกจนหัวโยกไปด้านหน้า) ของตัวซี่รี่ย์7มีอาการกระตุกให้รู้สึกว่าเปลี่ยนเกียร์แค่10%ของที่รถผมเป็นเอง(หรือบางทีแทบไม่รู้สึก) แต่ยังไงก็คงต้องหาเวลาว่างไปเทสรถรุ่นเดียวกันตามโชว์รูมต่างๆเพิ่ม แต่ก็กลัวว่าจะเจอรถล็อตเกียร์กระตุกเหมือนกันอีก555

ตอนนี้กำลังติดต่อทางฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ของMBTHอยู่ ได้ความว่ายังไงจะมาอัพเดทให้ทราบคับ