ผู้เขียน หัวข้อ: มดดำเข้ารถ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ  (อ่าน 4438 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
มดดำเข้ารถ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:19:21 »
เหมือนมันหนีน้ำฝนตกแล้วมาขึ้นรถ เป็นมดดำค่ะ แถวบ้านเรียกมดคัน
เราก็จอดตากแดด มาเกือบอาทิตย์แล้ว ยังไม่หมดเลยค่ะ
ยังไม่กล้าใช้พวกยากันยุงพ่นในรถ กลัวกลิ่นติดรถ
ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ kop104

• Newbie
  • *
Re: มดดำเข้ารถ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:23:50 »
ใส่การบูรไว้ในรถเยอะๆครับ รถผมมดแดงยังออกไปหมดเลยครับ
แล้วจอดตากแดดไว้ด้วยนะครับ

Re: มดดำเข้ารถ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:27:29 »
ใส่การบูรไว้ในรถเยอะๆครับ รถผมมดแดงยังออกไปหมดเลยครับ
แล้วจอดตากแดดไว้ด้วยนะครับ
ขอบคุณค่ะ
การบูร นี่ซื้อที่ใหนคะ
ลืมบอกไปค่ะ รถเราภายในค่อนข้างสะอาดมากๆ ดังนั้นไม่น่าจะเกิดจากพวกขนม ของหวานค่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:34:07 »
หาอ่านตามเว็บต่างๆ เห็นแนะนำ ซันเจี่ย
มันหาซื้อได้ที่ใหนคะ

ออฟไลน์ RASALGHUL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:41:32 »
หาอ่านตามเว็บต่างๆ เห็นแนะนำ ซันเจี่ย
มันหาซื้อได้ที่ใหนคะ

ลองดูซุปเปอร์มาร์เก็ตไหมครับ น่าจะอยู่โซนพวกยาฆ่าแมลงครับ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:45:26 »
การบูนไม่แนะนำครับ มีอันตรายต่อคนนะ ถ้าสูดดมมาก ๆ
ผมแนะนำเอาซันเจี่ยดีกว่า หรือพรุ่งนี้เอารถตาแดดไล่มดก่อน แล้วค่อยซื้อซันเจี่ยมาเหน็บไว้ในรถอีกที
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 22:01:28 »
ในห้างมีครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 22:10:14 »
รถผมเคยเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้ มดดำขึ้นรถ มันจะไม่ได้อยู่เฉยๆแต่จะมีการพัฒนาสร้างรังบนรถเลย การจอดตากแดดอาจจะถูกแค่ส่วนเดียว มดออกไม่หมดหรือบางทีก็ไม่ออก วิธีที่ผมใช้นะครับ จอดตากแดดหลายๆวันแต่ควรเอาวัสดุอะไรไปพาดไว้ส่วนที่เป็นชายล่างๆประตูรถเช่นชายบันไดรถและปลายอีกด้านให้แตะพื้น(อาจจะพาดไว้หลายๆตำแหน่งก็ได้ และเปิดกระจกรถเพียงช่องแคบๆ เพื่ออบให้รถมีความร้อนสูง) อุณหภูมิรถสูงมากๆมดจะอยู่ไม่ได้และย้ายออกตามแท่งไม้หรือวัสดุที่เราพาดเป็นทางเดินให้ เพราะการย้ายออกทางล้อต้องผ่านหลายๆส่วนที่เป็นจารบีหรือหรือน้ำมันหล่อลื่น มันจะไม่เดินผ่าน ผมใช้เวลาประมาณ2-3วันกับวิธีนี้ มดย้ายออกหมดเลยครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ Schantanakom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 22:22:42 »

เคยเป็นครับ รำคาญมาก ทำยังไงก็ไม่หาย สุดท้ายจบด้วย ARS ANT KILLER ที่เป็นเหยื่อกำจัดมด วางทิ้งไว้ 1-3 วัน บริเวณที่มดวิ่งผ่าน หรือเจอ แล้วคอยสังเกตว่าอาหาร (เหยื่อ) เริ่มหายไป รอจนแน่ใจว่าคงที่ (เหยื่อ ไม่ลดลงไปกว่านี้แล้ว) ก็เอาออก ทีนี้ ไม่เจอมันอีกเลย แบบว่าลาก่อน ชาตินี้อย่าได้เจอกันอีก

ปล. เจอ ARS ANT KILLER ที่ไรซื้อเก็บไว้ทุกที 555+

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 01:28:37 »
ซันเจี่ยมีขายในโฮมโปรครับ หายขาด คอนเฟิร์ม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 00:40:26 »
ขอบคุณครับ เพราะผมกำลังเจอปัญหามดดำขึ้นรถเหมือนกัน พอดีเลย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 02:00:09 »
การบูนไม่แนะนำครับ มีอันตรายต่อคนนะ ถ้าสูดดมมาก ๆ
ผมแนะนำเอาซันเจี่ยดีกว่า หรือพรุ่งนี้เอารถตาแดดไล่มดก่อน แล้วค่อยซื้อซันเจี่ยมาเหน็บไว้ในรถอีกที
แอร์ตันด้วยครับไม่ดีเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 16:43:57 »
เอานายแบบไปยืนล่อนอกรถ

#ผิด #คนละมดดำ!  ;D

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 12:01:41 »
ผมตากแดดจัดๆ ไม่ใช้รถสัก 2-3 วันครับ

แต่ตอนนี้ฝนตกบ่อย -*-