ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งหัดขับ อยากหารถครู m/t มือสองไว้ฝึกฝนครับ  (อ่าน 4294 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipunsdaddy

• Newbie
  • *
อยากได้แบบทนๆ หัดขับเล่นซักปีสองปี ตั้งงบไว้ค่ารถ+เก็บงาน+ติดlpgเองไม่เกิน 220,000-250,000 พอไหวมั้ยครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: เพิ่งหัดขับ อยากหารถครู m/t มือสองไว้ฝึกฝนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:56:46 »
vios ตัวแรกเลย ติดแก๊ส เก็บงานไม่น่าเกินงบเท่าไหร่ ทนๆถึกๆ เครื่องไว้ใจได้ อีกอย่าง เพราะเป็นโตโยต้า
แต่พวกตัวใช่ความปลอดภัยคงไม่มีอ่ะเนอะ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
Re: เพิ่งหัดขับ อยากหารถครู m/t มือสองไว้ฝึกฝนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 20:34:27 »
หาพวกรถเก่า ๆ ก็ได้ครับ ไม่ต้องเริศหรูอะไรมาก หัดขับรถใหม่ ๆ ผมว่ามันต้องมีเฉียวชนเป็นธรรมดา

เป็นผมจะหาพวก สามห่วง หรือไม่ก็มองไปที่ eco car มือสอง ราคานี่ถูกเหลือเกิน... ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 20:34:51 »
มาสด้า1000 ราคา10000-20000บาท ฝึกฝนตั้งแต่การขับยันซ่อมแซมในส่วนที่ชำรุดเสียหาย  ;D ;D ;D ;D ;D

พอขับเป็นขับคล่อง รุ้อาการเสียหรือจะเสียของรถแล้ว เอาเงินที่เหลือไม่ต่ำกว่า2แสน ไปซ้อรถใหม่ป้ายแดงขับ คุ้มกว่าเยอะ

ส่วนคันเก่ามาสด้า1000 ขายทิ้ง 10000-20000 ให้เป็นครูของคนต่อไป แบบว่าเราเลื่อนชั้นแล้ว ไม่เจอครูคนนี้แล้ว  ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 20:37:03 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 20:36:39 »
หัดขับ m/t ผมแนะนำดีเซลก่อนดีกว่านะ ในงบได้ไทเกอร์ตัว d4d เลย

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 20:46:17 »
นึกถึงสมัยผมเลย แต่ตอนนั้นใช้รถเก่าที่บ้าน เป็น nissan sentra B13 ;D

ถ้าเป็นเก๋ง แนะนำให้เป็นโตต้า เพราะหาอะไหล่ง่ายสุด ทั้งพวกสามห่วง โซลูน่าท้ายหยดน้ำครับ ไม่แพง ขับชิวๆ เฉี่ยวก็ไม่เสียใจมาก

แต่ถ้าเป็นงบอย่าง จขกท สามารถขึ้นไปเล่นแถวๆ C-segment ปี 2000 ต้นได้เลยครับ เช่น อัลติสหน้าหมู ซีวิคES

ใหญ่กว่า แรงกว่า ขับสบายกว่า ทุกตัวที่พูดมา คนบ่นเรื่องปัญหาติดแก๊สไม่ค่อยมีครับ

ออฟไลน์ nipunsdaddy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:16:42 »
จขกท.นะครับ เอาจริงๆ ผมก้เล็งสามห่วง ไฮทอร์ก civic ตาโต หรือปีใกล้เคียงแหละครับ แต่กลัวปีเก่าเกิน และได้ยินว่าอะไหล่เริ่มแพงแล้ว ถ้าท่านๆเห็นว่ายังน่าสนก้ค่อยน่ามองหาหน่อย  ประหยัดไ้ด้หลายตังค์ไว้เต มแก็ส :)

ออฟไลน์ meteosound

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 22:58:30 »
งบนี้แนะนำเป็น vios ตัวแรกเลยย หรือ  lancer cedia  แซยิด ก้อน่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 00:26:18 »
ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับ Vios ตัวแรกซึ่งเป็นรถที่ขับดี มีความคล่องตัว มีเครื่องยนต์ที่ทนทาน เข้าใจง่าย จะใช้เดิมๆหรือจะใช้แบบแต่งเท่ห์ก็โอเคทั้งนั้น งบประมาณระดับนี้พอซื้อรถได้ แล้วก็บำรุงรักษาต่อนิดหน่อย ถึงเกินก็เกินไม่มาก คุณอาจจะเจอรถที่ติดแก๊สมาให้เลยแล้วด้วยซ้ำไปครับ

ตัวเลือกทางด้านทนทาน มันต้องโตโยต้า แต่ถ้าสมมติไม่ได้วิ่งรถเยอะนัก ไม่ต้องเช็คระยะวาล์วกันบ่อยๆ คุณลองดูพวก Honda บ้างก็ได้ พวก Civic 1.7VTi-L เดี๋ยวนี้ปีแรกๆเหลือต่ำกว่า 2.5แสนแล้ว อะไหล่ยังมีเบิกได้ สิ่งที่ดีอยู่ที่ฟีลลิ่งของคันเกียร์กับคลัตช์ ซึ่งจะมีน้ำหนักและระยะเริ่มกระเดียดไปทางรถวัยรุ่น ติดแต่ที่ช่วงล่างเดิมของมันนั้นท้ายเด้งไป ต้องเอาถังแก๊สมาถ่วงนั่นแหละจะเรียบร้อยขึ้น หนทางในการแต่งต่อสบม.สบายมาก แต่เรื่องเครื่องยนต์กับความทนทาน ยิ่งใช้นานผมว่า Vios ยิ่งได้เปรียบ

เห็นคุณบอกว่าซื้อมาหัดขับเกียร์ธรรมดา ผมเลยไม่แน่ใจว่าจะเลือกของที่ทนให้ หรือของที่ขับแล้วเอาไปต่อยอดได้ง่ายกว่า แต่ในปัจจุบันผมว่าสองตัวนี้ยังเป็นรถที่ไม่เก่าเกินไป พึ่งพาได้ เล่นได้สนุก และไม่ทำให้กระเป๋าฉีกถ้าเราไม่ไปอยากทุ่มเงินแต่งมันเยอะๆซะเองครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:02:48 »
เอาแบบ...ทนพอควร...  ชนไม่เสียดาย  ปีสองปีทิ้ง ......เลือก  อีคาร์  หรือเซ็นทร่า  สามสี่หมื่น....ใช้ได้แล้ว...เลือกดี ๆ หน่อยก็หกเจ็ดหมื่นนี่หรูเลย....

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:34:27 »
กระบะถึกๆ เพราะคุณอาจเฉี่ยวชน กระบะมันทนกว่ารถเก๋ง แถมซ่อมก็ง่าย อะไหล่ถูกๆ และตัวถังก็น่าจะแข็งแรงกว่าเพราะเป็นระบบแช้ซซีส์เหล็กคานคู่

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:53:04 »
Civic eg 3door ครับ ตอนนี้เหลือไม่ถึงแสนแล้วน่าจัดสุดๆ อะไหล่ยังพอหาได้เงินที่เหลือก็ไว้ซ่อมต่างๆครับ น่าจะเป็นครูที่ดีคันหนึ่ง ผมยังอยากได้เลย :P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:56:00 »
EG 3กะตู เห็นด้วยนะ

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:26:55 »
คิดว่าจะออก vios ตัวแรกอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:59:38 »
ใช้แค่ปีสองปีก็อย่าติดแกีสลยครับกลัวไม่ทันคุ้ม หรือหารถที่ติดมาแล้วก็ดีนะครับเล่นพวก 3 ห่วง รึซีวิค 3 ประตูก็ดีนะครับเหลือตังอีกเพียบ แต่ถ้าเป็นผมคงเลือก Nissan NV ครับ เอามาทำสีเจ็บๆนี่จี๊ดเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 17:41:35 »
วีออสโฉมแรก ปี 05-06 เกียร MT ครับ

แต่ถ้าอยากได้รถดี ราคาถูก แรง แนะนำ Mazda2 MT
เห็นว่าราคาหล่นมาเหลือ 3 แสนแล้ว น่าสนใจมากๆสำหรับคนมองหา MT

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 19:09:20 »
vios โฉมแรกครับ

3dr หาสภาพดีๆโคตรยาก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 23:47:40 »
vios ครับ ถ้าขับตัวนี้อะไรก็ขับได้  :D
H.