ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านใครเลี้ยงแมวมั่งครับ  (อ่าน 5909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rei00

• Newbie
  • *
บ้านใครเลี้ยงแมวมั่งครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:02:15 »
คือว่าที่บ้านเลี้ยงแมวไว้ตัวนึงนะครับ จริงๆเป็นแมวจรจัด แต่เห็นแล้วสงสารก็หาอาหารให้กิน ไปๆมาๆไม่ยอมไปไหนเลยครับ
กลายเป็นแมวบ้านเต็มตัวแล้ว  ;D

ปัญหาคือว่า บางครั้งมันชอบขึ้นไปนอนบนหลังคารถนะครับ เป็นรอยเท้าแมวเต็มไปหมด ไม่รู้จะไปห้ามมันยังไง พูดภาษาแมวไม่เป็นด้วย
ปกติไม่ได้กังวลอะไรมาก แต่ตอนนี้มีโครงการจะซื้อรถใหม่(กลัวรถเป็นรอย  ;D)

อยากทราบว่าเพื่อนๆมีวิธีแก้ปัญหายังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
Re: บ้านใครเลี้ยงแมวมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:13:56 »
ผมก็เจอครับ ปัญหานี้ เพราะผมต้องจอดรถในวัดข้างๆบ้าน แล้วแมวในวัดไม่ได้มีตัวเดียวด้วยครับ T_T ผมแก้ปัญหาโดยการใช้ผ้าคลุมรถเลยครับ เลือกที่แพงนิดนึงนะครับ เพราะเคยเจอบางคนที่ซื้อแบบถูกๆมาครับ เห็นกับตาเลยครับ แมวมันไถลลงจากหลังคา เท้าหน้ามันก็เกี่ยวผ้าคลุมรถ ด้วยความที่ผ้าบางมาก ขาดเป็นรอยยาวเลยครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:49:09 »
ในฐานะคนรักแมวและเลี้ยงแมวมาแล้วเปนหลายสิบตัว ผบอกได้เลยคับว่าแมวนั้นมีทีั้งชอบขึ้นบนรถและไม่ชอบขึ้นบนรถเลยนะคับ ที่บ้านผมบางตัวชอบขึ้นเหมทอนกันแต่มักจะเปนแมวเด็กที่ซุกซน แต่มันชอบขึ้นไปนอนบริเวณฝากระโปรงท้ายรถ บนหลังคานี่ไม่ขค้นเลยคับ แต่ตัวอื่นไ
ๆที่เหลือไม่มีตัวไหนขึ้นเลยัคับ แสดงแล้วนิสัยขึ้นรถเปนเรื่องเฉพาะบุคคล เอ้ย เฉพาะตัวแมวคับ แมวไม่ได้ชอบขึ้นบนรถทุกตัวนะคับ ผมขอยืนยัน ส่วนวิทีแก้ไขก้เอาผ้าคลุมหนาๆคับหรือสิ่งที่แมวกลัวเช่นหัวท่อเครื่องดูดฝุ่นก้ได้คับเอาไปวางทับบนผ้าคลุมก้ได้คับ อิอิ

ออฟไลน์ golf4651

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:02:02 »
แมวยังน้อยกว่าหมานะครับ ของผมชอบแทะรถ ตอนนี้ต้องทำคอกล้อมรถคันใหม่ไว้เลย เดี่ยวคันเก่าซ่อมสีเสร็จได้ทำ2คอกแน่ๆเลย T-T ใครมีวิธีแก้ไขบ้างครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:04:01 »
ผมก็เป็นครับคล้ายๆ จขกท นี่แหละ แมวจรจัดพอเราสงสารให้มันกินก็ไม่ยอมไปไหนกลายเป้นแมวบ้านผมไปโดยปริยาย แล้วมันก้ชอบจริงๆชอบปีนฝากระโปรงรถผมขึ้นไปนอนบนฝากระโปรงมั่งรถเปนรอยหมดแต่ไม่ลึกมากขัดสีออกหมด ต้องไปคอยไล่มันติดๆกันสามวันมันถึงไม่กล้า แต่ถ้าไล่แมวเราไม่ได้คงต้องหาผ้าคลุมดีๆสักผืนมั้งครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:28:49 »
เรื่องแมวขึ้นรถนี่ สำหรับผมทำใจไปแล้วครับ จะขึ้นก็ขึ้นไป
ขออภัยที่ไม่มีคำแนะนำในเรื่องนี้

แต่ว่าแมวทำหมันหรือยังครับ ถ้ายังแนะนำให้พาไปตรวจสุขภาพ
ฉีดวัคซีนแล้วก็ทำหมันให้เรียบร้อย 

ไม่งั้นมีงอกครับ ถ้าเป็นตัวผู้ก็จะงอกหนึ่งก่อน แล้วที่เหลือจะตามมา
แต่ถ้าเป็นตัวเมีย จากหนึ่ง อาจกลายเป็นสี่เป็นห้าได้ครับ

ออฟไลน์ visual3dmax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:59:04 »
เรื่องแมวขึ้นรถนี่ สำหรับผมทำใจไปแล้วครับ จะขึ้นก็ขึ้นไป
ขออภัยที่ไม่มีคำแนะนำในเรื่องนี้

แต่ว่าแมวทำหมันหรือยังครับ ถ้ายังแนะนำให้พาไปตรวจสุขภาพ
ฉีดวัคซีนแล้วก็ทำหมันให้เรียบร้อย 

ไม่งั้นมีงอกครับ ถ้าเป็นตัวผู้ก็จะงอกหนึ่งก่อน แล้วที่เหลือจะตามมา
แต่ถ้าเป็นตัวเมีย จากหนึ่ง อาจกลายเป็นสี่เป็นห้าได้ครับ

2 ตัว เลยครับ ของผม ชินแล้วครับ กระโดดขึ้นจากซุ้มล้อ ขึ้นไป นอนหลังคา ผม ford ranger ยกสูง น้องแมว ก่ยังยากนอน บนที่สูง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:01:02 »
แมวปีนรถดีกว่าหนูแทะสายไฟห้องเครื่อง
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:05:16 »
ที่บ้านเลี้ยงเป็นสิบเลยครับ  ส่วนใหญ่ที่จะเป็นรอยคือตรงกระโปรงหน้ารถครับ แก้เอาผ้ามารองไว้ตรงกระโปรงก่อน1ผื้นแล้วเอาผ้าคลุมรถคลุมอีกทีครับ

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:13:20 »
ในฐานะคนรักแมวและเลี้ยงแมวมาแล้วเปนหลายสิบตัว ผบอกได้เลยคับว่าแมวนั้นมีทีั้งชอบขึ้นบนรถและไม่ชอบขึ้นบนรถเลยนะคับ ที่บ้านผมบางตัวชอบขึ้นเหมทอนกันแต่มักจะเปนแมวเด็กที่ซุกซน แต่มันชอบขึ้นไปนอนบริเวณฝากระโปรงท้ายรถ บนหลังคานี่ไม่ขค้นเลยคับ แต่ตัวอื่นไ
ๆที่เหลือไม่มีตัวไหนขึ้นเลยัคับ แสดงแล้วนิสัยขึ้นรถเปนเรื่องเฉพาะบุคคล เอ้ย เฉพาะตัวแมวคับ แมวไม่ได้ชอบขึ้นบนรถทุกตัวนะคับ ผมขอยืนยัน ส่วนวิทีแก้ไขก้เอาผ้าคลุมหนาๆคับหรือสิ่งที่แมวกลัวเช่นหัวท่อเครื่องดูดฝุ่นก้ได้คับเอาไปวางทับบนผ้าคลุมก้ได้คับ อิอิ

:D ใช่เลยครับ แมวผมก็กลัวท่อเครื่องดูดฝุ่นมาก
วางไว้ตรงไหน มันเดินเว้นห่างเชียว บางที่นึกสนุก แกล้งโยนใส่ แมวโดดหนีอย่างไว

สำหรับผม แมวนอนบนรถไม่เท่าไหร่
แต่ที่น่ากลัวก้อตอนมันกระโดดขึ้นนี่แหละครับ บางที่เหยียบพลาด รอยเล็บยาวเลย  :-[

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:51:44 »
แมวบ้านผม ไม่เคยปีนขึ้นหลังคารถเลยครับ เลยไม่มีปัญหาสักเท่าไหร่ แต่เคยได้ยินวิธีป้องกันแมวปีนขึ้นหลังคาวิธีหนึ่งมาครับ
คือเอาของที่มีกลิ่นที่แมวไม่ชอบไปวางไว้บริเวณรถอะครับ ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นพวก พริกไทย เปลือกส้ม ลูกมะกรูด etc. ประมาณนี้ครับ
คิดว่าน่าจะได้ผลมั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ jackRMU

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:56:31 »
ผมจากแมวจรจัด ตอนนี้มี 7 ตัว หนึ่งในนั้นท้องอีก 1 ตัว  
เวลามันขึ้นรถผมจะจับยกให้ขึ้นตำแหน่งที่มันนอนนั่นแหละ จากนั้นจะเพีียะแรง ๆ  2-3 ที แล้วบอกว่าคราวหน้า อย่าขึ้นมา
เหมือนมันรู้ครับ มันจะไม่ค่อยขึ้นอีก เพราะเช้ามาจะไม่ค่อยมีรอยเท้าให้เห็นบ่อยเหมือนเมื่อก่อน (ความเชื่อส่วนบุคคล แต่ลองทำดูน่ะครับ)

แต่หลัก ๆ ผมก็ผ้าคลุมครับ  

ออฟไลน์ Rei00

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:00:15 »
แมวของที่บ้านยังไม่ทำหมันครับ เป็นตัวเมียด้วย แต่ก็มีฉีดยาคุม
ผ้าคลุมรถมันผมว่ามันสร้างก็รอยเหมือนกันนะครับ  :-\

หวังว่าซื้อคันใหม่มามันคงไม่ชอบปีนแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:17:01 »
แมวของที่บ้านยังไม่ทำหมันครับ เป็นตัวเมียด้วย แต่ก็มีฉีดยาคุม
ผ้าคลุมรถมันผมว่ามันสร้างก็รอยเหมือนกันนะครับ  :-\

หวังว่าซื้อคันใหม่มามันคงไม่ชอบปีนแล้ว  ;D

ฉีดยาคุมให้แมวไม่ดีนะ จะทำให้มดลูกเน่าได้ ถ้าไม่อยากให้มีลูก ก็ทำหมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ issa

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:39:57 »
แมวผมก็ชอบกระโดดขึ้นไปหลังคารถแล้วไปนอนอยู่ฝากระโปรงหลัง มีรอยเหมือนกันตอนเขากระโดดพลาด ผ้าก็คลุมบ้างไม่คลุมบ้าง
ให้อภัยมันเพราะจับหนู จับงู เก่ง เลี้ยงไว้ปลอดภัย
แต่ที่น่าโมโหที่สุดคือชอบนอนหลับในตะกร้ารถมอไซค์เวฟคันเก่งที่ต้องวิ่งซื้อของปากซอยทุกวัน
ไล่เท่าไรก็ไม่ยอมลงจะไปด้วยซะงั้น ต้องติดเครื่องแล้วเบิ้ลเสียงดังจึงจะลง

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:42:52 »
บ้านผมเลี้ยงทั้งแมวและหมา บอกตรง ๆ เลยว่า แมวมีปัญหาน้อยกว่าหมาเยอะ

ผมเคยประสบเหตุแบบ จขกท. แต่ผมแก้โดยการฝึกมันครับ ตอนนี้มันอายุจะ 3 ขวบละ
ฝึกมาตั้งแต่ขวบกว่า ๆ เมื่อก่อนก็นอนบนหลังคารถ หน้ารถ แต่เดี๋ยวนี้ นอนบนโซฟาบ้าง โต๊ะทำงานบ้าง
แต่หมานี่สิ เผลอไม่ได้ มุดอยู่ใต้ท้องรถ บางวันหมั่นเขี้ยว แทะกันชนเล่นซะงั้น :-[
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 15:23:10 »
แถวบ้านมีแมวจรจัดเหมือนกัน เห็นแล้วก็สงสารให้อาหารไปบ้างเป็นครั้งคราว แต่ไม่ได้ให้จนมาอยู่เป็นแมวบ้าน และทุกครั้งที่เห็นมันเดินลอดรั้วบ้านเข้ามาจะไล่มันทันที มันก็จะรู้ว่าภายในรั้วบ้านไม่ใช่ที่ๆมันจะมาอยู่ แต่ถ้านอกรั้วบ้านก็เชิญตามสบาย แต่ผลที่ได้คือ บริเวณถนนหน้าบ้านจะไม่มีหนูมาปรากฏตัวให้เห็นเลย

ออฟไลน์ pawaritnakub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 19:02:12 »
ผมเอาขวดเมาท์เท่นดิว เปล่าๆมาใส่น้ำตั้งไว้ที่ปัดน้ำฝนครับ
รู้สึกว่าพอเอาตั้งไม่มีแมวมาขึ้นเลย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 00:56:28 »
บ้านผมสี่ตัวครับ อาศัยคลุมรถเอาว่าจะทำประตูโรงรถให้มันรู้แล้ว รู้รอดไปอยู่ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 17:45:44 »
แมวบนรถ ถ้าไม่ไล่ฟัดกันมันไม่เปิดเล็บหรอกครับ เดินจิกนิดหน่อย ;D

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 19:02:03 »
บ้านผมเป็นทางลูกรัง/ดินแดงขับทีเลอะทีแมว8ตัวเล่นสไลด์เดอร์
เป็นรอยทางกระจกหน้ายาวเลย + +จนปัญญา หึหึ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 19:26:02 »
ลองใช้ ผ้าชุบน้ำส้มสายชู แล้วเอาพลาสติกรองด้านล่างก่อนครับ  วางไว้ที่ๆแมวชอบไปใกล้ๆครับ  อาจได้ผล ;D

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 22:35:00 »
ตามpetshopจะมีสเปรย์ไล่หมาแมวอยุ่ครับลองซื้อมาฉีดใส่รอบๆที่จอดรถดู ถ้าไม่ได้ผลคงต้องเอามาเคลือบรถแทนแวกซ์ ;D