ผู้เขียน หัวข้อ: เงียบบ้างก็ดี ! มีใครเปิดเพลงขับรถแล้วรำคาญมั้ง  (อ่าน 7217 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
อย่าว่าแต่คนขับเลย บางทีเป็นคนนั่ง ไปต่างจังหวัด อารมณ์แบบ ดึกแล้ว มืดไปหมด เปิดเพลงตอนแรกก็รู้สึกสบาย ไม่ง่วง พักหลังๆทำไมรู้สึกว่าเสียงเพลง งุ้งงิ้ง รำคาญมากจนต้องปิด  พอปิดแล้วฟังเสียงล้อเสียดถนนแทนก็รู้สึกโล่งๆ ใครเป็นมั่งครับ แล้วไม่เปิดเพลงในรถ รู้สึกง่วงไหม

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
แล้วแต่แนวเพลงครับ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมต้องเปิดอะ ไม่จส100 ก็เพลง 55+ ไม่งั้นมันเงียบเกิน

แต่บางทีก็เหนื่อยๆก็ปิด

ออฟไลน์ panerai

ผมครับๆ  ;D ขับรถจาก กทม. ไป ขอนแก่น คนเดียว รวมๆ5ชั่วโมงเห็นจะได้  ไม่ได้เปิดวิทยุเลย ก็รุ้สึกผ่อนคลายไปอีกแบบ
เพราะถ้าเปิดเพลงและไม่ตั้งใจฟัง มันก็ออกแนว งุ้งี้ๆ อู้อี้ๆ น่ารำคาญ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เมื่อก่อนขึ้นรถต้องเปิดเพลง เดี๋ยวนี้เปิดแล้วรู้สึกรำคาญเหมือนกัน. แต่เงียบมากก็ไม่ไหวเลยฟังแต่ จส100 กะ fm99

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
ผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้ แต่ใครที่ขึ้นรถผม จะมีปัญหามาก เพราะผมฟังเพลงประมาณ เสียงสูงแหลมเฟี้ยววววว Eva Cassidy เพลงมันจะเรื่อยๆ เหมาะสำหรับขับรถ แต่ไม่เหมาะเวลาง่วงครับจะหลับอา  เวลาใครขึ้นรถผมมันจะแสบแก้วหูแล้วมันจะขอร้องว่า"เปิด FM " เถอะเพื่อน 55555

ออฟไลน์ Staples

ถ้าลำโพงกากๆ เสียงไร้มิติ แบนเป็นระนาบเดียว เบสไม่ออก ฟังไปนานๆ รำคาญครับ

แต่ถ้าลำโพงมาครบ Twitter ปล่อยเสียงแหลมหวานๆ ใสกิ๊ง เบสบ๊อกตุ๊บตับ เบสกระแทกใจ มาจากทุกทิศทาง ทำงานตรงจังหวะเพลงสุดมันส์ เปลี่ยนอารมณ์ตามเพลงไปเรื่อยๆ ไม่น่าเบื่อครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมไม่ชอบฟังเพลง แต่ชอบฟังข่าว แต่ถ้าวิ่งยาวๆ ปิดหมดทุกอย่าง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมเป็นคนไม่ชอบฟังวิทยุ หรือแม้กระทั่งซีดีก็ไม่ฟัง และไม่เคยกดให้เครื่องจำสถานีอะไรเลย

ชอบฟังเสียงเครื่องกับยาง รวมถึงเสียงรอบตัวรถมากกว่า

ยกเว้นเวลาแฟนนั่งมาด้วย ถึงจะเปิดให้ฟังครับ พอส่งแฟนเสร็จก็ปิดเหมือนเดิม

ล่าสุดขับไปเชียงราย ยิงยาว 8 ชั่วโมงครึ่งก็ไม่เปิดวิทยุครับ

ออฟไลน์ Buffy

แล้วแต่อารมณ์ครับ

บางที งานยุ่ง ขับรถพบลูกค้ารอบเมือง ก็อยากจะสงบเป็นบางที

ออฟไลน์ warez

จากการสำรวจ

คนอายุมากจะไม่เปิดวิทยุหรือเพลงเวลาขับรถครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมขับบางทีถ้ามีคนนั่งก็ไม่เปิดวิทยุ แต่ถ้าขับคนเดียวเปิดเพลงถึงไหนถึงกัน แต่ไม่ฟังวิทยุ นอกจากรายการข่าว

ออฟไลน์ ceberos

ปิดเพลงทุกอย่างครับเพื่อฟังสิ่งผิดปกติที่จะเกิดกับรถ และจะได้มีสมาธิในการหา line ไว้แทรกรถคันอื่น อิอิ ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เคยครับ ตอนขับ JAZZ  เปิดเพลงขับสัก 110 แทบฟังไม่มีรู้เรื่อง  ยิ่งเพิ่มเสียง ยิ่งรู้สึกรำคาญ ขับ Jazz 2 ปีกว่า ส่วนมากจะปิดเพลงตอนขับรถตลอด 

ขับ 110 ยังกับขับรถ 150 เสียงลม เสียงพื้นนี้สุดยอดเลย jazz

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จากการสำรวจ

คนอายุมากจะไม่เปิดวิทยุหรือเพลงเวลาขับรถครับ

ตอนนี้ผมฟังเพลงในรถทุกวันแร้ววว    ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ผมไม่ถึงกับรำคาญครับ แต่ส่วนมากถ้าขับคนเดียวจะไม่เปิด ยกเว้นบางทีรถติดจะเปิดบ้าง

เวลาขับเร็วๆผมชอบฟังเสียงถนน  แล้วก็คอยฟังเสียงผิดปกติต่างๆ ซึ่งไม่เคยเจอเสียงผิดปกติเลย

อีกอย่างก็ไว้ฟังเสียงยางเผื่อบางทีเข้าโค้งแรงเกิน เพราะผมชอบสาดโค้งมาก ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ไม่รำคาญอ่ะครับชอบด้วยซ้ำ ฟังเพลินๆดี อยู่กทมผมก็เปิดแต่วิทยุ ออกตจวก็เปิดซีดี ไม่เปิดแล้วเหงงายังไงไม่รู้

ออฟไลน์ YZA

ผมกลับชอบ  ต้องเปิดตลอด แต่ไม่ดังนะครับ
นี่ก็ว่าจะไปติดซับเบสเพิ่มด้วย  :)

ออฟไลน์ rvsmart

พักหลังติดเสียงเครื่องนำทาง(gps) มันจะคอยบอกให้กลับรถ กะสั่งให้ขับช้าๆ 555

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ธรรมเนียมบ้านผม ถ้าผมเป็นคนขับจะคุมเครื่องเล่น เปิดmp3เพลงสากลตลอดทุกสถานการณ์ ยิ่งห้องโดยสารเงียบกริบนะ ไม่เปิดไม่ได้ครับ  แต่ไม่ดังมากนะ และถ้าเราเป็นคนนั่งก็ตามใจคนขับว่าอยากจะเปิดลูกทุ่งหรือแนวอะไร หรืออยากปิด

ออฟไลน์ mozart

ชอบฟังเสียงรถมากกว่าครับ ฟังจนชินผิดปกติมาจะได้รู้

ออฟไลน์ Siamtech

แล้วแต่เพลงครับ ส่วนใหญ่ที่รำคานจะเป็นพวกแนวเพลงช้ามากกว่า

ถ้าพวกตื๊ดๆ ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ(ถ้ากำลังขับเร็ว)

ออฟไลน์ 0%

แล้วแต่เพลง เมื่อก่อน ชอบฟังเพลงหนักๆ ฟังแล้วก็ยิ่งขับรถเร็ว

เด๋วนี้ เพลงเบาๆ สบายๆ ชิวๆ ไปเรื่อยๆ + source ดีๆ เสียงชัด ๆ ลำโพง กลาง แหลม ดีๆหน่อย เบส ไม่เน้นเท่าไหร่

เน้นสบายหู

ถ้าอยากเงียบๆ ปิดเพลง ต้องเงียบจริงๆ ไม่งั้นจะเป็นเสียงคอนโซลดัง อิ๊ดๆอ๊อดๆ เสียงลม เสียงยางบด เสียงเครื่อง เสียงความไม่สมบูรณ์ ต่างๆ อันนี้น่ารำคานกว่า

ออฟไลน์ redsun

ขอห้องโดยสารเงียบๆ เครื่องเสียงดีๆ
เพลงจังหวะกลางๆ เพราะๆ สุขแท้ครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
Re: เงียบบ้างก็ดี ! มีใครเปิดเพลงขับรถแล้วรำคาญมั้ง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 01:40:57 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ความรำคาญที่เกิดขึ้น เนื่องจากบรรยากาศไม่ได้ เนื่องจากสาเหตุหลักๆดังนี้ครับ
1. สภาพแวดล้อมภายในรถ (เสียงรอบๆตัว เสียงลม เสียงยาง เสียงโน่นนี่ เยอะไปหมด) อันนี้เราคุมไม่ได้ ไม่เหมือนอยู่บ้าน
2. คุณภาพ ของเครื่องเสียง อันนี้อย่าคิดว่าไม่สำคัญนะครับ ไม่งั้น บ. รถยนต์ คงไม่ติดเครื่องเสียงยี่ห้อดีๆมาให้ ในรุ่นสูงๆหรอก

ทั้งนี้เมื่อประกอบกันทั้ง 2 ส่วนนี้ จึงทำให้เรารู้สึกรำคาญครับ
ลองไปนั่งรถที่ทำเครื่องเสียงดีๆ หรือรถยุโรป ที่คุมเสียงรบกวนดีๆสิครับ จะรู้สึกรำคาญน้อยกว่า และจะทำให้เราได้ยินรายละเอียดของเพลงที่ดีกว่า
หรือถ้ามองเรื่องคุณภาพของเครื่องเสียงเป็นหลัก ทดลองง่ายๆ โดยเปิดเพลงเดียวกัน แต่ต่าง source (CDA กับ mp3) แค่นี้ก็จะรู้สึกแล้วครับ

สำหรับผม เครื่องเสียงในรถสำคัญมาก เนื่องจากผมอยู่ในรถเป็นส่วนใหญ่
ผมจะพยายามทำให้รถเงียบมากที่สุด และทำเครื่องเสียงให้แสดงรายละเอียดของเพลงให้ได้มากที่สุด(เท่าที่จะมีกำลังจ่ายนะครับ  ;D)
และผมจะรู้สึกผ่อนคลายเวลาขับรถ ตอนรถติด แต่ถ้าขับเร็วเมื่อไร "ปิดครับ" ต้องจับอาการและใช้สมาธิในการขับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: เงียบบ้างก็ดี ! มีใครเปิดเพลงขับรถแล้วรำคาญมั้ง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:18:55 »
ส่วนตัวจะตามใจคนขับครับ เพราะถือเป็นผู้บัญชาการบนรถ อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:29:37 »
ถ้าขับทางไกล ขับชิวๆ ไม่เร็วมากเปิดเพลงจะฟังได้เรื่อยๆ แต่ถ้าเป็นช่วงทำความเร็วจะปิดเพลงเกือบตลอด เป็นไปโดยอัตโนมัติ ไม่รู้ใครเป็นป่าว (สงสัยจะแก่แล้ว 555+)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ v999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 15:19:41 »
ถ้าเป็นคนนั่ง ก็ ตามใจคนขับ คนขับชอบไง ผมก็ชอบงั้น

ถ้าเป็นคนขับ ก็ ตามใจตัวเอง (ผู้โดยสารต้องตามใจผม :P) เปิดบ้าง ไม่เปิดบ้าง แล้วแต่อารมณ์ แต่ถ้าเป็นขับรถกลางคืน
ถ้าไม่มีสถานการณ์อะไรให้ระแวดระวัง ผมเลือกเปิดเพลงตลอดนะ เบาๆดังๆก็แล้วแต่
ผมคิดว่าดีกว่านั่งฟังเสียงถนน ที่เป็นเสียงโทนเดียว มันจะทำให้เราง่วงได้

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 17:21:25 »
ผมคนนึงที่ไม่ค่อยชอบฟังเพลงเวลาขับรถ ผมถึงชอบรถที่เงียบๆ ขับสบายๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 21:48:05 »
ผมแล้วแต่อารมอ่ะคับ แต่ถ้ามีให้ฟังก้อจะดีกว่า บางทีขับไปนานๆ มันเหมือนจัะเบลอ ก้อเปิดไปร้องไป เอาเพลงที่ตัวเองชอบยิ่งดีครับ มันทำให้ผมผ่อนคลายไปตามเสียงเพลงคับ