ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ  (อ่าน 7858 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 01:07:37 »
วันก่อนไม่ได้ขับเร็วเกินจำกัด วิ่ง ตจว โดนตำรวจเรียกปรับเงินเลยฟรีๆ แต่ช่างมัน ไม่รู้จะเถียงยังไง
ตอนนี้เลยอยากได้กล้องติดรถครับ มีคำถามดังนี้

1.จากคลิปนี้ มีกล้องติดอยู่ แต่ไม่ได้เห็นจอไมล์ว่าวิ่งที่ความเร็วเท่าไหร่แบบนี้จะยืนยันได้อย่างไรครับ ว่าเราขับไม่เกินความเร็วกำหนดจริง

2.ถ้างบน้อยๆซัก 1000-1500 จะพอมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ แบบว่าทนไช้ได้ยาวๆ ไม่ต้องถึงขนาดรอบคัน แค่ข้างหน้าอย่างเดียวน่าจะโอเคครับ อยากจะติดหลายๆคันครับ
**หรือควรเพิ่มงบอีกนิดจะได้ตัวที่คุ้มกว่า

3.กล้องมันทำงานตลอดเวลา หรือตอนเราสตาร์ทรถครับ ใช้ไฟจากรถ หรือแบตเตอรี่ของกล้องครับ

4.แนะนำร้านไหนดีๆ ส่ง PM มาให้หน่อยก็ดีคร้าบบ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DP kung

• **
Re: สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:13:37 »
http://www.lazada.co.th/hd-dvr-f900-full-hd-top-99390.html
ลองเวปนี้ดูครับ มีทั้งแบบธรรดา แบบHD รวมถึงอุปกรณ์เสริมอีกหบายอย่างครับ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องกล้องติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 09:05:03 »
1.เห็นน้อยมากครับ ที่กล้องบันทึกความเร็วรถด้วย อย่างดีก็บอกตำแหน่ง GPS ถึงมีก็ราคาสูงพอสมควร
2.ราคานี้ช้ยาวๆได้ครับ แต่ภาพดีแค่กลางวัน กลางคืนก็มืดสนิท
3.โดยทั่วไปมันจะทำงานเฉพาะตอนที่มีไฟจ่าย นั่นคือตอนบิดกุญแจ ใช้ไฟจากภายนอก แต่เมื่อโดนตัดไฟ มันจะทำงานต่อราวๆ 1-2 นาทีจะดับเอง แต่ก็มีอุปกรณ์เสริม ให้ทำงานได้ตลอด ตราบเท่าที่ไฟนแบตยังอยู่ในปริมาณที่กำหนด เช่นกำหนดได้ว่า จะให้ดับตอนแบตเหลือเท่าไหร่
4.ลองหาในกูเกิลครับ ตอนนี้มีตัวแทนหลายเจ้า แนะนำเอาของดีๆ สามสี่พันขึ้น จะดีกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 09:55:59 »
ผมใช้แค่บันทึกกันอุบัติเหตุเท่านั้น  ใช้ตัวเล็ก ๆ  900บาท..  เมื่อก่อนใช้ตัวใหญ่ เกะกะ ปีเดียเสีย  ลองใช้ตัวเล็กดูบ้าง ก็ดูดีเหมือนกันนะ ถูกดีอีกต่างหาก...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 13:29:21 »
งบน้อยผมใช้ Genius dvr535 ตัวล่างสุด ผมได้มา 1050
ตอนกลางวันพอใช้ กลางคืนไม่ไหวครับ เรื่องความทนไม่น่ามีปัญหา
จะถ่ายตอนสตาร์ทรถอย่างเดียว แบตในตัว 400mah ถ่ายได้ต่อแปบเดียวครับ แทบไร้ประโยชน์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 13:57:34 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=394528.0
ลองดูที่นี่ครับ ถูกกว่าที่อื่น :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 13:59:37 โดย dangc27 »

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 14:45:47 »
ผมแนะนำตัวนี้ครับ AutoBoy DashCam - Black Box ( https://play.google.com/store/apps/details?id=com.jeon.blackbox )

เป็นแอ๊พของ Android ครับ คุณภาพขึ้นอยู่กับกล้องมือถือของเราครับ เหมาะสำหรับเครื่องที่รองรับ MicroSD การ์ด เพราะไฟล์วีดีโอถ้าตั้งแบบชัดสุด มันจะกินที่มากเลยครับ ข้อดีของมันคือ มันสามารถตั้งให้อัดแบบ bg ได้ โดยเราสามารถใช้แอ๊พอื่นๆได้ตามปกติ แต่วีดีโอยังบันทึกอยู่ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 15:44:19 »
เอาคร่าวๆนะครับ แบ่งตามเรทราคา เอาแบบว่า ร้านไม่ได้โก่งราคานะ

- เรทประมาณ 500 - 1000 พวกนี้ กลางวันพอได้ แต่มุมมองจะแคบ ความละเอียดค่อนข้างต่ำ บางรุ่นจะภาพแตกหน่อย  เหมาะสำหรับในกลางวันเท่านั้น
- เรทประมาณ 1000 - 2000 พวกนี้ ภาพจะชัดพอที่จะดูผ่านคอมได้สบาย มุมมองกว้าง ใช้งานทั่วไปได้โอเค แต่อาจจะมีปัญหาตรงกลางคืนยังค่อนข้างมืด
- เรท สองพันกว่า กลางคืนไม่มีปัญหา ภาพชัดดี แต่ยังไม่มี GPS  หรือถ้ามี GPS คุณภาพจะลดลงแทน
- ข้ามไปราวๆ สามพันเลย ถึงจะได้ GPS แบบที่จขกท.ต้องการครับ  แต่ถ้ารู้แหล่งก็พอจะหาได้ที่ราคา แถวๆสองพันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 15:47:21 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 17:59:06 »
ไม่ต้องเสียเงินซื้อกล้อง  แค่บอกร้อยเวรว่าผมขอปฎิเสธให้ทำสำนวนส่งศาลไป จบ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 20:13:12 »
ถ้าไม่เน้นชัดมาก มีเลนส์หน้าหลัง บันทึกภาพรอบคัน มี GPS Log (โชว์ในโปรแกรม) ลองดู X3000 หรือ R300 ดูครับ ราคาประมาณ 2000 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 20:16:45 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:24:54 »
ผมใช้ตัว G1W ครับ ใช้มาได้เกือบเดือนแล้ว มีWDR ราคาพันต้นๆ
กลางวันชัดดีเปิดในคอมดูเลขทะเบียนได้ ถ้าย้อนแสงจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่
กลางคืนถ้าไฟหน้าไม่สะท้อนป้ายทะเบียนก็อ่านออกอยู่
การ์ด8GBอัดได้ประมาณ1.20ชั่วโมง
ดีกว่าC600ตัวเก่าแบบหน้ามือกับหลัง...เลย

หน้าตาแบบนี้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 10:01:53 »
ผมใช้ตัว G1W ครับ ใช้มาได้เกือบเดือนแล้ว มีWDR ราคาพันต้นๆ
กลางวันชัดดีเปิดในคอมดูเลขทะเบียนได้ ถ้าย้อนแสงจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่
กลางคืนถ้าไฟหน้าไม่สะท้อนป้ายทะเบียนก็อ่านออกอยู่
การ์ด8GBอัดได้ประมาณ1.20ชั่วโมง
ดีกว่าC600ตัวเก่าแบบหน้ามือกับหลัง...เลย

อันนี้ผมยืนยันอีกเสียงว่าภาพออกมาชัดมากกกก ถ้าอยากได้แบบภาพมุมกว้าง 140 องศา จะมีรุ่น G1WH (ตัวปกติ 120 องศา) หรือจะเป็น G30 160 องศา ที่ใช้ chip กับ sensor เดัียวกันกับ G1W ก็ได้ครับ

แต่ผมเตือนนิดนึงเกี่ยวกับ G1W ที่จะมีของก็อปเยอะมาก ควรสังเกตุว่าใช้ chip NT96650+AR0330 หรือไม่ บันทึกไฟล์เป็น MOV หรือป่าว และสุดท้ายคือต้องมีช่อง HDMI Out ครับ

อ้อ...รุ่นที่กล่าวมาไม่มี GPS Log นะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 15:57:43 »

อันนี้ผมยืนยันอีกเสียงว่าภาพออกมาชัดมากกกก ถ้าอยากได้แบบภาพมุมกว้าง 140 องศา จะมีรุ่น G1WH (ตัวปกติ 120 องศา) หรือจะเป็น G30 160 องศา ที่ใช้ chip กับ sensor เดัียวกันกับ G1W ก็ได้ครับ

แต่ผมเตือนนิดนึงเกี่ยวกับ G1W ที่จะมีของก็อปเยอะมาก ควรสังเกตุว่าใช้ chip NT96650+AR0330 หรือไม่ บันทึกไฟล์เป็น MOV หรือป่าว และสุดท้ายคือต้องมีช่อง HDMI Out ครับ

อ้อ...รุ่นที่กล่าวมาไม่มี GPS Log นะครับ

ชิปเซทไม่ทราบว่ารุ่นอะไร แกะแล้วเครื่องหมดประกัน ของผมไฟล์เป็น mov มีhdmi แต่ไม่รู้ว่าใช้ได้รึเปล่าเพราะไม่มีสาย มุมมองครอบคลุมถึงมุมไฟ
หน้าของอัลเมร่าครับ
ทีแรกกะจะซื้อของเบสต้าแล้ว แต่ขอลองวัดดวงอีกซักรอบ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 21:35:15 »

ชิปเซทไม่ทราบว่ารุ่นอะไร แกะแล้วเครื่องหมดประกัน ของผมไฟล์เป็น mov มีhdmi แต่ไม่รู้ว่าใช้ได้รึเปล่าเพราะไม่มีสาย มุมมองครอบคลุมถึงมุมไฟ
หน้าของอัลเมร่าครับ
ทีแรกกะจะซื้อของเบสต้าแล้ว แต่ขอลองวัดดวงอีกซักรอบ

ถ้าตอนกลางวันชัดแบบเห็นป้ายทะเบียนคันหน้าที่ทิ้งช่วงห่างปกติก็น่าจะของแท้ล่ะครับ เพราะของก็อปจะออกเบลอๆ แบบรู้สึกได้เลย :D