ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็กซ์ของไทย ยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 26271 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
ล้อแม็กซ์ของไทย ยี่ห้อไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 13:23:41 »
ผมกำลังมองหาล้อแมกซ์ดีๆสักวงราคาไม่เกิน 10,000 บาท/วง ตอนนี้ต้องการเบาและแข็งแรงครับเพราะขับเร็ว+เข้าโค้งหนัก ตอนนี้กำลังสนใจอยู่ 2 ยี่ห้อ

1. Lenso
    1.1. Venom เห็นว่าเบามากอยู่ วงละเกือบหมื่น

1.2. ES-C หรูดี แต่ไม่รู้น้ำหนักเท่าไหร่ วงละประมาณ 6,500 บาท

1.3. Project-D Spec-E เห็นนักแข่งใช้กันเยอะอยู่ น่าจะเบา และแข็งแรง ราคาประมาณ 6,500 บาท

2. SSW (ราคาเหมือนจะถูกกว่า Lenso)
    2.1. Marvel คล้ายล้อ Nissan GT-R เลย ราคาไม่รู้ น้ำหนักไม่รู้

2.2. Jet สีเข้ากับรถดี (รถ 5 ประตูสีแดง) และเหมือนจะสวย

โดยรวม ผมทราบข้อมูลจากทาง Lenso มากกว่า เพราะมีโฆษณาใน Youtube เยอะกว่า และเหมือนจะดี แต่.... ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่นัก
ถ้าเรื่องสวย ตอนนี้ผมเอนไปทาง SSW ครับ(ดูแต่ภาพ ยังไม่เคยเห็นของจริง) แต่ถ้ามันหนักกว่าเยอะ ทนน้อยกว่าเยอะ คุณภาพด้อยกว่าเยอะ ก็ไม่เอาครับผม

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
Re: ล้อแม็กซ์ของไทย ยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 14:29:05 »
ถ้า2ยี่ห้อที่ว่ามาผมว่า lenso น่าจะดูมีราศีกว่านะครับ  หรือลองดูของ P&P superwheel ดูครับ ลายสวยๆ เยอะอยู่ คุณภาพโอเคเลยครับ
http://www.ppsuperwheel.co.th/

Re: ล้อแม็กซ์ของไทย ยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 14:38:55 »
ถ้า2ยี่ห้อที่ว่ามาผมว่า lenso น่าจะดูมีราศีกว่านะครับ  หรือลองดูของ P&P superwheel ดูครับ ลายสวยๆ เยอะอยู่ คุณภาพโอเคเลยครับ
http://www.ppsuperwheel.co.th/

ผมดูอยู่ครับ แต่ดูในที่เขาทำรายการใน Youtube ตัวเบาๆดี ราคาเกินหมื่นทั้งนั้นเลย.... ก็เลยกลัวจะไม่สู้ เพราะตัวที่ผมอยากได้ของ P&P Super wheel มันยี่ห้อ Force รุ่นพวก Skyline ซึ่งเหมือนจะแพงน่ะครับ เพราะผมอยากให้มันเบาด้วย เพราะจะเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นแต่ไม่อยากให้หนักกว่าล้อเดิมจากศูนย์น่ะครับ(เดิมๆเป็น 17/7 จะเปลี่ยนเป็น 18/8 - 18/9 น่ะครับ)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 15:50:04 »
งบประมานนี้เล่นแม็มือสองญี่ปุ่นได้สบายๆเลย สภาพสวยๆ ลายใหม่เพียบ
ลองหาดูนะครับ แล้วอาจจะเจอเนื้อคู่ที่รอมานานก็ได้  ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 16:09:31 »
งบประมานนี้เล่นแม็มือสองญี่ปุ่นได้สบายๆเลย สภาพสวยๆ ลายใหม่เพียบ
ลองหาดูนะครับ แล้วอาจจะเจอเนื้อคู่ที่รอมานานก็ได้  ;D

แค่คำว่า "มือสอง" มันก็ไม่น่าจะใช่เนื้อคู่ของผมละล่ะครับ อิอิ

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 16:12:07 »
ถ้าจะเอาลายแบบนี้ แนวนี้
ลองดู Enkei ครับ

เพราะเท่าที่เลือกมา ส่วนใหญ่ออกแนว Racing
ซึ่ง Enkei ออกมาบานเลยครับ

ส่วนถ้าเอาของไทย ถ้าไปดูจริงๆ
ของ Lenso จะดูงาน Smooth กว่า

ของ PP จะเป็นงานคล้ายของไต้หวัน
หรืออาจจะของไต้หวันเลย

สวยครับ แต่เรื่องทน ไม่แน่ใจ เพราะ
เฮียแกที่เป็นเจ้าของ เพิ่งบูมเมื่อไม่นานมานี้
เพราะลายล้อ กับ โฆษณา ค่อนข้างเยอะ

ถ้าให้ผมเลือก ถ้าเป็นญี่ปุ่นถูกๆ ผมเอา Enkei
ถ้าเอาไทยทำ ถูกๆ ผมเอา Lenso
ของ PP ยังออกลิเกนิดๆ ดำๆ ทองๆ
ก็แล้วแต่เลือกเลยครับ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 16:21:50 »
Lenso ครับ เบาถึกทน ส่วนตัวใช้ Lenso อยู่ครับ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 18:52:31 »
1.1  Venom เห็นว่าเบามากอยู่ วงละเกือบหมื่น

ตัวนี้เบาครับ และดีกว่าตัวอื่นๆ ของไทยครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 20:19:04 »
ใส่ Lenso Project d spec e อยู่ครับ แต่เป็นดำด้าน ก็ดูแล้วโหดดีครับ ขอบ 15" วงละ 3000 ครับ

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 23:12:41 »
SSW ผมว่าก็สวยดีครับ เคยลองยกดูอยู่เหมือนกัน น้ำหนักไม่เบาเท่าไหร่นะ (จริงๆแล้วผมว่าล้อ ถูกๆดีๆนี่มันของในตำนานมากครับสำหรับล้อแม็ก ยกเว้นพวกมือ2นะ)

ถ้าจะเอาเบาๆและทนคงแนะนำไปหางานนอกครับแต่ราคาก็ไม่เบานะ

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 23:27:33 »
ถ้าของไทยก็เชียร์ เลนโซ่ครับ แข็งแรงทนทานผมว่าหายห่วงนะ แต่ถ้าอยากเบา ก็คงต้องเป็น Venom ครับ น้ำหนักใกล้เคียงกับล้อ Forged บางเจ้า แต่ราคาก็ค่อนข้างสูงนิดนึงครับ

PP Wheel ความหน้าเชื่อถือผมว่า ok นะ แต่ลายกับสี ผมว่ามันยัง ไม่ใช่สำหรับผมนะ

ถ้าอยากได้ล้อเบาๆ ลองดู APEX Wheel C66 ครับ เห็นรถจิมคาน่าใส่กันอยู่หลายคัน ความทนทานผมว่าน่าจะใช้ได้อยู่ เป็นล้อ Forged แท้ๆของไต้หวัน เพื่อนผมเคยไปสืบๆเซ็คๆมา  15x7 ไม่ข้าม 3000 บาทต่อวงครับ (ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังหาได้ไหม) ถ้ามองเป็นล้อ Forged แท้ๆ ราคานี้ก็น่าสนมากมายครับ แต่ลายของมันก็ ไม่ค่อยจะสวยงามเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2014, 23:38:37 โดย BNR 34 GTR »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 23:31:07 »
แนะนำเลนโซ่ครับ   ทน ทาน 

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 23:52:44 »
เพิ่งไปออกเลนโส้ ก็โอเคครับ

แค่คำว่า "มือสอง" มันก็ไม่น่าจะใช่เนื้อคู่ของผมละล่ะครับ อิอิ
แล้วคุณลองดูหรือยังว่ามันเหมาะกับคุณหรือไม่ คนใช้ถนอม ไม่มีรอย ก็มีครับ

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 05:17:11 »
ผมเลือก lenso venom ครับ เป็นการขึ้นรูปโดย  Flow Forming หรือที่ Enkai เรียกว่า MAT ครับ
เป็นการขึ้นรูปโดย กึ่งหล่อกึ่งรีด คือ ทำการหล่อ (cast) ลายที่ก้านล้อก่อน จากนั้นจึงนำมาหมุนด้วยความเร็วสูง
แล้วใช้เครื่องรีดจนเป็นรูปทรง (Spin Forged, Rotary Forged) ซึ่งการทำวิธีนี้จะได้ล้อที่มีน้ำนักเบาแข็งแรง
และราคาถูกกว่าล้อ Forged แท้ๆ มากครับ ล้อ Enkia ขอบ 18 ที่ขึ้นรูปด้วยวิธีนี้ราคาประมาณวงละ 18,000 บาท
แต่ของไทยเราล้อ lenso venom ราคาประมาณ 10,000 บาทเองครับไม่ต้องคิดมากครับเลือกได้เลยครับ  :)

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 17:19:07 »
เสนอล้อแม๊กซ์ Enkei Thailand อีกยี่ห้อหนึ่งครับ
เผื่อเป็นตัวเลือกครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 20:15:26 »
ขอถามต่อนิดนึงครับ

เผอิญว่าวันนี้เห็น Juke สีแดง(รถผมก็สีแดง Pulsar)ใส่ Lenso ES-C มา สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก เลยอยากรู้ว่า Lenso Euro style มันหนักกว่า Venom เยอะไหมครับ คือ... ผมเลือก Venom เพราะว่าเห็นว่ามันเบาและดี แต่... ผมว่ามันแนวรถแข่งจ๋าไปหน่อย ไม่มีความหรูเข้ามาเลย ผมอยากให้รถมันดูออก Sport แต่ติดหรูนิดด้วยน่ะครับ
     ส่วน Enkei ผมไม่รู้ว่ากระบวนการผลิตเป็นยังไง เป็นล้อหล่อ, Forged หรือ Flow Forming ผมไม่มีข้อมูลเลย ราคาเท่าไหร่ หนักแค่ไหนด้วย อีกย่าง เวป Enkei Thailand ของเข้าไปดูเถอะครับ ไม่มีอะไรเลย......

ผมจะใส่ขอบ 18 เพราะคิดว่ามันขนาดเหมาะกับตัวรถดี(ตัวรถซุ้มล้อกว้างมาก) แต่ไม่รู้ว่าหน้ากว้างของยางควรจะเท่าไหร่ถึงจะดูสวยลงตัว(ผมไม่ชอบล้นตัวถัง) ของเดิมมัน 205/50 r17 ผมว่าหน้ายางแคบไป ผมไม่รู้ว่าขนาดไหนจะดูดีครับ ระหว่าง 225/45 r18 กับ 235/40 r18 อยากได้อารมณ์หน้ายางเหมือนๆพวกรถยุโรปน่ะครับ

และขอบ่นนิดนึงครับ ไม่รู้ว่าทำไมพวกเวปขาย Max หรือเวปของยี่ห้อ Max เอง ถึงไม่มีที่ไหนบอกน้ำหนักของ Max วงนั้นๆเลย ผมว่ามันเป็นปัจจัยในการตัดสินใจลำดับต้นๆของคนที่แคร์ Performance ของรถเลยนะครับ พอไม่บอกน้ำหนัก มันก็คิดคำนวนอะไรๆยากมาก

รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 20:58:42 »
1. เลือกลายก่อน เพราะถ้าเบา แต่ไม่ชอบลาย อาจไม่จบ แต่ถ้าจะเอาตัวที่เบาที่สุดในงบแต่ไม่สนลายค่อยไปข้อ 3
2. เน้นยี่ห้อ ถ้าในงบคงจบที่ Lenso Venom เพราะชื่อชั้นดี มีมาตรฐาน
3. เช็คน้ำหนักจากเว็ปไซค์ให้ชัวร์ก่อน เพราะที่ร้านจะไม่ค่อยเห็นเครื่องชั่งน้ำหนักแม็กซ์ไว้ให้ชั่งกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 21:30:31 »
1. เลือกลายก่อน เพราะถ้าเบา แต่ไม่ชอบลาย อาจไม่จบ แต่ถ้าจะเอาตัวที่เบาที่สุดในงบแต่ไม่สนลายค่อยไปข้อ 3
2. เน้นยี่ห้อ ถ้าในงบคงจบที่ Lenso Venom เพราะชื่อชั้นดี มีมาตรฐาน
3. เช็คน้ำหนักจากเว็ปไซค์ให้ชัวร์ก่อน เพราะที่ร้านจะไม่ค่อยเห็นเครื่องชั่งน้ำหนักแม็กซ์ไว้ให้ชั่งกัน

ก็อย่างที่ผมบ่นไปก่อนหน้านี้ครับ ไม่มีสักเวปที่บอกน้ำหนักของล้อรุ่นนั้นๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 21:32:01 »
ขอ comment Yachiyoda ด้วยครับ
ไม่ค่อย PR แต่มีบางท่านในวงการบอกว่า ดีและถูกกว่า Lenso
'19 Honda Civic EL