ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมอยากออกรถสักคันขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 5414 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
คือถ้าผมอยากออกรถเก๋งสักคันระหว่างรถเก๋ง sedan และ hatchback คือผมอยากรู้ว่าข้อแตกต่างระหว่างรถทั้งสองแบบในแง่การใช้งานมันแตกต่างกันอย่างไรครับ  ผมมองไม่ออกจริงๆ  ในหัวผมมีแค่ว่าเรื่องกลิ่นเท่านั้นเอง  อีกคันอาจจะเก็บกลิ่นได้ดีกว่าเวลาใส่ของไว้ที่ท้ายรถน่ะครับผม  รบกวนด้วยครับ  ตอนนี้ที่ผมมองคือผมชอบ  sonic  ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 18:53:58 โดย pongsadja »

ออฟไลน์ ตาสว่าง

• Newbie
  • *
Re: ถ้าผมอยากออกรถสักคันขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 18:36:26 »
Hatch หากวิ่งทางฝุ่น ฝนตก กระจกหลังจะเปื้อนง่ายมาก

ระบุรุ่นเลยครับ คำตอบมันจะได้ตรงประเด็น

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ถ้าผมอยากออกรถสักคันขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 18:50:37 »
รถบางรุ่น ถ้าเป็น Hatchback จะขนของได้เยอะกว่าตัว Sedan เพราะพื้นที่เยอะกว่า โปร่งกว่า เช่น Jazz vs City
ในขณะที่บางรุ่น พอเป็น Hatchback กลับกลายเป็นว่า ขนของได้น้อยกว่า ตัว Sedan เพราะตูดสั้น เช่น Fiesta กับ Mazda 2

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 19:00:30 »
คันแรกผม hatchback คันที่สอง sedan คันปัจจุบันกลับมา hatchback
ความต่างจริงๆไม่เท่าไรนะครับ แต่เนื่องจากบ้านผมที่จอดแคบมาก Hatchback สะดวกกว่าเวลาจอด
 เวลามุดนี่คล่องกว่าเยอะ เจอช่องนิดหน่อยก็เข้าไปชิวๆ ต่างจาก sedan ต้องเผื่อตูดหน่อยก่อนเข้าไม่งั้นโดนคันหลังด่าบุพการีเอา
ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ (ส่วนตัวนะครับ)
hatchback ดูวัยรุ่นกว่า sedan จะดูผู้ใหญ่หน่อย
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูรุ่น ดู segment เป็นตัวเทียบด้วยครับ ถ้าเอา jazz เทียบ civic ผมก็คงเชียร์ sedan  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 23:03:50 โดย aobness »

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 19:37:42 »
คือถ้าผมอยากออกรถเก๋งสักคันระหว่างรถเก๋ง sedan และ hatchback คือผมอยากรู้ว่าข้อแตกต่างระหว่างรถทั้งสองแบบในแง่การใช้งานมันแตกต่างกันอย่างไรครับ  ผมมองไม่ออกจริงๆ  ในหัวผมมีแค่ว่าเรื่องกลิ่นเท่านั้นเอง  อีกคันอาจจะเก็บกลิ่นได้ดีกว่าเวลาใส่ของไว้ที่ท้ายรถน่ะครับผม  รบกวนด้วยครับ  ตอนนี้ที่ผมมองคือผมชอบ  sonic  ครับผม

เอาเป็นว่าผมเรียก hatchback ว่า 5 ประตู    sedan ขอเรียกว่า 4 ประตู พิมท์ภาษา อ ช้ามากๆผม

รถ 5 ประตูท้ายจะตัด ปกติรถทุกคันลมก็จะม้วนตัวท้ายรถอยู่แล้ว แต่ 5 ประตูดัน ท้ายมันกุด ลมมันเลยม้วนตัวได้ง่ายและม้วนปั๊บก็ถึงกระจกเลยเพราะกระจกดันอยู่ท้ายรถเลย ก็ เลยทำให้ เวลาวิ่งทางฝุ่น รึ ฝนตก กระจกหลัง ฝุ่นเกาะเม็ดฝนเกาะตรึมเลยพวกท้ายตัดพวกนี้เลยต้องติดปัดน้ำฝนหลังมาให้ เหมือน อย่างพวกรถ suv ที่ท้ายตัด และรถสูง ลมม้วนตัว 4 ทิศเลยทีเดียวลมใต้ท้องรถก็ม้วนตัวด้วย
การเก็บเสียง พวกท้ายตัดเสียงจะเข้ามามากกว่า 4 ประตู เพราะฝาปิดประตูหลัง ก็คือประตู แล้วใช้ยางขอบประตูกันเสียงกันลม ส่วน 4 ประตู ท้ายรถปิดมิด เสียงจะเข้าด้านหลังต้องผ่าน ฝาท้ายมาก่อน แต่วิธีแก้เสียงท้ายรถ ในแต่ล๊ะยี่ห้อก็แล้วแต่ บางรุ่นทำปีกประตูท้ายให้แบนออกไปมากๆแล้วถึงเจอขอบ และเจาะส่วนท้ายให้เว้ามากๆ  ซึ่ง ความเงียบ ในรถแต่ล๊ะยี่ห้อ ถึงเป็นท้ายตัดบางทีก็เงียบกว่า 4 ประตูได้
รถชนท้าย 4 ประตูท้ายยาว แน่นอนว่า ท้ายรถมีระยะยุบตัวก่อนถึงคนนั่งข้างหลัง
 5 ประตู รถชนท้ายก็ถึงตัวคนนั่งหลังเลย
การเกาะถนน 4 ประตูคงมั่นคงกว่าเพราะรถหนักกว่า และระยะฐานล้อน่าจะมากกว่า นิดหน่อยถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกัน

4 ประตู จุของได้มากกว่า 5 ประตู   5ประตูมีดีที่เบาะพับได้ เลยจุของได้มากกกว่า 4 ประตูที่พับเบาะไม่ได้ แต่ถ้ามีคนนั่งหลังยังไง 4 ประตูมันทำมาให้ใส่สัมภาระได้มากกว่าอยู่แล้ว
และ 5 ประตูเวลาเอาของยาวๆใส่ ใส่ได้ง่ายเพราะเปิดฝาท้ายทั้งแผ่นเลย
4 ประตูบางยี่ห้อ เบาะหลังพับได้ ที่คูณสนใจอยู่ โซนิค เบาะหลังมันพับได้ รถบ้าอะไร ที่เก็บของใหญ่มากๆ จริงๆ  ที่เก็บของของโซนิค 4 ประตู ใหญ่จริงๆ ขอบอก ทำเป็นรถส่งของได้สบายเลย

พวกรถ 4 และ 5 ประตูที่เป็นรุ่นเดียวกันหน้าตาด้านหน้าเหมือนกัน อย่าคิดว่า เปลือกนอก นั้นเท่ากัน พวกแก้มหน้า ประตู กันชนหน้า นั้น ขนาดไม่เท่ากันแต่รูปร่างเหมือนกัน  ใส่แทนกันไม่ได้

ความกระโดกกระเดก ผมยังคิดว่า ซีดาน นิ่มกว่าเพราะน้ำหนักตัวที่มากกว่า
ส่วนเรื่อง น้ำหนักตัวของรถ ปัจจัยเรื่องน้ำมัน ก็ เป็นอีกปัจจัยนึง การเร่งกำลังของเครื่อง ก้อาจมีได้เช่นกัน แต่คงไม่ต่างกันมาก

5 ประตูแพงกว่าเพราะภาษี เอารถไปชั่งกิโลขายยังไง 4 ประตูก็ใช้ต้นทุนที่สูงกว่า
เรื่องความคล่องตัว ผมว่า พอกันแหละ ลองขับรถอะไรชินๆมันก็คล่องทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 19:52:35 โดย redtopup »

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 20:55:52 »
ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานครับ
ถ้าใช้ขนของด้วย เช่นใช้ขนสินค้าบ้างเอา hatch ดีกว่า เพราะขนของได้มากกว่า
ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว sedan การทรงตัวที่ความเร็วสูงจะดีกว่า
โดยรวมไม่ต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญครับ เลือกตามที่ชอบและที่ใช้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 23:08:33 »
อีกเรื่องคือ รถแฮทแบค ถ้าเทียบกับรุ่นเดียวกันแต่เป็น ซีดาน

เช่น jazz city   ,  yaris(1.5) vios  ,  mazda2  เฟืองท้ายตัวแฮทแบค จะทดเฟืองท้ายจัดกว่า อัตราเร่งตอนแรกๆจะมาไวกว่า แต่ช้ากว่าเล็กน้อยในตอนปลาย

ปล.ผมว่า sonic 4 ประตูรถมันดูใหญ่ดีครับ รวมกับน้ำหนักที่มาก เวลาขับคงนิ่งมากๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 07:10:54 »
  ผมใช้ทั้งสองแบบ  ข้างบนอธิบายไว้แล้ว....

เรื่องเก็บกลิ่นไม่เก็บกลิ่น  พับเบาะได้  อยู่ที่การออกแบบตัวรถครับ   

เปรียบเทียบที่ผมใช้  9000 cd   -  9000cse   ตัวแรกสี่ประตัว  ตัวหลังห้าประตู  ผมชอบตัวหลังมากกว่ามาก ๆ...
   แต่พอเป็น 900s - 93ss  ตัวแรกใช้ทั้งสามประตูและห้าประตู  ชอบนะ  แต่กลับชอบ ตัวหลังซึ่งเป็นซีดานมากกว่า(พับเบาะได้ด้วย)..

ดังนั้นอย่าไปซีเรียสมันมากนัก  ชอบแบบไหน  เข้ากับการใช้สอยของเรามากกว่า  ก็เลือกแบบนั้นครับ...

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 07:18:32 »
Hatback ชอบตอนไปซื้อท่อ PVC - ขนบันไดช่าง  นั่งท้ายรถได้  รถ 5 ประตูขนของง่าย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 07:42:50 »
รถซีดาน ได้น้ำหนักมาถ่วงท้าย ทำให้ขับแล้วรู้สึกนิ่มกว่า เดินทางไกลแล้วไม่เด้ง
รถแฮชแบคจะดีดเด้งกว่า แต่ได้ข้อดีคือเวลาเข้าโค้ง ท้ายไม่เหวี่ยง

เรื่องประโยชน์ใช้สอย อันนี้แล้วแต่ไลฟ์สไตล์

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:02:58 »
ชอบ hatchback ครับ จอดรถง่ายดี  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ถ้าผมอยากออกรถสักคันขอความเห็นหน่อยค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:38:33 »
        -----    จะเลือก4หรือ5ประตูต้องดูปัจจัยเหล่านี้    -----

1.ความสวยลงตัวของรุ่นนั้นๆ บางรุ่น4ประตูจะสวย แต่บางรุ่น5ประตูจะสวยกว่า - ถ้ามองว่าสวยเท่ากันก็ข้ามข้อนี้ไป หรือมองว่าคันไหนแล้วแต่ความสบายใจของคนซื้อ

2.ความเร็วและระยะทางที่ขับ - ถ้าชอบขับที่ความเร็วสูงเช่น 130-140 หรือใช้รถต่อปีเยอะๆเช่นปีละเกิน20,000 ให้มอง4ประตู เพราะอากาศพลศาตร์ดีกว่า5ประตูมาก 

เรียกว่ารถ4ประตูเร็วกว่าและประหยัดน้ำมันกว่า5ประตูชัดเจน(5-10%)

3.มีรถใช้งานรถกระบะอยู่แล้วหรือไม่ - ถ้าที่บ้านไม่มีรถกระบะ รถ4ประตูจะไม่มีวันขนเครื่อซักผ้า หรือของชิ้นใหญ่เช่นทีวี50นิ้ว(รวมกล่องยิ่งใหญ่เข้าไปอีก)ยกเว้น

คุณจะมัดมันไว้นอกหลังคารถซึ่งมันเป็นไปได้ยากแสนยาก แต่รถ5ประตูขนได้แบบสบายๆทุกคัน เป็นเหตุผลว่าทำไมถึงเรียก5ประตูว่าเอนกประสงค์

และราคามักจะแพงกว่า4ประตูในหลายๆรุ่น

** ข้ออื่นๆเช่น4ประตูจะดูภูมิฐาน(รถรุ่นเดียวกันราคาไม่ต่างกัน4ประตูส่วนมากจะถูกกว่าด้วยซ้ำ :-[) หรือความคล่องตัว ฯลฯ เป็นปัจจัยที่ไม่เด่นชัด เท่า3ข้อแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 14:22:02 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 11:20:06 »
ข้ออื่นๆตามพี่ๆด้านบนเลย

ส่วนที่ผมจะเพิ่มคือ
ซีดาน จะแข็งแรงปลอดภัยกว่า แฮตเบ็ค ครับ
ลองถึงภาพคุณนั่งเบาะหลัง Jazz แล้วมีกระบะขับ 100 มาเสยท้าย
กับคุณนั่ง CITY แล้วมีกระบะขับ 100 มาเสยท้าย

ออฟไลน์ tarZAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 14:11:55 »
แอบมาส่องข้อมูลด้วยคนครับ  ;D

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 17:24:10 »
ตามรุ่นเลยครับ บางที5ประตูตูดจะสั้นกว่า บางรุ่นยาวพอๆกัน

บางทีก้อดูความสวยงาม เช่น mazda3 ใหม่นี่ตัว5ประตูดูสวยกว่า4ประตูนิดนึง

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:40:51 »
ผมมีทั้ง เฟียสต้า ซีดาน และ แฮทแบค (ของน้องสาว)

ความต่างเอาเข้าจริงๆ แทบไม่ค่อยรู้สึกครับ มันจะมีดีกันคนละด้าน
อย่างเช่นเวลาทำธุระในตัวเมือง ไปธนาคาร แวะซื้อของ ส่งของ แฮทแบคของน้องสาวจะสะดวกกว่ามากเรื่องการจอด (ผมยืมไปทำธุระประจำ)
โดยเฉพาะช่องจอดเล็กๆ ดูเหมือนจะจอดไม่ได้ตอนขับซีดาน ก็เข้าได้เฉย

แต่กลับกัน ถ้าไปห้าง ซื้อของใช้เยอะๆ หลายๆถุง 4dr. จะสะดวกมาก ใส่ได้เต็มที่ เป็นสิบๆถุง
ใส่รถเข็นเด็ก ก็ใส่ได้สบายๆ โดยไม่ต้องพับเบาะแบบ 5dr. จขกท ก็ลองพิจารณาดูครับว่า ใช้ชีวิตแบบไหนเป็นหลัก

ถ้าแฟนหรือคุณแม่ช็อปปิ้งบ่อย ก็เอา 4dr. แต่ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก หาที่จอดในเขตเมือง ตลาดที่หายากๆ ก็เอา 5dr. จะคล่องตัวกว่า

ปล.สำหรับ Sonic ผมชอบ 4dr. นะ ดูสวยกว่า 5dr. เยอะ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI