ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเรือนไมล์ไม่ทำงานและคอมแอร์เสียพร้อมกัน  (อ่าน 11584 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
รถผม Honda Jazz GE (ปี 2009) มีปัญหาไฟที่เรือนไมล์ไม่ติดครับ แม้ว่าจะสตาร์ทเครื่องแล้วทุกอย่างมืดและเงียบนิ่งหมด แต่สัญญาณไฟเลี้ยว ไฟหน้า และเบรคมือโชว์ได้ปกติ ทั้งนี้คอมแอร์ก็ไม่ทำงานตามไปด้วย แต่เมื่อบิดกุญแจไปมาระหว่าง on-off ซักพักก็ติดขึ้นมาได้ปกติ รอบเครื่อง ความเร็ว เกจวัดน้ำมันทำงานปกติหมด คอมแอร์ก็เปิดได้ตามปกติ แต่คราวนี้ไฟเตือนเครื่องยนต์ติดขึ้นมาด้วย

เบื้องต้นผมเข้าศูนย์ให้ช่างเช็ครหัสผิดพลาดของรถ เช็คสายไฟ และฟิวส์แล้ว คอมแจ้งว่าเป็นที่สายไฟหลักของรถ แต่เช็คสายไฟจนแทบจะรื้อรถออกมาหมดก็ปกติดี (รื้อแต่ชุดกรองอากาศในห้องเครื่อง) สั่งลบรหัสไปมันก็ขึ้นมาใหม่อีก ฟิวส์ทุกตัวก็ปกติหมด ช่างเลยคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดขึ้นได้อีกสามอย่างคือ...

1. ลีเลย์บางตัวอาจจะเสีย แบบติดๆ ดับๆ ซึ่งเช็คกันลำบาก
2. เรือนไมล์เสีย ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ หรือไม่ก็เอาไปซ่อมข้างนอก (ถ้าซ่อมได้)
3. ECU เสีย!!!! (อย่าให้เป็นตัวนี้เลย T-T)

ตอนนี้ทั้งผมและช่างกำลังงงอยู่ว่าเป็นที่อะไรกันแน่ แต่ช่างก็บอกว่าให้นำรถมาเช็คใหม่อีกทีในวันรุ่งขึ้น เดี๋ยวเขาจะเอาอะไหล่เรือนไมล์มาเช็คอีกทีว่าเป็นที่เรือนไมล์จริงๆ หรือปล่าว ระหว่างนี้ก็ขับกลับทั้งที่มันดับหรือบิดไปมาให้มันติดไปก่อน (ผมไม่ยอมทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เองครับ)

หลังจากที่ขับกลับถึงบ้านแล้ว ผมลองถอดขั้วแบตดูสองถึงสามนาทีแล้วเสียบเข้าไปใหม่ดูก็ไม่ได้ผลครับ

ตอนนี้เลยขอถามปัญหาจากสมาชิกในบอร์ดดูว่ามีท่านใดพอจะวิเคราะห์ความเป็นไปได้ปัญหาที่เกิดนี้ได้บ้างครับ?

ปล. สำหรับบางท่านนะครับ พยายามเลี่ยงประโยค "ไม่ได้กวนนะ" ขึ้นก่อนนะครับ ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
ของผมเคยเป็นอาการคอมแอร์ไม่ทำงานครับ ทำยังไงก็ไม่ติดเช็คไฟหมดแล้ว สรุปมาตายตรงที่ วิทยุครับ!!! วิทยุผมมันถอดเข้าออกได้ แล้วทีนี้เราใส่ไม่ตรงเขี้ยว เขี้ยวมันสปาร์คกัน ระบบมันเลยตัดระบบไฟที่ใช้โหลดเยอะๆครับ

ก่อนเป็นได้ไปทำอะไรมามั้ยครับ อ่ออ แล้วอีกอาการของผมคือ คอมแอร์อยู่ดีๆจะติดก็ติด จะดับก็ดับ เกิดหลังจากฝนตกหนักสักพัก แล้วทีนี้ รีเลย์คลัชแอร์ผมมันแตก พอน้ำ มันเข้าไปก็เลยช็อตบ้างไม่ช็อตบ้าง อาการนี้ช่างรื้อผมซะเละ สังเวยถังเก็บน้ำล้างกระจกไป 1 เพราะรีเลย์มันซ่อนอยู่ด้านหลัง อยู่ในแก้มรถ ช่างขี้เกียจ งัดซะงั้น?

ก่อนเป็นผมไม่ได้ไปทำอะไรมาเลยครับ อยู่ๆ ก็เป็นเสียเอาดื้อๆ จะมีก็แต่ช่วงหลังๆ ที่รถจะสตาร์ทติดยากหน่อยตอนเครื่องร้อนน่ะครับ เหมือนแบตกำลังจะเสื่อมมากกว่า เพราะผมใช้แบตลูกเดิมมาสองปีกว่าแล้วครับ แต่ช่างก็ลองทดสอบพ่วงแบตจากรถคันอื่นในศูนย์ให้กำลังไฟปกติก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

อ้อ...เมื่อเช้าก่อนที่ผมจะนำเอารถเข้าศูนย์อีกรอบ ผมลองเปิด diag ของวิทยุเพื่อวัดความเร็วของรถดู ตัววิทยุสามารถโชว์ความเร็วรถในขณะที่วิ่งได้ตามปกตินะครับ แต่ไฟและเกจที่เรือนไมล์ก็ยังเงียบนิ่งสนิทอยู่เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 08:25:57 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ครับผม ยังไงเข้าศูนย์ ลองให้ช่างถอดเรือนไมค์ออกมาเช็คค่าต่างๆก่อนดีมั้ยครับ ผมว่า มันอาจจะไม่ใช่เรือนไมค์เสียนะ เราจะได้ตัดปัญหาออกไป

ส่วนเรื่อง ecu เสีย ผมยังไม่เคยเจอมันเสียแบบนี้อ่ะครับ ส่วนใหญ่ที่เจอเสีย ไฟengine โชว์ สตาร์ทไม่ติด เครื่องกระตุก อะไรแบบนี้อ่ะครับ

ยังไงเอาใจช่วยนะครับผม ผมว่าอาจจะมีงานรื้อพรมกันแน่ๆ ถ้าทุกอย่างปกติหมด

ปล.ผมพึ่งนึกออก ถ้ากลัวว่า ecu เสียจริงๆ ลองหาเพื่อนๆหรือพี่ๆในคลับ jazz ดูครับ แล้วขอแกลองมาสลับกล่องใส่ ถ้าหายก็จอบอกับกล่องเลย จะลองซ่อมหรืออะไรก็แล้วแต่อาการเลยครับ แต่ถ้ายังเป็นอยู่ก็ตามด้านบนเลยครับ ก่อนรื้อ ecu อย่าลืมถอดขั้วแบตก่อนนะครับ หาไขขวงปากแบนเล็กๆไว้ช่วยถอดปลั้กด้วยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 08:54:40 โดย Destiny_gun »

มาแจ้งความคืบหน้าและผลสรุปครับ

ตกลงเรือนไมล์รวนครับ ช่างถอดออกมาแล้วสั่งล้างค่าหมดทุกอย่างแล้วโปรแกรมกลับเข้าไปใหม่ก็เป็นปกติแล้วครับ  :D

ก่อนหน้านี้ในช่วงเช้า ระหว่างที่ผมขับรถไปที่ศูนย์เพื่อเอาไปเช็คปัญหาต่อ อยู่ๆ เรือนไมล์ก็ติดขึ้นมาเองซะงั้น ไฟและเข็มวัดต่างๆ ติดตามปกติ ยังมีไฟรูปเครื่องยนต์ติดเหมือนเดิม แต่คอมแอร์ไม่ทำงานตามไปด้วยซะงั้น ผมตกใจที่อยู่ๆ มันติดวูบขึ้นมาเองนะ ถึงกับอุทาน "เฮ้ย!" ขึ้นมาทันที

งงอยู่เหมือนกันว่าทำไมอยู่ๆ ถึงเป็นปัญหาได้ ทั้งที่รถผมเดิมๆ หมดทุกอย่าง จะมีใส่อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับไฟฟ้าเพิ่มก็คือกล้องวงจรปิดหน้ารถอย่างเดียวเท่านั้นเอง

ขอขอบคุณ Destiny_gun ที่เข้ามาร่วมให้การช่วยเหลือนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 20:41:17 โดย iKrit »

มาแจ้งความคืบหน้าและผลสรุปครับ

ตกลงเรือนไมล์รวนครับ ช่างถอดออกมาแล้วสั่งล้างค่าหมดทุกอย่างแล้วโปรแกรมกลับเข้าไปใหม่ก็เป็นปกติแล้วครับ  :D

ก่อนหน้านี้ในช่วงเช้า ระหว่างที่ผมขับรถไปที่ศูนย์เพื่อเอาไปเช็คปัญหาต่อ อยู่ๆ เรือนไมล์ก็ติดขึ้นมาเองซะงั้น ไฟและเข็มวัดต่างๆ ติดตามปกติ ยังมีไฟรูปเครื่องยนต์ติดเหมือนเดิม แต่คอมแอร์ไม่ทำงานตามไปด้วยซะงั้น ผมตกใจที่อยู่ๆ มันติดวูบขึ้นมาเองนะ ถึงกับอุทาน "เฮ้ย!" ขึ้นมาทันที

งงอยู่เหมือนกันว่าทำไมอยู่ๆ ถึงเป็นปัญหาได้ ทั้งที่รถผมเดิมๆ หมดทุกอย่าง จะมีใส่อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับไฟฟ้าเพิ่มก็คือกล้องวงจรปิดหน้ารถอย่างเดียวเท่านั้นเอง

ขอขอบคุณ Destiny_gun ที่เข้ามาร่วมให้การช่วยเหลือนะครับ  ;D

ยินดีครับผม ทีนี้ก็ใช้ได้สบายใจแล้ว เสียดายเวลาที่ช่างไปรื้อระบบไฟหน้ารถจริงๆเลยครับ 555

ปล.ผมรู้สึกชอบ gd มากกว่า gk แฮะ แค่เกียร์ CVT ผมก็สยองแล้ว ยังมาเจอปัญหา กล่องติ๊งต๋องอีก แต่คงเหมาะกับคนเมือง 20 นาที ขยับไม่ถึง 10โล

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ลองเอากุญแจสำรองมาสตาร์ทหรือบิดดูบ้างหรือยังครับ 
แค่สงสัยอะไรที่ทำง่ายๆได้ก่อนครับ  ;)

ออฟไลน์ ืnaet_manu

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ รบกวน ถามชื่อศูนย์ฮอนด้าที่นำรถไปแก้อาการ ตามกระทู้ เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 22:48:51  ครับ

รถผม Honda Jazz GE ปี 2012 ครับ  มีปัญหาดังนี้ครับ 
อาการที่ 1 ไฟเรือนไมล์ดับ ติดแต่สัญญาณไฟเลี้ยว ไฟเบรคมือ ไฟถุงลม ขึ้นค้างตลอดเลยครับ แอร์ก็ไม่เย็นด้วย
อาการที่ 2 ซักพักไฟที่เรือนไมล์ก็ติดขึ้นมาปกติ รอบเครื่อง ความเร็ว เกจ์วัดน้ำมันทำงานปกติหมด แอร์ก็เย็นปกติ แต่ไฟเตือนเครื่องยนต์ติดขึ้นมาด้วยครับ 
วันนี้เอาไปให้ ศูนย์ฮอนด้าบางปู เช็คอาการ  ช่างแจ้งว่าบอร์ดเรือนไมล์เสีย เปลี่ยนใหม่  6,700 บาท ครับ
เลยอยากลองไปเข้าศูนย์อื่นเช็คครับ
ขอบคุณครับ