ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ Jaguar XF Series ครับ  (อ่าน 11740 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
สงสัยเกี่ยวกับ Jaguar XF Series ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 15:18:12 »
พอดีตอนนี้ที่บ้านกำลังหารถใหม่ก็เลยลองหาๆข้อมูลดูครับ
รู้สึกว่า Jaguar ตัวนี้มันก็สวยดี ราคาก็ไม่ได้ต่างกะพวก E Class หรือ Series 5 แต่ทำไมไม่มีคนเล่นเลยครับ
มีใครพอรู้สาเหตุมั้ยครับ ไม่ว่าจะเป็นราคาตก ซ่อมแพง อะไหล่นาน หรืออะไรก็แล้วแต่
โดยส่วนตัวผมว่ามันดูดีกว่า E Class หมายถึง ดูมีระดับกว่า ไม่โหลน่ะครับ แล้วก็ออกสปอร์ตนิดๆ
เทคโนโลยีต่างๆยังไม่ได้ดูรายละเอียด แต่คิดว่าคงสู้เยอรมันไม่ค่อยได้

อยากถามเพื่อนๆอีกข้อว่า ถ้าต้องเลือก XF, E-coupe, 420D จะเลือกอะไรกันครับ และขอทราบเหตุผลหน่อยครับ
ขอแบบเหตุผลส่วนตัวเลยครับ ไม่ต้องคิดเผื่อเป็นตัวผมก็ได้
ตัดประเด็นเรื่องการใช้สอยออกไปเลยครับ เพราะนั่งไม่น่าเกิน 3-4 คน
คันอื่นๆที่บ้านมี Camry ACV40, 520D E60, SLK R172 อยู่แล้วครับ
คันนี้เอามาเปลี่ยนแทน W211 ครับ

ออฟไลน์ snoopink

• Newbie
  • *
Re: สงสัยเกี่ยวกับ Jaguar XF Series ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 15:24:32 »
ถ้าส่วนตัวผมคิดว่าที่ไม่เป็นที่นิยมสักเท่าไหร่ (ผมอยู่ระยองครับ ไม่มีซักคัน รถหรูส่วนมากก็ Benz , BMW , Porsche)
เพราะว่าไม่มีศูนย์บริการเลยน่ะครับ แล้วตอนขายต่อก็คงจะยากลำบากน่าดู ถ้าไม่กดราคาที่ต่ำมากๆ (เพราะไม่นิยม ด้วยเหตุใดผมก็ไม่ทราบ  ??? ??? ???)

แต่ผมชอบนะครับ Jaguar เป็นรถในฝันผมตอนเด็กๆเลยครับ เวลาเข้า กทม ไปทำธุระ นานๆจะเจอสักคันนึง 

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับ Jaguar XF Series ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 17:04:22 »
.
.
.
ผมชอบมากครับ เห็นทีไรมองคอเคล็ดตลอด มันดูดีกว่าคู่แข่งจริงๆ

แต่! ถ้าให้ซื้อไม่เอาครับ เพราะมันคงจะลำบากตอนซ่อมกับตอนขายน่าดู
ถึงใครจะบอกว่าซื้อรถมาขับไม่ได้ซื้อมาขาย แต่สำหรับผม วันนึงยังไงก็ต้องขาย
และก่อนจะขายอาจมีต้องซ่อม การใช้รถไม่ตลาดแบบนี้ผมผ่านมาแล้ว
และขอพอแล้วครับ รถมันควรจะใช้แล้วสบายใจด้วย

แต่ถ้าในตัวเลือกตามนี้ ผมไป 420D ครับ ถึงจะไม่ค่อยชอบเสียงเครื่องมัน
แต่รูปทรงนี่เห็นแล้วสุดๆจริงไ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 18:24:42 »
XF สวยมากครับ เห็นที่อุดรมีคันสองคันนี่แหละครับ ผมว่ามันดูไม่โหลดีนะครับ แต่ก็แอบสงสัยอยู่ว่าเซอร์วิสที่ไหนกัน เพราะที่อุดรไม่มีศูนย์เลยครับ หรือเค้าจะเข้าศูนย์เกรย์กัน

ออฟไลน์ acc4444

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 19:46:11 »

สวยมากๆครับ ดูกี่ทีก็ชอบ ดูสปอร์ต ดูหรูมีคลาส ถึงจะsegmentเดียวกันกับ E หรือ Serie5 แต่ผมว่ามันดูดีกว่ามากๆเลย

เทียบกับ Series 4 ผมก็ชอบคันนี้มากกว่าอยู่ดีครับ ถ้ามีเงินเลือก xf ครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 21:27:45 »
ผมเดาว่าสาเหตุที่ไม่เป็นที่นิยมก็คงเพราะเศรษฐีเค้ามองว่าเบนซ์กับบีเอ็มคลาสสูงกว่ามั้งครับ

หรือบางทีอาจจะใช่ว่ามันคลาสเดียวกัน แต่ในความรู้สึกของคนที่จ่ายเงินไป เค้าคงมองว่าจ่ายเงินในราคาเท่ากัน

ซื้อเบนซ์ ซื้อบีเอ็ม คนมองแล้วเค้ารู้จักมากกว่า ที่สำคัญ ช่างรู้จักมากกว่า เลยลามมาถึงเรื่องศูนย์บริการ

ยิ่งเป็นยี่ห้อที่คนไม่ค่อยเล่นกันแล้ว ถึงจะหรูแค่ไหน แต่คนซื้อไม่ได้มีเงินถุงเงินถังขนาดนั้น

การเซอร์วิสแต่ละทีย่อมใช้เงินและเวลาเยอะกว่ารถที่มีศูนย์บริการเกลื่อนเมืองเป็นธรรมดา

เลยทำให้คิดอยากจะขายรถออกเพื่อไปซื้อคันใหม่เพื่อหลุดพ้นจากปัญหาการเซอร์วิสซะที

จึงเป็นเหตุให้ราคาขายตกต่ำ เกิดเป็นวัฎจักรขึ้นมา ถ้ามีการตัดตอนไป ก็อาจจะทำให้มีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น

ส่วนจะให้เลือกระหว่าง 3 ตัวนี้ ผมมองไปที่ BMW เพราะความแรง รูปทรง และการเซอร์วิสครับ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 21:37:53 »
ส่วนตัวผมชอบเจ้า XF-SERIES 2.2 Diesel ;D

ถ้ามีตังเหลือ ๆ ก็คงจัดครับ เพราะอารมล้วน ๆ ไม่มีเหตุผลประกอบเลยแหละ :P
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 21:50:39 »
เจอบางศูนย์เสนอราคา xf กับ xj เฉียดกันไม่กี่ล้าน เลยเอา xj ดีกว่า

ไม่รู้เกี่ยวมั้ย เท่าที่สังเกต เจอ xj บ่อยกว่า xf

ปล.บ้านผมเปลี่ยน w211 เป็น ML250
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NoomTG

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 21:58:55 »
ตอนนี้ที่บ้านใช้อยู่ครับ ส่วนตัวผมเอง สิ่งเดียวที่คิดว่ามันไม่ดีคือเรื่อง 0 บริการครับ เพราะเมืองไทยมีแต่เกรย์เท่านั้น ที่นำมาขาย เวลาจะเอารถไปทำอะไรทียากมากครับ เพราะไม่มี0เฉพาะ อะไหร่หาไม่ยากเท่าไหร่ครับ สั่งแปปเดียวได้ ภายในประกอบดีครับ ไม่ได้ต่างกับค่ายดาวกับใบพัดครับ ช่วงล่างก็โอเคนะครับ ส่วนตัวเคยใช้ w212 มาก่อนที่จะซื้อเจ้าคันนี้ ครับ :)))

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 22:01:17 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ถ้ามองประเด็นเรื่องการซ่อมสงสัยต้องขอลาครับ
รถสวยมาก ชอบจริงๆครับ แต่ไม่ชอบวุ่นวายเรื่องจุกจิก หรือซ่อมนาน สงสัยต้องจบที่บีเอ็มซะละมั้งเนี่ย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 23:13:42 »
ตอนนี้ที่บ้านใช้อยู่ครับ ส่วนตัวผมเอง สิ่งเดียวที่คิดว่ามันไม่ดีคือเรื่อง 0 บริการครับ เพราะเมืองไทยมีแต่เกรย์เท่านั้น ที่นำมาขาย เวลาจะเอารถไปทำอะไรทียากมากครับ เพราะไม่มี0เฉพาะ อะไหร่หาไม่ยากเท่าไหร่ครับ สั่งแปปเดียวได้ ภายในประกอบดีครับ ไม่ได้ต่างกับค่ายดาวกับใบพัดครับ ช่วงล่างก็โอเคนะครับ ส่วนตัวเคยใช้ w212 มาก่อนที่จะซื้อเจ้าคันนี้ ครับ :)))

คือ เมืองไทยเรามี jaguar thailand นะครับ ศูนย์ชัวร์ๆตอนนี้ก็ตรงถนนวิทยุกับพระราม3 เดือนก่อนก็พึ่งแต่งตั้งตัวแทนจำหน่ายเพิ่มอีก2ราย เท่าที่รู้มาขายในวงไฮโซได้เรื่อยๆ ผมก็เอาใจช่วยให้ขายได้เยอะๆ ตลาดจะได้มีการแข่งขันกัน ผู้บริโภคก็ได้ประโยชน์

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 23:47:38 »
ผมอยากได้ F Type แต่ไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวต้องมานอนปวดหัวนี่ล่ะ

เลยคิดว่าเล่น Porsche น่าจะดีกว่า
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:05:25 »
เท่าที่รู้มาราคาเกร์ยเร้าใจมากๆครับ... :)

ออฟไลน์ mixza69

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:25:12 »
ที่โคราชผมเห็นเฮียคนนึง แกมี 2 คัน

คันแรกมีเสือกระโดด อิอิ

อีกคันเป็นรุ่นที่ จขกท. โพสน์

เห็นทีไรสะกดจิตทุกครั้งเลย

ของเค้าดีจริง แกถึงออกถึง 2 รุ่น

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 10:33:41 »
คหสต.นะครับ จากการมองภายนอกไม่เคยขับไม่เคยนั่ง

ความรู้สึกของผม ผมว่าในไทย brand jaguar positionมันอยู่สูงกว่าbm benzนิดนึงนะฮะ ออกแนวกึ่งๆ exotic  มันดูหรูทันสมัย แต่ คลาสสิก ดูแล้วไม่เบื่อ ที่สำคัญโดดเด่นไม่เหมือนใคร

ถ้าผมมีรถหลายคัน จะซื้ออีกคันให้มันเหมือนคนอื่นทำไม

ออฟไลน์ NoomTG

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 10:46:57 »
ที่โคราชผมเห็นเฮียคนนึง แกมี 2 คัน

คันแรกมีเสือกระโดด อิอิ

อีกคันเป็นรุ่นที่ จขกท. โพสน์

เห็นทีไรสะกดจิตทุกครั้งเลย

ของเค้าดีจริง แกถึงออกถึง 2 รุ่น

บ้านผมก็อยู่โคราชครับ ถ้าจำไม่ผิด โคราชจะมี XJ แล้วก็ XKR อีกครับ เจอที่ไหนเสียวที่นั่นเลย

คือ เมืองไทยเรามี jaguar thailand นะครับ ศูนย์ชัวร์ๆตอนนี้ก็ตรงถนนวิทยุกับพระราม3 เดือนก่อนก็พึ่งแต่งตั้งตัวแทนจำหน่ายเพิ่มอีก2ราย เท่าที่รู้มาขายในวงไฮโซได้เรื่อยๆ ผมก็เอาใจช่วยให้ขายได้เยอะๆ ตลาดจะได้มีการแข่งขันกัน ผู้บริโภคก็ได้ประโยชน์

สงสัยผมเองคงจะไม่ทราบจริงๆครับ เรื่องนี้ขออภัยจริงๆ ตอนที่พี่ชายผมไปซื้อ แกเอา 250 gci ไปเปลี่ยนครับ แกก็บอกมาแบบนี้ ผมก็เลยจำแบบนี้ ฮ่าาา แต่ขอบคุณมากนะครับตอนนี้ทราบแล้ว จะได้บอกทางบ้านว่าเข้า 0 ดีกว่า เกรย์กินเงินผมจุกไปแล้วล่ะมั้งครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 11:05:05 โดย numza135 »

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 12:44:08 »

ไปอยู่ไหนมานี่ วันก่อนศูนย์เพิ่งจัดงานเปิดตัว F-Type ไปเอง

http://www.posttoday.com/%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/303245/%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B9%8CF-Type-Coupe%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2

ออฟไลน์ noah_nida

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 15:34:48 »
ผมว่า อารมณ์คล้ายๆ กับซื้อนาฬิกาอ่ะครับ

คนส่วนใหญ่ถ้าพูดถึงนาฬิกาหรู
ก็มักจะนึกถึง Rolex / Omega / Patek

จะมีสักกี่คนที่นึกถึง Jaeger / Vacheron  
ใส่ไปก็มีน้อยคนที่จะรู้จัก
ตอนจะขายต่อก็เจ็บตัว ^^

แต่ถ้าใช้แล้ว รู้สึกดี มีความสุข ก็โอเคอ่ะครับ
เงินเรา เราซื้อ เราใช้ ไม่ได้ไปขอใคร

แต่นาฬิกาดีกว่ารถอยู่อย่างคือ
ไม่ต้องการ maintenance บ่อยเหมือนรถ
ถ้ามีประเด็นไม่สะดวกเรื่องนี้
ใช้รถตลาด ก็หมดห่วงดีครับ

ขอให้ Happy Hunting นะครับ
ส่วนตัวเชียร์ XF ครับ แนวดีไม่ซ้ำใคร
เคยนั่งรถเจ้านาย ปุ่มเกียร์กับช่องแอร์เท่ห์มาก
แต่อย่าให้นึกถึงตอนเสียนะ  ;D

ออฟไลน์ Xtrail

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 15:47:45 »
ถ้าย้อนกลับไปได้.  คงไม่เอาeclass ตอนนี้มีxf2.0ราคาเดียวกันมีsunroofด้วยคุ้มๆเลย.   รถใช้แค่ปีละไมถึงหมื่นโล. ไม่น่าเสียง่ายๆเอาที่ชอบดีกว่าราคาตกแรงๆทั้งนั้น. แถมxfมีรับประกัน6ปีด้วยถ้าจำไม่ผิด

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 15:54:30 »
ขอบคุณที่ชี้ช่องทางให้ครับ
เดี๋ยวยังไงลองไปหาข้อมูลดูก่อนครับ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 19:02:07 »
คนใช้คงต้องเป็นเศรษฐีในระดับนึง คือไม่ค่อยแคร์เรื่องค่าซ่อมและขายต่อเท่าไหร่ อยากไม่เหมือนใคร
สำหรับผมคนใช้ Jag มันดูหรูกว่า Benz BMW ไปอีกขั้น มันบ่งบอกว่าคนนี้รวยจริง ถึงจะรู้ว่าราคามันเท่าๆกันก้อเหอะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 19:34:36 »
ความภูมิใจ เมื่ออยู่หลังพวงมาลัย หรือ นั่งเบาะหลังมันต่างจาก BMW หรืแ MERC ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 04:38:01 »
มีเรื่องเล่าขำๆสั้นๆครับ เจ้าของธนาคารเขียวไปดูดวง หมอดูบอกว่าดวงต้องขี่เสือ แกไปถอยแจ็คมา1คัน ขับมาสำนักงานใหญ่ ปรากฏว่ายามไม่โบกให้จอดครับ

ต้องลดกระจกลง ยามโบกให้เข้าซองแทบไม่ทันเลย เพราะอะไรหละครับ เพราะว่ามันไม่ใช่ตราดาวที่ รปภ.ไทยส่วนใหญ่คุ้นเคยหละสิ !!!

XF, E-coupe, 420D ผมเลือก E-cabri แต่ถ้ามี R172แล้ว ไป420D โลด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 04:41:23 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 14:34:06 »
มีเรื่องเล่าขำๆสั้นๆครับ เจ้าของธนาคารเขียวไปดูดวง หมอดูบอกว่าดวงต้องขี่เสือ แกไปถอยแจ็คมา1คัน ขับมาสำนักงานใหญ่ ปรากฏว่ายามไม่โบกให้จอดครับ

ต้องลดกระจกลง ยามโบกให้เข้าซองแทบไม่ทันเลย เพราะอะไรหละครับ เพราะว่ามันไม่ใช่ตราดาวที่ รปภ.ไทยส่วนใหญ่คุ้นเคยหละสิ !!!

XF, E-coupe, 420D ผมเลือก E-cabri แต่ถ้ามี R172แล้ว ไป420D โลด

อารมณ์เดียวกับเล็กสั้นแหละครับ เคยมีผู้ใหญ่ท่านนึงเล่าให้ฟังว่า เอาเล็กสั้น LS ไปหาเพื่อนที่โรงแรมห้าดาวแห่งนึง เจอยามบอกว่า"Toyota เชิญจอดด้านในครับ" แล้วก็โบก E-Class ตากลม W210 เข้าไปจอด แต่ท่านก็ไม่ได้โกรธอะไรนะ ท่านบอก"ผมผิดเอง ซื้อรถที่ยามไม่รู้จัก" แล้วก็หัวเราะ เอาจริงๆรถพวกนี้เหมาะสำหรับคนที่ไม่อยากให้คนทั่วไปรู้ว่ามีเงิน นอกจากคนในกลุ่มมีเงินด้วยกัน พวกรถยี่ห้อแปลกๆเนี่ยใครซื้อมานี่คนในกลุ่มพูดถึงทุกคน

ปล. Jaguar XJ ได้ข่าวว่าขายดีขึ้นเนื่องจากเห็นพี่ตึ๊กขับในละคร หุหุ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 14:49:39 »

อารมณ์เดียวกับเล็กสั้นแหละครับ เคยมีผู้ใหญ่ท่านนึงเล่าให้ฟังว่า เอาเล็กสั้น LS ไปหาเพื่อนที่โรงแรมห้าดาวแห่งนึง เจอยามบอกว่า"Toyota เชิญจอดด้านในครับ" แล้วก็โบก E-Class ตากลม W210 เข้าไปจอด แต่ท่านก็ไม่ได้โกรธอะไรนะ ท่านบอก"ผมผิดเอง ซื้อรถที่ยามไม่รู้จัก" แล้วก็หัวเราะ เอาจริงๆรถพวกนี้เหมาะสำหรับคนที่ไม่อยากให้คนทั่วไปรู้ว่ามีเงิน นอกจากคนในกลุ่มมีเงินด้วยกัน พวกรถยี่ห้อแปลกๆเนี่ยใครซื้อมานี่คนในกลุ่มพูดถึงทุกคน

ปล. Jaguar XJ ได้ข่าวว่าขายดีขึ้นเนื่องจากเห็นพี่ตึ๊กขับในละคร หุหุ
มาฟังคนมีระดับเขาคุยกัน  ผมเห็นด้วยนะครับว่าคนเลือกรถรุ่นนี้ต้องเป็นคนมีรสนิยม ใจเย็น ไม่แคร์ว่ารปพ.ไม่รู้จัก ไม่ต้องดูรวยคุ้มค่า  เจ้านายผมใช้อยู่  แกเป็นพวกมหาเศษฐีใจบุญ ใจดีกับทุกคนแบบไม่เว้นหน้าเลยละครับ สุดยอดจริงๆยี่ห้อนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 14:51:59 โดย Activehybrid »