ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องทางด่วนจากจุฬาฯไปททบ.5 ค่ะ  (อ่าน 3330 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
 ::) สวัสดีค่ะขอถามเรื่องทางด่วนค่ะ ต้องขออภัยหากเขียนงงๆนะคะ ขอถามว่าหากขึ้นทางด่วนขั้นที่ 1 โดยขับตรงมาจากจุฬาฯถนนพญาไท เลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานข้ามเเยกลงมาผ่านสวนลุมพินีตรงไปเรื่อยๆเจอทางเข้าทางด่วนด้านซ้ายมือที่ค่าทางด่วน 50 บาท จากนั้นขับขึ้นทางด่วนตรงไปเรื่อยๆจนไปเจอเเยกที่ด้านซ้ายมีป้ายอนุสาวรีย์ชัย กับเเยกที่ด้านขวาไปรัชดา หากเราวิ่งไปทางซ้ายตามป้ายอนุสาวรีย์ชัยไปจะไปลงที่ไหนคะ จุดหมายคือ จะไปทางด่วนเเล้วไปลงให้เจอถนนหน้าททบ.5 เพื่อจะขับต่อไปยังทางลัดเข้าวิภาวดีค่ะ
  งงมั้ยคะ คือกำลังหาทางหนีรถติดเเถวสยามเเละอนุสาวรีย์ชัยไปเข้าถนนวิภาวดีค่ะ รบกวนเเนะนำด้วยนะคะว่าจะต้องวิ่งตามป้ายที่เขียนว่าอะไรไปทางไหนจึงจะไปวิภาวดีได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

จะไปวิภาวดี ก็ลงดินแดงสิครับ

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
จากจุฬาถ้าจะขึ้นทางด่วน พระราม 4 ฝั่งคลองเตยตามที่คุณว่า ถ้าอ้อมไปลงป้ายอนุสาวรีย์ชัยฯ  รู้สึกว่ายูเทิร์นใต้ทางด่วนไม่ได้นะครับ ต้องไปวนรอบอนุสาวรีย์มาใหม่

ถ้าจะเข้าถนนวิภาวดี ลงป้ายดินแดงเลยครับ เข้าถนนวิภาวดีโดยตรงเลย

หรืออีกทางคือขึ้นด่วนพระราม 4 ฝั่งหัวลำโพง แล้วลงป้าย พหลโยธิน (สนามเป้า) ลงทางด่วนแล้วไปทางซ้าย แล้วค่อยตัดขวาตรงทางเชื่อมไปเข้าพหลโยธิน เลยททบ. 5 มาหน่อยครับ

ออฟไลน์ Oah

• **
ตามคำอธิบาย ผมเข้าใจว่าจะขึ้นทางด่วนตรงพระราม 4 (ก่อนข้ามทางรถไฟ)

ถ้าขึ้นทางด่วนตรงพระราม 4 จะไปวิภาวดี ไปลงทางด่วนดินแดงตามความเห็นข้างบนบอกดีที่สุดครับ ใกล้สุด ไม่อ้อม

ออฟไลน์ PP

ใช่ค่ะ สะดวกขึ้นด่านซ้ายมือก่อนข้ามทางรถไฟค่ะ ขอถามเพิ่มดังนี้นะคะ
เมื่อขึ้นไปเเล้วขับไปจนเจอป้ายดินเเดงให้ลงมาเลยใช่มั้ยคะ ลงมาเเล้วจะเข้าช่วงไหนของถนนวิภาวดีคะ เป้าหมายคือจะเข้าถนนรามอินทราใกล้ๆเซ็นทรัลรามอินทราค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลงดินแดง 

ก็ตรงหัวถนนวิภาวดีครับ   

ใกล้กับ รพ.ทหารผ่านศึก

ถ้าจะไป รามอินทราก็ขึ้นทางด่วนไปลงรามอินทราเลยไม่ดีหรอครับ แต่มันหลายต่อ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PP

คือว่าจะขึ้นทางด่วนต่อเดียวเพื่อหนีการจราจรติดขัดเเถวจุฬาฯไปลงวิภาวดีค่ะ ปกติเวลาไม่ใช้ทางด่วนจะขับผ่านพารากอนมุ่งสู่อนุสาวรีย์ชัยไปถนนหน้าททบ.5 จากนั้นเข้าทางลัดสู่ถนนวิภาวดีค่ะ พอเข้าวิภาวดีเเล้ววิ่งฉิวตลอดจนถึงรามอินทราเลยค่ะ เดี๋ยวนี้เเถวพารากอนเเละอนุสาวรีย์รถติดเหลือเกินเเถมยังกำลังซ่อมผิวถนนขรุขระไปหมดเลยค่ะ เเว้บขึ้นทางด่วนหลบไปบ้างน่าจะดีขึ้นค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Petrick

• **
คือว่าจะขึ้นทางด่วนต่อเดียวเพื่อหนีการจราจรติดขัดเเถวจุฬาฯไปลงวิภาวดีค่ะ ปกติเวลาไม่ใช้ทางด่วนจะขับผ่านพารากอนมุ่งสู่อนุสาวรีย์ชัยไปถนนหน้าททบ.5 จากนั้นเข้าทางลัดสู่ถนนวิภาวดีค่ะ พอเข้าวิภาวดีเเล้ววิ่งฉิวตลอดจนถึงรามอินทราเลยค่ะ เดี๋ยวนี้เเถวพารากอนเเละอนุสาวรีย์รถติดเหลือเกินเเถมยังกำลังซ่อมผิวถนนขรุขระไปหมดเลยค่ะ เเว้บขึ้นทางด่วนหลบไปบ้างน่าจะดีขึ้นค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ลงดินแดงมาตรงก่อนถึงทางลัดที่มาจากพหลโยธิน ตรงรพ.ทหารผ่านศึก ที่คุณว่ามา นิดเดียวเองครับ