ผู้เขียน หัวข้อ: สรรพกรประสานกรมขนส่งทางบกขอรายชื่อผู้ครอบครองรถราคาเกิน 3 ล้าน  (อ่าน 8979 ครั้ง)

ออฟไลน์ prayut

• Jr. Member
  • **
กรุงเทพธรุกิจวันนี้ 24 มิถุนายน 2557
หน้า 5 เศรษฐกิจ-การเมือง
พาดหัวข่าว "สรรพากรจี้สอบภาษีเจ้าของ บ้าน-รถหรู"
รายละเอียดตามภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 11:44:22 โดย prayut »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เอ่อ ท่านครับ..ผม...ไม่มีหรอกครับรถสามล้านน่ะ รถในฝันผมทุกวันนี้ยังแค่สามแสนเลยครับ อยากได้อย่างมากสุดตอนนี้ก็ราคาไม่เกินล้านครับ

อุ้ย..คนละประยุทธกันหรอกเหรอครับ ขอโทษ ขอโทษ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
บ้านอาศัยภรรยา รถยังไม่ได้ซื้อ ผมไม่โดนชัวร์ อิอิ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
แบบนี้เมียหลวงรู้หมดว่าซื้อให้ใคร
N/A  

ออฟไลน์ john

อุต่ะ แบบนี้เอารถไปจดชื่อคนอื่นแทนกันแหง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอ้า +_+ เก็บภาษีให้มันได้จริง ๆนะครับ อย่ามั่ว สนับสนุนครับ

ออฟไลน์ fhasociety

อีกสักระยะ คงมีการขึ้นทะเบียนผู้ซื้อ-ขายรถยนต์ราคาเกิน 3 ล้าน และจะเพ่งเล็งแหล่งที่มาของเงินแน่ ๆ เลย
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

GreenG

อีกหน่อย รถคงราคาเหลือคันละ 2.99 กันหมด เลี่ยงภาษีคับ ;D

ออฟไลน์ mr.newton

• **
กรมสรรพากรต้องการตรวจสอบการจ่ายภาษีบุคคลย้อนหลัง
โดยตรวจสอบจากหลายข้อมูลทั้งการจ่ายค่าไฟ ที่อยู่อาศัย และการครอบครองรถยนต์ในส่วนนี้

เพื่อดูว่าการจ่ายหรือการครอบครองดังกล่าว กับการจ่ายภาษีในแต่ละปี
มีความสมเหตุสมผลตามที่เคยแจ้งไว้หรือไม่

บ้านใหญ่ จ่ายไฟแพง มีรถหรูๆ แสดงว่ามีรายได้มาก
ก็สมควรที่จะจ่ายภาษีบุคคลในแต่ละปีมาก ไม่ใช่จ่ายน้อยไม่สมเหตุสมผล
เป็นต้น  :D

และอันที่จริง ในสถานการณ์แบบนี้
ขอฝาก คสช และรัฐบาลใหม่เฉพาะกาล
ควรออก พรบ.ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างได้แล้ว
มันค้างมานานมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 14:28:55 โดย mr.newton »

ออฟไลน์ popo

สนันสนุนเต็มที่ เริ่มจากตรวจครอบครัวท่านก่อนเลย
ตามด้วยจนทขนส่งทางบก ตำรวจ เขียร์ๆ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถ้าเป็นแบบนี้ อีกหน่อยตลาดรถหรูมีปัญหาแน่
จริงๆไม่ต้องหรูมาก แค่ C Class ก็โดนแล้ว
คงไม่มีใครเสี่ยงซื้อรถแล้วมาโดนตรวจแบบนี้แน่

แต่ถ้าทำได้จริงก็จะเยี่ยมมากๆ

ออฟไลน์ werawit

• Full Member
อืมมมม.... เริ่ม เยอะ

ออฟไลน์ ตาสว่าง

• Newbie
  • *
ไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่แบบว่าที่เชียงใหม่ จะขอเลขทะเบียนที่เราต้องการ (ไม่ใช่เลขสวย เลขประมูล) ยังต้องเสียใต้โต๊ะ สองสามพันบาท ในขณะที่กทม. ไปจองคิวขอเลขได้ งงมาก

ออฟไลน์ banch

โล๊ะระบบภาษีใหม่ทั้งหมด

บังคับเข้าระบบ VAT ให้หมด

ใครใคร่ค้าค้า ใครใคร่ขายขาย แต่ บังคับออกใบกำกับภาษีให้หมด

ออฟไลน์ neutrino

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่แบบว่าที่เชียงใหม่ จะขอเลขทะเบียนที่เราต้องการ (ไม่ใช่เลขสวย เลขประมูล) ยังต้องเสียใต้โต๊ะ สองสามพันบาท ในขณะที่กทม. ไปจองคิวขอเลขได้ งงมาก
เรื่องแบบนี้ ถ่ายรูป แนบเรื่องพร้อมหลักฐานส่งไป คสช.ได้ครับ รับรองเห็นผลทันตา แต่คิดว่าตอนนี้  ขาก.พวกนี้ไหวตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ก็ดีครับ ตัดออฟชั่น ลดราคาลงมาหน่อย รอครับรอ
: )

ออฟไลน์ rocky55555

ไม่มีวันที่จะเก็บภาษีได้100%ถ้ายังมีเงินสดนอกจากทุกอย่างซื้อผ่านบัตร100%

jomyoot

ดีนะที่รถผม 2.99ล้าน เกือบโดนแล้ว (แซวเล่นขำ ชีวิตจริงขับรถญี่ปุ่นแบบคนธรรมดาทัวไปแหละ)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mikhail

• Newbie
  • *
 :o โดนเข้าให้แล้ว

อีกหน่อยรถราคา 2.99 ล้านคงเพียบ  ;D
BMW 535i '16
BMW 528i '14
Honda Accord V6 3.5 L VCM '10

ออฟไลน์ prai

ที่มาที่ไป ไม่ได้จะบีบผู้บริโภคเรื่องภาษีนิติบุคตล หรือ ภาษีรายได้ครับ
แต่จะบีบเกรย์ครับ
คือให้เจ้าของรถที่ครอบครองเกิน 3 ล้าน
ส่งจดหมายกลับไปว่า ซื้อมาจากไหน เท่าไหร่ อย่างไร
ทีนี้ถ้าไม่ให้ความร่วมมือ ทางนั้นเขาถึงจะสอบแหล่งที่มาของเงินของผู้บริโภคครับ แต่ถ้าให้ความร่วมมือเขาจะหยุดเท่านั้น

แต่ถ้าครอบครองบ้านมูลค่าเกิน 40 ล้านบาท เขาจะตรวจสอบที่มาของเงินต่อไปครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ทุกวันนี้  เอาตรงๆนะครับบางคนที่ซื้อรถแพงๆอ่ะ เงินมาแบบสีดำไงครับ  คือคนทำสิ่งผิดกฎหมายเยอะ   ผมว่าเรียกไปตรวจแบบนี้ก็ดีนะครับหาที่ไปที่มาของเงินอ่ะ   

ออฟไลน์ nuynuynuy

• Newbie
  • *
งานการไม่ไดทำ ออก s class มั่งละ mini มั่งละ ทั้งรถทั้งบ้านไม่ใช่ชื่อตัวเองสักอย่าง เอาญาติมาสวมแทนทั้งนั้น น่าจะเอาสรรพากร +ปปส ไปตรวจคนพวกนี้บ้าง

ออฟไลน์ reyeshenry

ที่เขาตรวจสอบ รถราคาเกินสามล้าน  มันมีที่มาที่ไปครับ
ทำไมหลายๆ คอมเม๊นต์ถึงคิดว่า  ราคาลดต้องลดราคา ให้ต่ำกว่า 3 ล้าน

เขาแค่ต้องการตรวจสอบบุคคลที่ครอบครองรถหรู  ว่า 

-มีรายได้สมเหตุสมผล กับมูลค่ารถที่ที่ซื้อไปไหม
- รถที่ได้มา ซื้อมาจากที่ไหน มีที่ไปที่มาเช่นไร
- คนที่ซื้อเงินสด  เงินผ่อนเอาเงินมาจากไหน  ทำอาชีพอะไร  รายได้ต่อเดือน รายรับต่อเดือนเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ warez

ไม่มีวันที่จะเก็บภาษีได้100%ถ้ายังมีเงินสดนอกจากทุกอย่างซื้อผ่านบัตร100%
+10 USA Style

ออฟไลน์ Nikle_pk

บ้าน 40 ล้าน
รถ 3 ล้าน อืม
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0