ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆคิดเหมือนผมมั้ยครับ ว่าคนเราขับรถประมาทขึ้น ?  (อ่าน 5805 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
เมื่อคืนผมขับรถกำลังขับรถกลับบ้านระหว่างทางมีฝนตกตลอดเลยทำให้พื้นถนนมีน้ำขังอยู่เป็นระยะๆ ผมก็วิ่งเลนซ้ายไปด้วยความเร็ว 70 กม./ชม. คลานไปเรื่อยๆแล้วจู่ๆมี chevrolet colorado 4 ประตู น่าจะตัวท๊อปสุดของรุ่นขับเคลื่อนสี่ล้อนะครับเห็นเป็นแม็กขนาด 18 นิ้วจากโรงงาน (ถ้าผมจำขนาดผิดขออภัยด้วยครับ) ขับแซงผมไป แล้วเจอเข้ากับแอ่งน้ำบนถนนปรากฎว่าท้ายปัดครับ แล้วมีการแก้พวงมาลัยคืนช่วยแล้วรถก็กลับมาสู่สภาวะปกติจากนั้นเจ้าของรถก็ได้จอดรถแอบเข้าข้างทาง (สงสัยคงตกใจเลยจอด)

ผมคิดว่ารถรุ่นใหม่ๆการมีระบบความปลอดภัยความช่วยเหลือมาให้มากเท่าไหร่ความประมาทของผู้ขับยิ่งมากขึ้นเท่านั้น บางคันมีระบบเทรคชั่นคอนโทรลเลยใส่ไปเต็มๆเพราะคิดว่ามีระบบนี้ยังไงก็ไม่หมุนไม่เสียหลักหรอก (จากคนรอบข้างผมเอง) ทั้งๆที่จริงแล้วระบบพวกนี้หน้าที่ของมันคือประคอง หรือแก้สถานะการณ์ชั่วขณะใช่มั้ยครับ ผมคิดผิดถูกอย่างไรขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
วัดกันยาก

คิดมากไปก็ไม่ช่วยอะไร

รถบนถนนมันเยอะขึ้นมาก ก็ขับยากขึ้นเป็นทวีคูณ

คนเราถึงคราวยังไงก็ไม่รอด

ใครขับดีก็จะระวังเผื่อคนอื่น ใครขับแย่ก็จะสร้างความเดือดร้อนไม่รู้จักจบจักสิ้น

ขอให้พระคุ้มครองคนในHLMและทุกๆคนที่รัก

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ใช่ครับ
ถนนดีขึ้น รถก็ดีขึ้น ใช้ความเร็วได้มากขึ้น
[แต่คนที่โดนรถชน ก็ตายได้เหมือนเดิมที่ความเร็วเท่าๆเดิม (มีระบบช่วยลดอาการบาดเจ็บจากการถูกชนด้วยนะ แต่มักเป็นที่ความเร็วต่ำๆ)]

ออฟไลน์ 2k

ความเลวในกมลสันดานมันส่อออกมาชัดเพราะกฏหมายและตำรวจไม่มีประสิทธิภาพครับ.....เมื่อวานช่วงห้าโมงได้ย่านซอยอุดมสุข ฝนกำลังตกพรำๆพื้นลื่นแน่นอน รถเต็มซอยคับคั่ง มอเตอไซกำลังคลานช้าๆกันเพราะแรงลมแรงฝน ระหว่างที่รถคันอื่นๆกำลังต่อแถวตามๆกันไปก็มีฮอนด้าซีวิคfdสีฟ้าอ่อนคันนึง เป็นรถแต่งน่าจะวางเทอร์โบมาด้วยมั้งท่อมีเสียงยิงปุงปัง ขับในเลนซ้ายมาอย่างเร็วทั้งที่ฝนกำลังตกแล้วมาปาดเข้าข้างหน้าแซงคิวคนอื่นเค้า สุดท้ายที่เห็นคือกำลังเลึ้ยวรถซอยร้านอาหารสมบูรณ์โภชนาไปคงกำลังจะไปเซ็นทรัลบางนา คนรู้จักใครในวงการคงจะคุ้นตากับสีสัันและรุ่นดี ฝากไปบอกมันทีครับแต่งรถแล้วขับขี่ชั่วๆแบบนี้ชนคนตายขึ้นมาอย่าเรียกพ่อเรียกแม่มาคุ้มกะลาหัวนะ  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mozart

ผมเคยเห็นไททั่น ใส่แมค 20 ได้มั้งครับ ฝนตกวื่งเร็ว แล้วเสียหลักปัดข้างเกาะกลางถนนไป ดีที่ฝั่งตรงข้ามไม่มีรถสวนมา ไม่งั้นเป็นเรื่องแน่

จะสมัยไหนคนก็ประมาทด้วยกันหมดครับผมว่า เพียงแต่สมัยนี้ รถมีแรงกว่าวิ่งได้เร็วกว่า และคนที่ไม่ควรได้ขับรถดันได้ขับครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมเคยเห็นไททั่น ใส่แมค 20 ได้มั้งครับ ฝนตกวื่งเร็ว แล้วเสียหลักปัดข้างเกาะกลางถนนไป ดีที่ฝั่งตรงข้ามไม่มีรถสวนมา ไม่งั้นเป็นเรื่องแน่

จะสมัยไหนคนก็ประมาทด้วยกันหมดครับผมว่า เพียงแต่สมัยนี้ รถมีแรงกว่าวิ่งได้เร็วกว่า และคนที่ไม่ควรได้ขับรถดันได้ขับครับ

+1 ครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

คนเดี๋ยวนี้ขับรถประมาทขึ้นครับ รถก็เยอะขึ้นด้วยครับ รถกระบะสมัยนี้ก็แรงเอาเรื่องแต่ช่วงล่างก็น่ากลัว  ;D

ออฟไลน์ CHAMNAN6975

• Newbie
  • *
ผมมองว่าสมัยนี้ มาตรฐาน-ทักษะการขับของนักขับต่ำลงด้วยครับ
สมัยนี้จะถอยรถสักคันมันง่ายเหลือเกิน ขับยังไม่เป็น หรือขับไม่คล่อง ก็ถอยออกมาก่อน
ตรงนี้ นักขับจะยังไม่มีความชำนาญในการควบคุมรถ มารยาทจราจร ฯลฯ

สอง-สามปีมานี้ ผมรู้สึกว่าการขับรถมันยากขึ้นกว่าเดิม ไม่ใช้เพราะมีรถเพิ่มมากขึ้น แต่เพราะมีเพื่อนร่วมทางไร้จิตสำนึกมากขึ้นครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคนสมัยนี้ขับรถใจร้อนด้วยครับ

ต้องใจเย็นๆ อย่าเอาความรู้สึกไปใส่ในการขับรถให้มาก  :D

ออฟไลน์ Volta

จริงครับ  อันนี้ที่ผมเจอนะครับ

- ขับรถชอบจี้ท้ายรถคันหน้า บางทีเห็นขับกัน 120 แต่เว้นระยะแค่ 1 คันรถเอง
- ฝนตก แต่ขับความเร็วปกติ ไม่ลดความเร็วลง
- แซงเส้นทึบ ไม่สนใจรถที่สวนมา อาศัยดีดไฟใส่ไล่ให้รถไปหลบเอาเอง
- เห็นรถบางคันหน้ายางโล้นมากยังกับยางสลิค - -"
- เปลี่ยนเลนกระทันหัน ไม่เปิดไฟเลี้ยวให้สัญญาณ
- ไฟเหลืองไม่ลดความเร็ว รีบเร่งความเร็วฝ่าไปไห้พ้นไฟแดง

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

ลองไม่มีประกันสิครับ

ทุกคนจะขับรถ ดีขึ้นครับ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ neutrino

ผมมองว่าสมัยนี้ มาตรฐาน-ทักษะการขับของนักขับต่ำลงด้วยครับ
สมัยนี้จะถอยรถสักคันมันง่ายเหลือเกิน ขับยังไม่เป็น หรือขับไม่คล่อง ก็ถอยออกมาก่อน
ตรงนี้ นักขับจะยังไม่มีความชำนาญในการควบคุมรถ มารยาทจราจร ฯลฯ

สอง-สามปีมานี้ ผมรู้สึกว่าการขับรถมันยากขึ้นกว่าเดิม ไม่ใช้เพราะมีรถเพิ่มมากขึ้น แต่เพราะมีเพื่อนร่วมทางไร้จิตสำนึกมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
แล้วอีกอย่างสงสัยรถรุ่นใหม่ๆไม่แถมไฟเลี้ยวมาให้จะเลี้ยวเข้าซอยจะออกจาซอยไม่ค่อยเปิดกันหรอกไฟเลี้ยวอะ  ::) ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประมาทล้วนๆครับ

หลายคนคิดว่ารถตัวเองหนึบแน่น ขับ4 เลยขับเร็ว

ออฟไลน์ focus2012

คนพวกนี้ชอบแสดงครับ ว่ารถตัวเองเจ๋ง รถตัวเองดี ยางรีดน้ำดี ทั้งๆที่ไม่รู้ถนนข้างหน้าเป็นยังไง น้ำขังเป็นแอ่งเยอะไหม

ออฟไลน์ h22a

ขอบ่นอีกมุมนึงนะครับ บางวันตอนเช้าคนเค้ารีบไปทำงานกันจะตาย เห็นบางคันขับตึ๋งหนืดพอเราแซงขึ้นไปพวกนี้จะอยู่หัวแถวครับ แล้วปล่อให้คันอื่นที่ชอบแทรก แซงไปเรื่อย ใครอยู่ข้างหลังก็หาทางแซงกันเอาเอง เราลองหันไปดูปรากฎว่าพี่แกนั่งจิ้มโทรศัพท์สบายใจครับ น่าจะเล่นไลน์ พี่แกไม่รีบแต่คนอื่นรีบนะครับ แหม่

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ใช้รถใช้ถนนสมัยนี้เหนื่อยใจครับ ขับรถคล่อมเลน  ขับรถทิ้งระยะจากคันหน้ามากเกินพอดีพอคันหน้าเบรกตัวเบรกตามทันทีทั้งๆที่ห่างเป็นสิบเมตร ขับช้ามากวิ่งเลนขวา ประเภทให้สัญญาณไฟปุ๊บหักรถเบียดเลยไม่คำนึงว่าจังหวะเค้าไม่ได้  อย่างนี้เจอประจำทุกวันบางวันเจอครบทุกประเภท แล้วก็ประเภทกลับรถ ไม่ค่อยเลี้ยวตามกัน บางคันรอจนถนนโล่งจริงๆ (ซึ่งโล่งจริงๆ นั้นหายาก) คันอื่นต้องรอนานมาก ถึงมากที่สุด และรถพวกนี้ส่วนใหญ่ที่ผมเจอมักเป็นแท๊กซี่ มากที่สุด จนคิดว่าพอได้ใบขับขี่ไม่นานก็ขอสาธารณะแล้วมาเป็นแท๊กซี่เลย ร่วมบ่นครับ

ออฟไลน์ E_mail

• **
เมื่อคืนผมขับรถกำลังขับรถกลับบ้านระหว่างทางมีฝนตกตลอดเลยทำให้พื้นถนนมีน้ำขังอยู่เป็นระยะๆ ผมก็วิ่งเลนซ้ายไปด้วยความเร็ว 70 กม./ชม. คลานไปเรื่อยๆแล้วจู่ๆมี chevrolet colorado 4 ประตู น่าจะตัวท๊อปสุดของรุ่นขับเคลื่อนสี่ล้อนะครับเห็นเป็นแม็กขนาด 18 นิ้วจากโรงงาน (ถ้าผมจำขนาดผิดขออภัยด้วยครับ) ขับแซงผมไป แล้วเจอเข้ากับแอ่งน้ำบนถนนปรากฎว่าท้ายปัดครับ แล้วมีการแก้พวงมาลัยคืนช่วยแล้วรถก็กลับมาสู่สภาวะปกติจากนั้นเจ้าของรถก็ได้จอดรถแอบเข้าข้างทาง (สงสัยคงตกใจเลยจอด)

ผมคิดว่ารถรุ่นใหม่ๆการมีระบบความปลอดภัยความช่วยเหลือมาให้มากเท่าไหร่ความประมาทของผู้ขับยิ่งมากขึ้นเท่านั้น บางคันมีระบบเทรคชั่นคอนโทรลเลยใส่ไปเต็มๆเพราะคิดว่ามีระบบนี้ยังไงก็ไม่หมุนไม่เสียหลักหรอก (จากคนรอบข้างผมเอง) ทั้งๆที่จริงแล้วระบบพวกนี้หน้าที่ของมันคือประคอง หรือแก้สถานะการณ์ชั่วขณะใช่มั้ยครับ ผมคิดผิดถูกอย่างไรขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมเคยเจออาการแบบนี้แหละครับ หลุดออกจากถนนที่ความเร็วสุดท้าย130

บินหลุดไปยี่สิบกว่าเมตร ขอบทางสูง7เมตร เอาหลังคาลงตึงเดียวจบ.....ดีที่ไม่บาดเจ็บทั้งผมและคุณเมีย   :P

ออฟไลน์ mixza69

• **
รถเยอะขึ้น

เดี๋ยวนี้วัยรุ่น นักเรียน นักศึกษา ต่างมีรถกันเยอะ

บางคนยังไม่มีใบขับขี่เลยครับ

ขับด้วยความคึกคะนอง+ใจร้อน

รถพังยังซ่อมได้

แต่ชีวิตคนมันซ่อมไม่ได้เด้อ

ออฟไลน์ zeb80

ถ้าการสอบใบขับขี่บ้านเรามันเข้มงวดขึ้นเหมือนเมืองนอกมันจะดีขึ้นมั้ยครับ

แล้วอีกอย่างสงสัยรถรุ่นใหม่ๆไม่แถมไฟเลี้ยวมาให้จะเลี้ยวเข้าซอยจะออกจาซอยไม่ค่อยเปิดกันหรอกไฟเลี้ยวอะ  ::) ::)
เขาคงต้องการประหยัดไฟครับ