ผู้เขียน หัวข้อ: ขออภัยหากทำร้ายหัวใจคนรักรถ ขับมาสองปี เบื่อ  (อ่าน 16912 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
   ใครเป็นเหมือนผมมั่ง ใช้รถกำลังจะครบ2ปีเต็ม Focus2.0 GDi

รู้สึก "เบื่อหน้ามัน" ไม่ค่อยอยากจะมอง ไม่ค่อยอยากจะล้าง  

ต่างกับปีแรกสิ้นเชิง ทั้งมองๆเกือบทุกวัน ล้างๆล้างเอง80% มาตอนนี้คาร์แคร์ลูกเดียว ที่ฉีดน้ำแรงดันสูงซื้อมาก็แพง ป่านนี้สนิมคงจะกินหมดแล้ว

ไม่ใช่ว่ารถไม่ดี ส่วนตัวชอบมากขับสนุกที่สุดแล้ว ปัญหาต่างๆก็แทบไม่มี

ทำม้ายยยยย ทำไม รักมันจืดจางลงขนาดนี้ ยังไม่อยากเปลี่ยนรถใหม่ด้วย คันนี้ขอขับ5-6ปี แต่มาลองนับวันเวลาดู เส้นทางยังอีกยาวไกล

ใครมีวิธีเติมความรักไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 16:08:56 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
Re: ขออภัยหากทำร้ายหัวใจคนรักรถ ขับมาสองป&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 15:56:00 »
กลัวจะเป็นแบบ จขกท อยู่ครับ ตอนนี้คือ กำลังบ้าเรื่อง detailing และพิจารณาจะซื้ออุปกรณืหลายๆตัว ตอนนี้มีแค่ฟองน้ำกับแวกซ์ และถุงมือล้างรถเท่านั้นเอง ยังชั่งใจอยู่กลัวว่าพอใช้ไปสักสองปีแล้วจะเบื่อหน้ามัน - -"

ออฟไลน์ Dubee

Re: ขออภัยหากทำร้ายหัวใจคนรักรถ ขับมาสองปี เบื่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 16:38:09 »
ซื้อมาเฉยๆไม่ทำอัไรกับมันเลย มันจะดูจืดชืดไปครับหากใช้นานๆ ลองแต่งรถบ้างนู้นนี่นันมีกิจกรรมอะไรกับมันบ้าง ลองเข้ากลุ่มเข้าแก๊งเข้าสังคมที่เปนคลับบ้าง จะได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้กับคนใช้รถรุ่นเดียวกัน จะได้ไม่จืดชืดไปครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขออภัยหากทำร้ายหัวใจคนรักรถ ขับมาสองปี เบื่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 16:41:33 »
ปีนี้ก็ 20 ปี ที่ผมมีรถขับ

ถ้าจะบอกว่า ไม่เบื่อเลย คงไม่ใช่ครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่ากับรถทุกคันที่ผ่านมา

บางคัน พอเปื้อนหน่อย ผมก็ล้าง สำหรับบางคันที่เบื่อๆหน้ามัน ผมก็ไม่ล้างนะปล่อยให้คนงานล้างดีกว่า

ซื้อคันที่ชอบ ๆ จริง ๆ ซักคันครับ อาจจะกระตุ้นไฟรักได้อีกครั้ง

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ขออภัยหากทำร้ายหัวใจคนรักรถ ขับมาสองũ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 16:49:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ช่วยผมทางจิตใจได้เยอะเหมือนกัน

ตอนนี้ผม คิออแระ  ว่าต้องดูแลรถให้ดีกว่านี้ เริ่มต้นจากการ ศึกษาเรื่องการดูแลความเงางามดีกว่า เดี๋ยวพอยางหมดค่อยหาล้อใหม่ใส่น่าจะดี

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 17:11:35 »
พาออก ทริป เที่ยวโน้นเที่ยวนี่ หรือไม่ก็ คุยกับ voice command อิอิ อันนี้ล้อเล่นเด้อ ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 18:36:15 »
รถใช้ดีไม่มีปัญหา  ไม่ตื่นเต้น รักมันก็เริ่มจืดชืด มีนอกใจ ผมก็เป็น พอวันนึงรถเรามีปัญหา ซ่อม โดนชน ลากไปเคลมประกัน วันนั้นเราจะคิดถึง รอวันกลับมา แม้ระหว่างนั้นจะใช้คันอื่นก็ตาม

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 18:49:58 »
แต่งครับผม
ทำให้รถเรามันแตกต่างจากรถคันอื่นจะได้ไม่เบื่อ
แล้วเวลาพามันไปหาของแต่งหรือเข้าร้านแล้วนั่งรอก็จะผูกพันมากขึ้นด้วยครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:07:39 »
อย่าไปยึดติดอะไรมากถูกแล้ว ดูแลตามสมควรครับ

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:35:44 »
ไปลองขับยี่ห้ออื่นดูครับ ยืมเพื่อน ยืมพี่น้อง ถ้าท่านรู้สึกว่า focus ขับดีกว่าคันอื่น ท่านจะรักมันมากขึ้น

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 20:06:31 »
พาไปท่องโลกกว้างบ้างครับ เน้นเส้นทางภาคเหนือ/อีสาน ที่เป็นทางเขา ไฮเวย์สวยๆโล่งๆ

หรือไม่ก็ แต่ง ครับ แต่งแบบค่อยเป็นค่อยไป อย่าให้รถช้ำมาก

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 00:38:28 »

รถที่บ้านภรรยาใช้ ( ผมทำงานใกล้บ้าน ) ผมมีหน้าที่ล้าง เช็ดทุกเช้า ก่อนภรรยาจะขับไปทำงาน รถสอาดทุกเช้า ผมยังไม่เบื่อเลยครับ (อยากขับมั่ง)
          และเป็นการฝึกไม่ให้เบื่ออะไรง่ายๆ เพราะบางอย่างเบื่อไม่ได้ เพราะว่าถ้าเบื่ออาจถึงพิการ หรือตายในที่สุด

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:21:19 »
ผมเป็นคนค่อนข้างรักรถ แต่ไม่ได้ดูแลแบบซื้อน้ำยาแพงๆมาใช้ ผมใช้แค่ซันไลล้าง ล้างเองตลอด นานๆทีก็ไปเคลือบสีที่ศูนย์
เวลาล้างก็มักจะคิดถึงตอนจนๆ ตอนที่ไม่มีรถขับ คิดซะว่ามีให้ล้างดีกว่าไม่มีครับ แล้วรถคันที่ว่ามานี้เป็นรถแม่ด้วย เราไม่ได้ซื้อเองยิ่งต้องดูแล
อ้อลืมบอกไปรถคันนี้ 8 ปีแล้วครับ วันแรกดูแลยังไงวันนี้ก็เป็นอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 09:24:14 โดย NPS2 »
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 13:44:34 »
ไม่แน่ใจว่าชอบแต่งรถหรือเปล่า ถ้าชอบ จับแปลงร่างเป็นตัว ST โลดครับ งามๆ ไม่โหลด้วย
Eventually i've made my home country,Thailand.