ผู้เขียน หัวข้อ: ปริสาณน้ำมันกับท่อเติมน้ำมัน  (อ่าน 3461 ครั้ง)

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ปริสาณน้ำมันกับท่อเติมน้ำมัน
« เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 07:41:08 »
วันก่อนนำรถไปเติมน้ำมันที่ปั๊มป์ แต่เผอิญต้องจอดรถเข้าช่องเติมที่อยู่คนละฝั่งกับฝาเปิดถัง  เผอิญเด็กปั๊มป์ก็ลากสายลอดใต้ท้องรถมาเติม ความที่เป็นคนที่เห็นอะไรแล้วชอบคิดไปเรื่อยเปื่อย ทีแรกก็เกรงว่า เอ.. มันอันตรายนะนั่น เกิดสายไปสัมผัสโดนส่วนที่เป็นท่อไอเสียแล้วสายมีน้ำมันเปื้อนอยู่นี่จะเกิดไฟไหม้ขึ้นมาไหม พอมองไปใต้ท้องรถแล้วเห็นว่าไม่แตะโดนก็เลยคิดเรื่องอื่น เรื่องที่ว่าคือ

สายท่อเติมน้ำมันนั้นเวลาที่ลากมาเติมใส่รถให้เรานั้น แต่ละครั้งมันก็ขดเป็นรูปต่างกัน บางครั้งมีส่วนลากแตะพื้น บางครั้งสูงกว่าพื้น เคยเจอมาเป็นบางครั้งพบว่าพอเติมเต็มแล้วเด็กเอาหัวจ่ายออก ก็ปรากฏว่ามีน้ำมันที่เหลือที่หัวจ่ายไหลออกลงบนพื้น จึงสงสัยว่า ถ้าเราสั่งเติมน้ำมัน เช่น สามสิบลิตร พอเครื่องตัด เราจะได้สามสิบลิตรทุกครั้งไหม โดยที่สายเติมขดเป็นรูปร่างที่ต่างกัน

เพิ่มเติม  ปัจจุบัน หลายๆปั๊มป์ ท่อส่งน้ำมันจะฝังอยู่ด้านบนโครงสร้าง ก็เลยทำให้สงสัยว่า ถ้าเราจอดรถให้ไกลออกไปอีกนิดเพื่อให้สายมันตึง ไม่มีส่วนหย่อนแตะพื้น น้ำมันในสายเติมจะไหลลงถังเราได้หมดหรือไม่

ถ้าไหลลงได้หมดหรือได้มากขึ้น นั่นก็หลายสตางค์อยู่

ตอนนี้คงพอนึกภาพออกแล้วนะครับว่าผมหมายถึงอะไร

ดังนั้น ผมตั้งคำถามใหม่ว่า วาวล์ตัดการจ่ายน้ำมันเข้าถังน้ำมันที่ปั๊มป์นั้นอยู่ที่ตำแหน่งใด

ถ้าอยู่ที่หัวจ่าย ลักษณะการขดของสายก็ไม่มีผล แต่ถ้าอยู่ที่อื่นก็มีผลแน่นอน

มีใครพอทราบบ้างว่าความจริงเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ ?????

• **
Re: ปริสาณน้ำมันกับท่อเติมน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 08:06:48 »
คิดลึก............. แต่ก็น่าคิด

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
Re: ปริสาณน้ำมันกับท่อเติมน้ำมัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 09:07:04 »
น่าจะอยู่ในตัวปั้มเครื่องจ่ายน้ำมันนะครับ สังเกตจากว่าเมื่อเครื่องตัดแล้วหัวจ่ายยังมีน้ำมันไหลออกมาอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 13:44:53 »
เออ..จริงแฮะ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 18:26:32 »
อยากรู้เหมือนกันครับ  :)

ออฟไลน์ Can

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 20:46:38 »
ตกลงมีผู้รู้มาช่วยคลายความสงสัยไหมครับ

น่าจะอยู่ในตัวปั้มเครื่องจ่ายน้ำมันนะครับ สังเกตจากว่าเมื่อเครื่องตัดแล้วหัวจ่ายยังมีน้ำมันไหลออกมาอยู่เลยครับ

ผมเองก็เคยเห็นเวลาเด็กปั๊มป์ยกหัวจ่ายออกแล้วยังมีน้ำมันไหลอยู่ จึงทำให้สงสัยขึ้นมา

ถ้ามีค้างอยู่มันก็ไม่ใช่เงินน้อยๆเมื่อคำนึงถึงราคาที่ลิตรละกว่าสามสิบบาท

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:30:07 »
น่าคิดครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 23:11:23 »
วาล์วตัดน้ำมันอยู่ที่หัวจ่ายตรงที่เป็นมือบีบตอนเติม
เพราะฉะนั้นไม่ว่าสายจะอยู่ยังไงก็ไม่มีผลกับปริมาณน้ำมัน เพราะปกติน้ำมันจะเต็มสายตลอด

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 13:10:05 »
ตาม คห. บนครับ  เคยมีการถามและ ถก ในห้อง หว้ากอ ณ.เวปไม่ประสงค์ให้ออกนามแห่งหนึ่ง ซึ่งได้คำตอบไปเรียบร้อยแล้วครับ