ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการค้ำประกันครับ  (อ่าน 2115 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
สอบถามเรื่องการค้ำประกันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 02:10:00 »
เป็นเรื่องของเพื่อนครับ รบกวนสอบถามผู้ที่เคยมีความรู้เกี่ยวกับการค้ำประกันรถยนต์พอมีไหมครับ มันคือความซวยซ้ำซากซวยสุดๆของผมครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ไปค้ำรถ ฮอนด้าแจ๊สให้คนเคยรู้จักญาติทางอดีตแฟนเก่า แล้วเขาไม่ยอมส่งค่างวดรถ เขาเอารถไปจำนำกับที่รับจำนำเถื่อน ตอนนี้ไฟแนนซ์มาตามที่ผม ผมควรทำอย่างไรได้มั้งครับ ตอนนี้รถน่าจะหลุดไปละ ปัญหาก็คือ ไม่มีรถไปคืนไฟแนนซ์....เพื่อนผมกลุ้มมาก กรณีนี้ ไฟแนนซ์ก็คงมาตามเอากับคนค้ำ แล้วคิดว่าปัญหาจะมีอะไรบ้างครับ แล้ววิธีแก้ จะเป็นแบบใหน

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการค้ำประกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 06:56:59 »
ไปตามตัวต้นเหตุมาครับ ผู้เช่าซื้อหนะครับ ถ้าตามมารับผิดชอบได้ ผู้ค้ำประกันไม่ต้องรับผิดชอบ แต่ถ้าไม่เราต้องรับผิดชอบแทนครับ

ถ้าต้องรับผิดชอบ สมมุติ สถาบันการเงิน ปรับนู้นนี่นั่น ที่คุณคิดว่าเกินกว่าเหตุ เจรจาแล้วไม่ปรับลด ให้ทางสถาบันการเงินส่งฟ้อง แล้วไปเจรจาในชั้นศาล จะประหยัดกว่าครับ

และนี่คือกรณีศึกษาอีกหนึ่งกรณี ว่าอย่าค้ำประกันอะไรให้ใครเด็ดขาดครับ เมื่อวันหนึ่งที่รายได้เขามั่นคงพอ สถาบันการเงินก็ปล่อยกู้โดยไม่ต้องการคนค้ำประกันเองล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 07:04:29 โดย prai »

ออฟไลน์ mazeraty

Re: สอบถามเรื่องการค้ำประกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:36:19 »
ไปตามตัวต้นเหตุมาครับ ผู้เช่าซื้อหนะครับ ถ้าตามมารับผิดชอบได้ ผู้ค้ำประกันไม่ต้องรับผิดชอบ แต่ถ้าไม่เราต้องรับผิดชอบแทนครับ

ถ้าต้องรับผิดชอบ สมมุติ สถาบันการเงิน ปรับนู้นนี่นั่น ที่คุณคิดว่าเกินกว่าเหตุ เจรจาแล้วไม่ปรับลด ให้ทางสถาบันการเงินส่งฟ้อง แล้วไปเจรจาในชั้นศาล จะประหยัดกว่าครับ

และนี่คือกรณีศึกษาอีกหนึ่งกรณี ว่าอย่าค้ำประกันอะไรให้ใครเด็ดขาดครับ เมื่อวันหนึ่งที่รายได้เขามั่นคงพอ สถาบันการเงินก็ปล่อยกู้โดยไม่ต้องการคนค้ำประกันเองล่ะครับ

ตามนี้เลยครับ  ให้ส่งฟ้องโลดถ้ายอดหนี้มันโอเวอร์ แต่ส่วนใหญ่ทนายของสถาบันการเงินมักทำยอดหนี้สูงๆไว้ บางทีต่อได้บ้างไม่ได้บ้างแล้วแต่ว่าจะเจอคนหน้าเลือดไหม เพราะเค้าได้ % จากส่วนนี้ด้วย
แต่ถ้าคุณในฐานะผู้ค้ำ ไม่อยากต้องเสียเงิน ให้ไปตามผู้ซื้อมารับผิดชอบ หรือจ้างทีมตามรถ หรือถ้าไม่มีทางออกจริงๆ หากคุณมีทรัพย์สินไม่มากก่อนฟ้องให้โอนทรัพย์สินของตัวผู้ค้ำไปให้คนรอบข้างก่อนเลยครับ
คืออย่าให้มีทรัพย์สินของคุณที่จะบังคับเอากับคุณได้ แนะนำให้ปรึกษาทนายครับ พอมีหนทางหลายอย่าง   

เตือนใเพื่อนๆให้ระวังเรื่องค้ำด้วยครับ ถึงไม่เสียเงินก็เสียเวลาเสียความรู้สึก

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 13:13:07 »
แนะนำให้หาทนายไว้แต่เนิ่นๆ รอรับหมายศาลอย่างเดียว
ถ้าได้ทนายเก่งๆ ไม่มีอะไรน่ากลัว คุณจะเสียหายน้อยที่สุด เท่าที่จะน้อยได้ หรืออาจไม่เสียหายเลย
แต่ถ้าได้ทนายห่วย คุณอาจเสียหายมากกว่าที่ควรจะเสีย

ถ้าอยากได้ทนายเก่งๆ แต่คุณต้องยอมเสียค่าจ้างแพงหน่อย pm มาได้  ผมมีมือดีที่ใช้บริการอยู่
แต่ถ้าจะเอาถูกๆ ไปสภาทนายความ

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 13:34:04 »
เรื่องค้ำประกันนี้ผมไม่เอาเลยครับ

ทั้งไปค้ำให้คนอื่น หรือ ให้คนอื่นมาค้ำ ผมเลือกที่จะไม่ยุ่งเลยครับ ซื้อบ้าน ซื้อรถ
ถ้ากู้ซื้ออะไรแล้วต้องมีคนค้ำ ก็ไม่เอาครับ จะให้เพิ่มเงินดาว์น ลดจำนวนงวดก็ว่ามา
หรือแม้แต่ปรับดอกเบี้ย แต่ไม่ต้องมีคนค้ำ สบายใจกว่าครับ
ส่งไหวก็เพราะเรา มีปัญหาส่งไม่ไหวก็เพราะเรา ไม่มีคนอื่นเดือนร้อนด้วย

ส่วนกรณีของ จขกท. ตามตัวต้นเรื่องให้ได้ครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 02:07:18 »
เห็นใจ เพื่อนเจ้าของเรื่องมากครับ
วิธีจัดการ ก็ตามที่เพื่อนบอกครับ แนะนำว่า ให้พยายามหาเบาะแส ของผู้ซื้อให้ได้มากที่สุด (เบอร์โทรแฟน, เบอร์บ้าน, เบอร์ญาติพี่น้อง, ที่อยู่, ที่ทำงาน) แล้วแจ้งกับไฟแนนท์ไปด้วย ว่าเราพยายามติดต่อลูกหนี้ให้อยู่ (ให้ข้อมูลไปด้วย)

สุดท้าย หากต้องรับภาระหนี้ในฐานะผู้ค้ำจริงๆ แนะนำให้ต่อรองในชั้นศาลครับ โดยปกติศาลท่านจะเข้าข้างจำเลย
ขอให้ศาลท่านช่วยดูเรื่องค่าปรับ ดอกเบี้ย และงวดชำระ โดยแจ้งไปว่าเรามีความสามารถจ่ายได้เท่าไรต่อเดือน (รายได้ - รายจ่าย fix - ค่าใช้จ่ายในการดำรงชีพ)

เมื่อก่อนเคยทะเลาะกับแฟนเก่าเรื่องไม่ยอมค้ำรถให้ รุนแรงขนาดขับรถฟาดฟุตบาท ให้ตายยังไงผมก็ไม่ยอมค้ำ
สุดท้ายเลิกกัน ยังต้องมานั่งเคลียร์หนี้ บัตรเครดิต+ค่าโทรศัพท์ ที่เป็นชื่อเราแต่เค้าใช้อีกหลายหมื่น คิดแล้วโชคดีมากๆที่ไม่เป็นหนี้ค่ารถอีกคัน

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 07:49:00 »
การค้ำประกันจะเสมือนหนึงเป็นผู้กู้เลยครับ เจ้าหนี้มีสิทธิ์ไล่เบี้ยจากคนค้ำก่อนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องไล่จากผู้กู้ก่อนด้วย แนะนำให้บอกเพื่อนย้ายทรัพย์สินที่มีชื่อออกไปก่อนเลยครับ
BMW 750E M SPORT