ผู้เขียน หัวข้อ: ดราม่าจอดรถในห้าง เล่าสู่กันฟัง ขำๆ  (อ่าน 10949 ครั้ง)

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
Re: ดราม่าจอดรถในห้าง เล่าสู่กันฟัง ขำๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 19:30:06 »
ผมเคยใช้แม่แรง(แบบมีล้อ)ยกให้ล้อหน้าลอยแล้วเข็นออกไปมาแล้วครับ พรีอุสเช่นกัน ;D

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: ดราม่าจอดรถในห้าง เล่าสู่กันฟัง ขำๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 20:04:00 »
ผมเคยเจอจอดขวางหน้าบ้าน
บ้านเป็นตึกแถว ผมจะเอารถเข้าไปจอดข้างในบ้าน กลับบ้านมา 2 ทุ่มมีกระบะจอดขวาง 2 บ้านเลย เพื่อนบ้านข้างๆยืนหงุดหงิดอยู่หน้าบ้าน เข็นก็ไม่ได้ดึงเบรคมือไว้
โทรตามตำรวจมาเดินถามหาทั้งซอยก็หาเจ้าของไม่เจอ ตำรวจตามช่างกุญแจมางัดรถเลย
พอสัญญาณกันโขมยดัง ไอ้เจ้าของรถก็วิ่งหน้าตาตื่นมา ปรากฎว่า มานั่งกินเหล้าบ้านเพื่อนแถวนั้นแล้วติดลม
กว่าผมจะเข้าบ้านได้เกือบชั่วโมง

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 22:27:23 »
คนขับรถเกียร์ออโต้แล้วปลดเกียร์ว่างไม่เป็นมีเยอะนะครับ ทำเป็นเล่นไป

บางคนแบบว่าสักแต่ขับ จอด P เป็นอย่างเดียว พอไม่มีที่ก็จอดป้ายซะเลย ชาวบ้านชาวช่องเดือดร้อนกันไปหมด

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 03:33:38 »
เห้อ พูดถึงเรื่องพวกนี้ทีไร ผมต้องทำใจๆๆๆๆหนักๆเลยคับ
ระเบียบวินัย ตั้งแต่เล็กๆน้อยๆยันหนักๆ คนบ้านเรา(โดยเฉพาะมนุษย์ป้า) เห็นว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยและละเลยที่จะทำตามกันหมดครับ

ผมกลับประเทศไทยแต่ละที ผมต้องหัดทำใจเย็นๆ มีสติให้มาก เพราะต้องเจอกับเหตุการณ์พวกนี้บ่อยมากๆ เพราะผมชินกับระเบียบวินัยของต่างประเทศซะแล้ว
ต้องยอมรับว่า ประเทศที่พัฒนาแล้ว เป็นคำที่ฝรั่งใช้เรียกที่ดูจะเหมาะสม เพราะเขาใส่ใจเรื่องพวกนี้กว่าเราจริงๆครับ

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 13:54:06 »
ถ้าไม่มีคนมักง่ายเห็นแก่ตัวแบบนี้ สังคมน่าอยู่อีกเยอะครับ ขอให้คนพวกนี้หมดไปเร็วๆก็ดี ไม่ได้แฉ่งนะครับแค่คิดเฉยๆก็แค่นั้น..5.5.5.

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 18:23:00 »
กรณีขับ ขึ้นทางลง ขับลงทางขึ้นเนี่ย

ผมว่า คนขับไม่ได้ตั้งใจหรอกครับ

แต่อาจจะไม่เคยมาลานจอดนี้ ไม่รู้ทางลงที่ไหน ทางขึ้นที่ไหน มองป้ายไม่เห็น ก็เลี้ยวควับเข้าไป

ปัญหามันอยู่ตอนที่เจออีกฝ่ายกลางทางขึ้น ทางลง

แล้วโดนด่ากลับมาแหล่ะครับ

กลไกลปกป้องตัวเองมันจะทำงานอัตโนมัติ

ก็เลยสวนออกมาประมาณว่า "กรูจะขับแบบนี้ ใครจะทำไม"

ทั้งๆที่ก็รู้ว่าผิด แต่ไม่อยากให้ ใครต่อว่า ใครด่า  ไม่อยากรับผิด โดยเฉพาะเมื่อมีคนอื่นนั่งรถไปด้วย (นิสัยคนไทยหลายๆคน กลัวเสียหน้า)

ผมเข้าใจ ว่าอารมณ์ประมาณนี้