ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดขายรถยนต์เดือนเมษายน-แบ่งตามSegment // พลิกโผ !! หลายตำแหน่ง ห้ามพลาด  (อ่าน 26899 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ยอดขายรถยนต์กลุ่ม B-segment

ยอดรวม มกราคม - เมษายน 2014

------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม C-segment

สำหรับคำถามที่เจอบ่อยเมื่อรายงานยอดขาย " Altis ทำเป็น Taxi กี่คัน "
หรือ " ยอดขายรวม Taxi รึเปล่า " >> รวมครับ
ผมหาคำตอบมาให้แล้วครับ

ยอดจดทะเบียน รย.6 รถยนต์รับจ้างบรรทุกคนโดยสารไม่เกิน 7 คน
หรือพูดง่ายๆก็คือแท๊กซี่ในเขตกรุงเทพและปริมณฑล
" ยอดจดทะเบียนเดือนเมษายน 806 คัน "
โดยไม่ได้มีการระบุยี่ห้อครับ

ดังนั้นยอดขาย Altis ที่ไม่ใช่ Taxi ( 3,311 - 806 = 2,505 )
ประมาณ 2,500 คันครับ

ที่มา: http://apps.dlt.go.th/statistics_web/statistics.html

สถิติจดทะเบียน รย.6 ( รถ Taxi ในกรุงเทพและปริมณฑล )
โดยไม่ได้มีการระบุยี่ห้อรถที่จดทะเบียน

มกราคม = 191 คัน
กุมภาพันธ์ = 591 คัน
มีนาคม = 1,010 คัน
เมษายน = 806 คัน
รวม 2,598 คัน

เทียบยอดขาย Altis ตั้งแต่เดือน มกราคม - เมษายน 2014  13,740 คัน
คิดสัดส่วนเป็น Taxi ประมาณ 18-25 % ของยอดขายครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม D-segment

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม SUV

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม Subcompact SUV

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม 1Ton Pick-up

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม PPV กระบะดัดแปลง

ยอดขายรถยนต์รวมทุกประเภท

ยอดขายรถยนต์นั่ง Passenger Car

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 23:19:42 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
3 แรงจริง ถ้าอีก2 เดิือน ยังรั้งอยู่ที่2ได้ vic ต้องทำไรซักอย่างแน่ๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
suv ไม่มี xc60 เลยแหะ ?? เห็นวิ่งเยอะแท้

ออฟไลน์ baddream11

3 มาแล้ววว ;D แต่อย่าลืมว่าซิลฟี่ ก็เคยขายได้เป็นพันคันต่อเดือนเหมือนกัน :-*

ออฟไลน์ reyeshenry

ยอดขาย อีโคคาร์ หายากแท้

ออฟไลน์ BrownCony

Mazda 3 ใหม่ขายดีเหมือน mazda 3 BK ตอนนั้นยอดขายหลักพันเหมือนกันครับ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ balliblue

B-segment = city vios  ยอดแบบนีผมถือว่าเสมอนะ ชนะแค่หลัก 10 คัน รอดูเดือนหน้า เพราะ city เปิดตัวได้แค่ เดือนกว่าๆ
C-segment = altis 3 civic  อยากบอกว่าสมน้ำหน้า civic อะ แทนที่จะไมเนอร์ กลับมั่นใจว่าสินค้าจะสู้คู่แข่งได้ ดู altis ก่อนเหอะ สวยบาดใจ, 3 มาแซงเลย เพราะภายนอกสวย  
                     มากกก แต่ผมว่า ภายในธรรมดามาก ประกอบกับเพิ่งเปิดตัว กระแสมา  รอ civic ไมเนอร์ ผมว่า ตำแหน่งจะกลับมาอยู่เหมือนเดิม แต่แอบสงสารเจ้า pulsar กับ
                     lancer ex ที่ถูกลืมไปแล้วเรียบร้อย
D segment = นี่สิพลิกโผ teana มาจากไหน ก็ว่าช่วงนี้เห็นมากขึ้น แต่ไม่คิดว่าจะแซงแอคคอร์ด เพราะ แอคคอร์ดเยอะมากกกเหลือเกิน แคมรี่ เฉยๆอะ พลิกกลับมาแซง
                    ได้เพราะโปรโมชั่น ?
SUV = ชิวๆแบบไร้คู่แข่ง CRV แน่นอนอยู่แล้ว แต่ ระวัง CX-5 เพราะกำลังทำยอดขึ้นมาเรื่อยๆ
PPV = ให้ mu-x เถอะ fortuner ลากมาตั้งกี่ปีแล้ว คุ้มเกินกำไรเกินแล้วหละ 555
B SUV = บอกตรงๆ อยากให้ ECOsport ชนะ เพราะมันดีกว่า juke จริงๆ  juke มีดีที่ดีไซน์ออฟชั่นวัสดุคนละเรื่องกับ ecosport เลย  รีบๆทำยอดกันนะ Vezel มายอดตกฮวบแน่ 555

ปล ECO car หายไปไหนอะครับบ
ตอนนี้เชียร์มาสด้าเต็มที่ ขอให้ทำรถดีออกมาเรื่อย แต่ขอเหอะ gen หน้าขอภายในให้รู้สึกกว้างกว่านี้หน่อย นั่งแล้วอึดอัดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 22:10:25 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Sammy_

ดีใจกับ Nissan L33 ที่ได้ขึ้นอับดับ 1 กับเขาแล้ววว ฮาๆๆๆ

ออฟไลน์ tew

เทียน่า มาไง

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
ดีใจจังที่เทียน่าขึ้นอันดับ1
ดีใจจังมาสด้า3ขึ้นอันดับ2 สวยมาก
dbx

suv ไม่มี xc60 เลยแหะ ?? เห็นวิ่งเยอะแท้

อันนั้นจัดอยู่ในกลุ่ม Premium ครับ
และแบรนด์ Premium ไม่แจ้งยอดขายแยกย่อยเลย
เลยไม่สามารถหาตัวเลขมารายงานได้ครับ

ออฟไลน์ TUN69

• Jr. Member
  • **
สลับปรับเปลี่ยนผู้นำแบบนี้ดีครับ เริ่มแสดงให้เห็นการบริโภคที่หลากหลายขึ้น
เทียน่ามาแล้ว สงสัยรอคุณจิมมี่รีวิวอยู่นาน
Trailblazer ขายน้อย แต่ทำไมผมเจอบ่อยจัง เหมือนจะเยอะ
fiesta ดูเพลินๆ ในตารางเขียนอันดับ 3 ตกใจหมด
ยอดรถยังงัยก็ VIGO  ;D

ออฟไลน์ Puitam

เทียน่าเดือนหน้าน่าจะได้เยอะกว่านี้นะครับ. ช่วงที่ผ่านมาโปรแรงสุดๆ

น้องสามได้เต็มที่ก็แค่นี้แหละครับ กำลังการผลิตได้แค่พันคันต่อเดือน มาได้ขนาดนี้ก็เก่งแล้ว

ขอให้ปรับปรุงเรื่องสต๊อคอะไหล่ให้ดีๆหน่อย. จะคงยอดระดับนี้ได้อีกหลายเดือนเลย

ออฟไลน์ Highway Star

บีเซกเมนต์ ซิตี้กับวีออสคู่คี่กันจริงๆแต่ก็วัดลำบากเพราะแค่สิบคัน
ซีเซกเมนต์ มาสด้าสามแรงดีจริงๆกินฮอนด้าซีวิคได้
ดีเซกเมนต์ เทียนาขึ้นนำได้แล้ว
บีเอสยูวี   จุคยังนำอยู่แต่เหมือนแผ่วไปนะ
ซีเอสยูวี cx-5บี้ซีอาร์วีจนติดแล้ว
กระบะ วีโก้ก็ยังที่หนึ่งอยู่
พีพีวี มิวเอกซ์คงนำยาวแล้วล่ะเว้นแต่จะมีฟอร์จูนเนอร์รุ่นใหม่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Mazda 3 มาตามคาดเลยนะครับ

ตัวที่แล้วขายดีที่สุดในกลุ่ม2.0 ออพชั่นพอตัว

พอมาตัวนี้ออพชันแห้งกว่าเดิม แต่ทดแทนด้วเครื่อง2.0 แต่เริ่มต้น

สงสัยได้ครองที่หนึ่งC-seg 2.0  กินยาวๆแน่เลย  ;D

ออฟไลน์ fhasociety

c-seg เดือดเลยครับ 3 มาแรงจริง ต่อไปนี้เชิญพบกับโปรโมชั่นลด-แลก-แจก-แถม จาก civic ได้เลยจ้า ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

fiesta ดูเพลินๆ ในตารางเขียนอันดับ 3 ตกใจหมด

อุ้ย ! ขออภัยครับ แก้ไขเรียบร้อยแล้ว
เดือนที่แล้ว Fiesta อันดับ3 ลืมแก้ครับ รีบไปหน่อย
ลากลงมาอันดับ5 แล้วลืม edit ครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

เชียร์ 3 เทียน่ากะ  CX-5 เต็มที่ครับ ทำได้ดีกันทั้งสามเลย เป็นรถที่ชอบและเล็งไว้ในลิสต์คับ อิอิ

ออฟไลน์ pee1818

3 น่าจะดีตามคาดแต่เทียน่านายแน่มาก แถมขายได้เยอะกว่าพอสมควรเลยนะ

ออฟไลน์ golf8023

Teana โปรแรงสุดๆครับ เพื่อนเซลล์บอกมา
ที่น่าห่วงคือ Sylphy ครับ เพราะโปรแรงสุดๆ แต่ยังขายได้เท่านี้

ออฟไลน์ AkE

B segment เดือดอะ จิงๆ

C segment Altis ลอยลำแบบไม่ต้องคุย

D segment Teana มันต้องแบบนั้นสิถึงจะได้ลุ้นกันหน่อยแต่วัดยาวๆ camry นี่กินยากคับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ยอดขาย Prius ได้แค่นี้ Gen หน้า คงดับเหมือน Wish

ออฟไลน์ Pat.Lee

D-Seg Teana ขายดีกว่า Accord และ Camry พอสมควรเพราะของเค้ามีดีบวกโปรโมชั่นผ่อน 0% ด้วยรึเปล่าครับ ส่วน Camry มี Hybrid ยังไงยอดก็คงยังพอไปได้เรื่อยๆ เพราะรถมันแรงและประหยัด

ออฟไลน์ madboy

ford escape 63 คัน !!! มาได้ขนาดนนี้เลย  :o

ออฟไลน์ ball.design

Mu x ถ้า ฟอรจูนลดราคา ลงมาเทียบเท่าจะแซงไหมน้อ
dbx

ออฟไลน์ 6162002

Accord หมดแรงแล้วซะงั้น!   นำแคมรี่อยู่ได้กี่เดือนหว่า -.-

ออฟไลน์ TerngST

Mazda 3 กะ cx5 แรงจัง ดีใจคับ ผู้ผลิตจะได้ผลิตรถคุณภาพดีต่อไป
อยากให้บริการหลังการขายดีด้วย
ตลาดมีการแข่งขันจะได้พัฒนาทั้ง option ส่วนลด บริการหลังการขายในทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ recycleman

เคยเดินเล่นฟิวแล้วเจอบู้ทนิสสันที่จัดอยู่ชั้นใต้ดิน เซลล์กำลังคุยเรื่องโปรกับลูกค้ารายหนึ่งอยู่ ได้ยินแววๆว่าส่วนลดแสนสอง!!!!!

เป็นผมก็ซื้อถ้าตอนที่ผมซื้อได้โปรแบบนี้

ออฟไลน์ Ws pattaya

PPV  หนุ่มใหญ่วัย39(จูน)คงต้องยอมหนุ่มxวัย29แล้วแหละครับ5555

ออฟไลน์ aobness

อันนั้นจัดอยู่ในกลุ่ม Premium ครับ
และแบรนด์ Premium ไม่แจ้งยอดขายแยกย่อยเลย
เลยไม่สามารถหาตัวเลขมารายงานได้ครับ
กำขอบคุณครับ ไม่นึกว่า volvo จะอยุ่ premium ด้วยยแหะ
แต่ teana มาม้ามืดเกิ๊น