ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ KYB SR TIIDA กระบอกฟ้า จะหยุดอาการเด้ง H&R โช๊คเดิมได้ไหมครับ  (อ่าน 5590 ครั้ง)

ออฟไลน์ hunterfly

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใส่ สปริงโหลด H&R โช๊คเดิม TIIDA อยู่ ล้อ 15/195/65 มันเด้งอ่ะครับ ถนนเรียบๆก็รู้สึกเด้งๆ ตลอดเวลา เลยอยากสอบถามผู้รู้ว่า เปลี่ยนโช๊คให้หนึบขึ้นเป็น

KYB SR กระบอกฟ้า พอจะหยุดอาการนี้ได้ไหม ไม่อยากเล่นสตรัทมันแข็งไปครับ 

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
คงลดอาการเด้งได้ แต่ไม่ถึงขั้นหยุดอาการเด้งครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
HR + SR เอาไม่อยู่นะครับ ขับปกติก็เด้ง ตลอดทาง ถ้าจะซิ่งเลยคิดได้เลย ผมใส่ คันเก่าผม (j31) ใส่ได้แค่ สองวันต้องรีบเอาออกเลย เพราะมันไม่ไหว จิงๆๆ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
Sr นุ่มไปหน่อย น่าจะพอได้นะครับ แต่จะให้หยุดมากกว่านี้
gab แดง เลย ทั้งแข็งทั้งมันส์

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ไม่น่าไหวนะครับ เพราะ new sr แต่เดิมไม่ได้ออกแบบมาใส่กับสปริงโหลดอยู่แล้ว

มีคนขายบางเจ้าแนะนำว่าอย่าใส่กับสปริงโหลดเกิน -30mm.

ขนาด Legacy คันเก่าผมใส่กับ tanabe nf210 ตัวเตี้ยน้อยยังไม่ถึง -30mm. ก็ยังมีอาการเด้งอยู่บ้าง

ล่าสุดลอง new sr + สปริงเดิม ใส่กับ Stepwgn จากช่วงล่างเดิม Honda ชอบเด้งๆอยู่แล้ว อันนี้หายเลย อาการรถดีขึ้นเยอะ

สรุป new sr ใส่กับสปริงเดิม โอเค ที่สุดครับ

ถ้าชอบ kyb และอยากใส่สปริงโหลดแนะนำตัว Lowfer Sport กระบอกสีเหลืองๆ เป็นช้อคอัพแกนสั้นใส่กับสปริงโหลดโดยเฉพาะ

แต่เมืองไทยไม่รู้จะหาได้ที่ไหน ส่วนใหญ่ขายแต่ new sr ถ้ารู้จักคนสั่งของใน yahoo.jp ลองหาดูครับเพียบเลย งวดหน้าผมก็จะลองตัวนี้เหมือนกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
H&R รุ่นนี้ ใส่ลงรถแล้ว ยุบแค่ 1นิ้วก็หมดตัวแล้วครับ จะไม่ให้เด้งคงเป็นไปไม่ได้ เพราะกระแทกนิดนึงก็ยุบหมดแล้ว

สปริง+โช๊คโหลด ทำมาสำหรับถนนเรียบเป็นหลัก ขรุขระมากกว่ารอยต่อถนนก็เริ่มตึงตังแล้วครับ

ออฟไลน์ hunterfly

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านเลยครับ ตอนนี้ลองเอา โช๊คเดิมไปอัดน้ำมันดูก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆ คงไม่โหลดละ จัด sr+สปริงเดิม  ดีกว่า ขอแค่มั่นๆ ไม่กระเด้งกระดอนก็พอ