ผู้เขียน หัวข้อ: DMAXใหม่มันแข็งจริงๆ  (อ่าน 10899 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: DMAXใหม่มันแข็งจริงๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 21:55:53 »
รถเก่งผมว่าไม่เป็นแบบนี้นะครับ ยิ่งเก่งเล็ก  ในข่าวบอกมาเร็วนะครับ หัก 6 ต้น   

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 21:56:33 »
เออ ผมเดาเอานะครับว่าอย่างงี้ โครงสร้างของเสาไฟฟ้าน่าจะเป็นลวดpretension.

คือลวดเหล็กจะถูกตึงให้ตึงๆๆๆๆเเล้วค่อยเทปูนหล่อลงไปในแบบหล่อ เมื่อปูนแข็งตัวลวดนี้จะอัดมวลก้อนปูนเข้าด้วยกัน

ทำให้มันแข็งแรงขึ้น. และสามารถหล่อเสาที่ขนาดเล็กลงได้โดยไม่เสียความแข็งแรงไป

เหมือนเราบีบหนังสือมาหลายๆเล่มพร้อมกันแบบนี้.   '(IIIIIIIII)'.  โดยเอามือซ้าย.และมือขวากดเข้าหากัน หนังสือก็ไม่หล่น

แต่ถ้าคลายมือออกหนังสือก็จะหล่น

คราวนี้ เมื่อถูกชนจนลวดขาดหรือหลุดจากการยึดเกาะกะปูน แรงอัดก็จะหายไป ปูนก็ลดความแข็งแรงลง.

เมื่อล้มลงฟาดกับพื้นถึงได้แตกกระจายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2014, 21:58:16 โดย Puitam »

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2014, 22:25:14 »
ดูๆแล้วน่าจะเสาไฟฟ้า ห่วย เปราะ หรือเปล่าครับ สังเกตุตรงส่วนปลายของเสาไม่ได้ถูกชน แค่หักลงมาฟาดกับพื้น
ทำไม่ถึงได้แตกหัก ขนาดนั้นครับ  และการล้มของเสาก็ไม่น่าจะแรงมากมาย เพราะว่ามีสายไฟที่ยึดอยู่กับเสาต้นอื่น
มาช่วยผ่อนแรงอีกส่วนหนึ่งด้วย  ความจริงการไฟฟ้าน่าจะตรวจสอบ มาตราฐานความแข็งแรงของเสาไฟฟ้าสักหน่อยนะครับ
เห็นพี่ในที่ทำงานผม ที่อยู่ใกล้ๆ แถวตรงนี้บอกว่า
เสาไฟแถวๆ นี้มีรถวิ่งมาชนบ่อยมากครับ ทั้งรถและมอไซต์
ที่ดูสภาพแล้วเละเทะขนาดนี้อาจเพราะถูกแรงกระแทกบ่อยจนมีความเครียดสะสมในตัวเสามาก
พอชนครั้งนี้เสาเลยแตกขนาดนี้ ก็เป็นได้ครับ

ในรูปน่าจะเป็นเสาไฟแรงสูงขนาด 115 kv ตัวเสาเองอยู่ในช่วงทางโค้ง
ซึ่งจะมีแรงเครียดมหาศาลจากสายไฟที่ร้อยอยู่ด้านบนเสาครับ
ไม่แปลกที่เวลามีอุบัติเหตุแล้วตัวเสาจะหัก

แต่ค่าเสา 115 นี่ แพงบรรลัยเลยครับ  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2014, 08:46:04 »
สภาพห้องโดยสารยังคงรูปดีมาก นับถือเลย

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:43:33 »
ประกันเงิบแน่ๆเลยครับ  :o