ผู้เขียน หัวข้อ: jazz and city เลือกอะไรดีคีบ  (อ่าน 5145 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
jazz and city เลือกอะไรดีคีบ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 13:15:16 »
พอดีสัปดาห์จะไปจองเเต่ไม่รู้จะเอารุ่นไหนดี ระหว่าง4กับ5ประตู เเต่รุ่นย่อยจะเอา sv คับ  เเล้วเกียร์ cvt รึ่นนี้มีปัญหามั้ยคับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: jazz and city เลือกอะไรดีคีบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 13:23:25 »
ต่างคนต่างความคิด
ผมแนะว่าให้คุณไปทดลองขับดูทั้งคู่ พาคนที่บ้านไปด้วย ลองนั่งให้ครบทุกตำแหน่ง
สังเกตลักษณะการใช้ชีวิตของคุณ ว่าคุณชอบรถ 4 หรือ 5 ประตูมากกว่ากัน

ส่วนตัวผมมองว่า ถ้ายังโสด รักสนุก Jazz ตอบโจทย์ได้ดี
แต่ถ้ามีครอบครัว หรือว่ามีผู้โดยสารนั่งด้านหลังบ่อยๆ City ตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: jazz and city เลือกอะไรดีคีบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 13:45:15 »
แล้วแต่ชอบและการใช้งานครับ ซิตี้เน้นโดยสารสบายๆและดูภูมิฐาน ส่วนแจ๊สออกแนววัยรุ่นและอเนกประสงค์ เรื่องเกียร์ CVT ฮอนด้าเคยทำเสียไว้จนต้องกลับมาใช้ออโต้ธรรมดาจนตอนนี้กลับมาใช้ CVT อีก แต่คงพัฒนาปรับปรุงให้ดีกว่าเดิมแล้วหล่ะครับสำหรับผมยังคงไม่มั่นใจเท่าไหร่ปัญหาอาจไม่ได้อยู่ที่ชุดเกียร์แต่เป็นที่น้ำมันเกียร์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 13:48:30 »
เครื่องเกียร์เดียวกัน ช่วงล่างน่าจะเดียวกันด้วย สองอันนี้ขึ้นชื่อว่าฮอนด้าทำออกมาดีอยู่แล้วครับ เหลือแต่รูปลักษณ์ อันนี้นานาจิตตังครับ อุปกรณ์ดูเหมือนจะทางฝั่ง city มีมากมากกว่า แต่อรรถประโยชน์ใช้สอยดูเหมือนจะทางฝั่ง jazz นะโอเคกว่านะครับ ถ้าคุณเป็นหนุ่มอินดี้ รึพวกบ้าหอบฟางผมว่า jazz น่าจะโอกว่านะเพราะเบาะหลังมันพับพลิกได้หลากหลายจริงๆ ถ้าเปนหนุ่มออฟฟิตนิ่งๆ กำลังเริ่มมีครอบครัวอันนี้ทางฝั่ง city น่าจะโอกว่า

สุดท้ายไปลองนั่งลองขับครับ ใครบอกว่ารถมันมันตึงนุ่มตึงแน่น อันนี้บ่าต้องไปเจื้อเขาหนาครับ ฟิวริ้งมันไม่เหมือนกัน ต้องสัมผัสเองเหมาะที่สุด (อุ๊ย หลุดคำเมืองไปเยอะเลย 555+)

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 13:55:17 »
ลองขับ กับให้คนที่จะนั่งบ่อยๆ ไปนั่งประจำตำแหน่งดูครับ

ราคาไม่ต่าง engineering ไม่ต่างกันมาก

คันไหนก็ได้ครับ

ปล. ผมใช้อยู่ ยังสงสัยเบรค ว่ามันแข็งๆ ผิดรถปกติหรือเปล่านะ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 14:05:10 »
ขอบคุณคับ เดียวไปทดลองขับดีกว่า

ออฟไลน์ aun002

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 14:09:14 »
ผมกำลังจะออกเหมือนกัน คิดเหมือนกันระหว่างสองคันนี้ แต่ผมพวกบ้าหอบฟาง ไม่ค่อยได้นั่ง 4 คน เลยตัดสินใจว่าจะเอา แจส

เหลือแค่สี แดง เงิน กับ เทา ไม่รู้จะเอาอะไร ปวดหัวเหมือนกันเรื่องสีเนี่ย ฮ่าๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 14:22:58 »
ผมชอบความอเนกประสงค์ของเเจ๊สนะครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 14:26:51 »
JAZZ ตอบได้ทุกโจทย์ นั่ง4-5คนได้ เวลาซื้อเครื่องซักผ้า ซื้อตู้เย็น พับเบาะใส่ได้

เพราะประตูด้านหลังแนวยาวแบบรถแฮทแบค ส่วนซิตี้ ได้แค่นั่งแค่นั้นแหละ

ผมใช้ซิตี้อยู่ อยากเปลี่ยนเป็นแจ๊ส มากๆ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 14:31:32 »
jazzเอนกประสงค์กว่าแยะครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 14:59:01 »
JAZZ ตอบได้ทุกโจทย์ นั่ง4-5คนได้ เวลาซื้อเครื่องซักผ้า ซื้อตู้เย็น พับเบาะใส่ได้

เพราะประตูด้านหลังแนวยาวแบบรถแฮทแบค ส่วนซิตี้ ได้แค่นั่งแค่นั้นแหละ

ผมใช้ซิตี้อยู่ อยากเปลี่ยนเป็นแจ๊ส มากๆ

แก้ไขนิดหนึ่งครับ แจ๊สนั่งได้6-10คน พับเบาะแล้ว นั่งขัดสมาธิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:20:48 »
ส่วนตัวชอบJazzมากกว่าประโยชน์ใช้สอยดีกว่าวันก่อนไปลองนั่งมาเบาะหลังเอนได้ความสบายไม่น่าจะเป็นรองซิตี้มากนัก
ส่วนเรื่องเกียร์ผมตามเฟสบุคของสำนักแต่งรถแห่งนึงอยู่เค้าซื้อJazzมาถ่ายคลิปมาลงให้ดูเป็นประจำว่าเกียร์ยังมีปัญหาอยู่บ้างครั้งเกียร์ชอบไม่ยอมเปลี่ยน
จนความเร็วไม่ขึ้นต่อไปตันอยู่ที่130รอบซัดไป6พันกว่าถ้า
เปรียบกับเกียร์ออโต้ปกติเหมือนรถขับได้แค่3เกียร์ไม่ยอมขึ้นเกียร์4แต่บางครั้งก็ไม่เป็นเหยียบไหลได้เกียร์เปลี่ยนปกติจนความเร็วไหลไปถึง190กล่องตัด
 บางท่านบอกว่าเจ้าของอู่ใช้เกียร์CVTไม่เป็นซึ่งผมดูแล้วไม่ใช่ครับเพราะบทมันจะเป็นจะเหยียบ จะยก จะค่อยๆกดมันก็เป็นครับทำอย่างไงก็ไม่หาย
ทางฮอนด้าเองก็ยังหาขอสรุปไม่ได้ว่าเป็นที่อะไร :-\

ออฟไลน์ Chayanin

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:23:41 »
แนะนำ JAZZ ครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 16:58:16 »
ขนของ city ก็ได้นะ เพราะพับเบาะได้เหมือนกัน ปต่ของใหญ่มากก็ยากหน่อย อยู่ที่ชอบ sedan หรือ hatchback แล้วละ

jomyoot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 17:47:50 »
ขนของ city ก็ได้นะ เพราะพับเบาะได้เหมือนกัน ปต่ของใหญ่มากก็ยากหน่อย อยู่ที่ชอบ sedan หรือ hatchback แล้วละ

มันมีโครงเหล็กตรงช่องเปิดท้าย ใส่ของได้เล็กๆน้อยๆเท่านั้นแหละ ไปเปิดดูของแจ๊สดูก่อนเถอะครับ นอนในรถยังได้เลย โล่งๆสบายๆ

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 19:00:05 »
ตอนแรกผมก็ ลังเล ครับ แต่ตัดสินใจออก city SV มา  เพราะว่าผู้โดยสารเยอะ ไม่ค่อยคนของ เน้นคน  แล้วอีกเหตุผลคือ มีเจ้า picanto ที่เป็น 5 ประตูแล้ว มันอเนกประสงค์พอแล้ว ไม่อยากซื้อมาซ้ำกันไปมา :)

"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 20:31:14 »
ลักษณะการขับเหมือนกันทั้งสองรุ่นครับ

แต่ ตำแหน่งการนั่งเบาะคู่หน้า City นั่งสบายกว่า เบาะหลัง Jazz สบายกว่า และJazz อเนกประสงค์ขนของได้สบายกว่า

ถ้าให้ดีเลย ไปดูตัวจริงพร้อมกันทั้งบ้านครับ แล้วค่อยตัดสินใจดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:33:55 »
B segment ผมยังชอบ Hatchback อยู่นะ

Jazz ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:53:00 »
ผมเลือก Jazz ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium