ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เป็นแบบนี้เหรอ  (อ่าน 6511 ครั้ง)

ออฟไลน์ franky

• Full Member
ครบ10000 โล เลยไปเช็คระยะที่ศูนย์โตโยต้าแห่งหนึ่งแถวบ้าน ก็ค่อนข้างใหญ่นะมี2สาขาเลย
ลองหาข้อมูลก็เคยมีคนเจอว่าไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ หรือ ไม่ก็โดนยัดเยียดรายการเสริม ปรากฏว่า
1. เข้าไปพนักงานคิดมา2พันกว่า (นมค.กึ่งสังเคราะห์)มีรายการ ล้างห้องเครื่อง, ล้างหัวฉีด, น้ำยาเคลือบกระจก ซึ่งไม่จำเป็น เลยบอกไม่เอา เอาเฉพาะล้างห้องเครื่องเพราะถ่ายครั้งแรกอาจมีเศษเหล็กเยอะ ซึ่ง พนง.บอกต้องล้างทุกครั้ง ตูใช้รถมา30 กว่าปี ไม่เคยล้างเวยเฮ้ย
2. หลังจากใช้เวลา จากที่นัดไว้ 1 ชม. 15นาที่ (รวมล้างรถ) ก็มาบอกว่า รับได้เลยแต่ยังไม่ได้ล้างถ้าล้างต้องอีก 1 ชม. ก็เอาล้าง ผ่านไปอีก 1 ชม. ยังเห็นรถจอดอยู่ เลยไปยืนมอง มันรับไปล้าง อีก 1ชม . สรุป 3 ชม. จากที่เคยบอกว่า 1 ชม.15 นาที
3. หลังรับรถ ก็เปิดดู นมค. ดำมัย ก็โอเค มันใสอยู่ แสดงว่าเปลี่ยน แต่สังเกตกรองดูมีคราบน้ำมันเครื่องที่รอบกรอง กับที่รางลองน้ำมันเครื่อง ทำไมตอนเปลี่ยนกรองช่างไม่ทำความสะอาด แล้วกรองก็มีลอยบุบด้วย เหมือนเอากรองเก่าจากคันอื่นมาใส่ เพราะตอนใส่ต้องคว่ำกรองลงทำให้น้ำมันเครื่องเลอะ

มีสมาชิกท่านใดโดนแบบผมมัยครับ หรือผมคิดมากไปเอง

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=80917.msg2023874;topicseen#new

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เป็นแบบนี้เหรอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 11:40:53 »
เอาแค่เรื่องกรองนะครับ. ดูแล้วกรองสภาพใหม่น่าจะเป็นตัวใหม่

ส่วนรอยที่เห็นเรื่องปกติจากการใส่ด้วยเครื่องมือต่างๆ หรือน่าจะเป็นรอยจากการใส่ด้วยสามขาแบบบีบ

ส่วนน้ำมันที่เลอะ ถอดกรองออกตรงนั้นต้องเลอะ เป็นเรื่องปกติ แต่ช่างควรทำความสะอาดครับ

Re: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เป็นแบบนี้เหรอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 11:55:54 »
ขอบคุณครับ ผมก็พยายามมองในแง่ดีเหมือนกัน เพราะใช้ยี่ห้อนี้อยู่หลายคัน แต่เท่าที่ดูถ้าใช้สามขา ก็น่าจะมีรอยสามจุด แล้วศูนย์น่าจะมีบล้อคถอดกรองนะครับเพราะไม่ใช่ช่างทั่วไป มีกรองไม่กี่ขนาด โดยเฉพาะ vigo fortuner เนี่ย วิ่งกันเกลื่อน
เดี๋ยวคราวหน้าลองเปลี่ยนศูนย์ดู ถ้าออกมาเหมือนกันก็แสดงว่าเป็นมาตรฐานพี่โต เจ้าตลาด

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 12:00:06 »
ไม่น่าใช่สามขา และก็บล็อก อาจจะเป็นไขมือเอาเลยก็ได้นะครับ แล้วกรองมันหลุดมือหล่น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 14:49:56 »
เท่าที่ผมทราบและเห็นพ่อทำมา การใส่กรองพ่อบอกว่าแค่เอาน้ำมันเครื่องมาทาที่ซีลยางบางๆและไขเข้าไปด้วยมือและบิดด้วยแรงมือก็พอแล้ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 15:21:46 »
ไปศูนย์โตโยต้าผมเป็นแบบข้อ 2 ตลอดเลยช่วงนี้

ไม่ได้ตามเวลาที่นัด เลยตลอด

ทั้งที่ศูนย์ยี่ห้ออื่นที่ผมไปไม่เคยเลยเวลานัดอ่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 15:56:30 »
ระวังเป็นเด็กฝึกงาน หรือช่างหัวมันครับ ชอบทำเร่งๆ เพื่อเอาสถิติ จำนวนคัน

น้ำมันเครื่องเก่าที่ไข ปล่อยออกไม่หมด ก็ปิดฝา ใส่น้ำมันเครื่องอันใหม่เข้าไป
ถ้าการถ่ายน้ำมันเครื่องเป็นแบบดูดน้ำมันเก่าทิ้ง อันนี้ชัวร์กว่าครับ

เดินไปดูรถเลย ไม่ใช่แค่มองผ่านกระจกในห้องแอร์เย็นฉ่ำ

ผมไม่ได้ใส่ร้ายครับ แต่ช่างทั่วไปเป็นแบบนั้นจริงๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 17:05:18 »
แจ้งพี่โต ไปแล้วครับ พี่โตให้ศูนย์ติดต่อกลับมา แจ้งว่า การใส่กรองอาจทำให้เกิดรอยได้เป็นปกติ ส่วนคราบน้ำมัน ก็ยังไม่ตอบประมาณว่าก็อาจมีได้
แค่เนี่ยผมก็สบายใจแล้วละ ที่แท้ก็เป็นมาตรฐานพี่โตอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นรถพี่โตที่ไปเช็คระยะกะศูนย์ก็ต้องได้สภาพเดียวกันกะผมเนี่ยแหละ
เท่านี้แหละที่ต้องการคำตอบ จะได้ขับรถอย่างสบายใจ ใครๆเค้าก็เป็นแบบเราทั้งนั้น มาตรฐานเดียวกัน คิดมากไปได้ ท่านอื่นอย่าคิดมากอย่าผมนะครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 17:14:13 »
ปกติเวลาใส่กรองเข้าไปให้ใช้มือหมุนจนตึงมือเท่านั้นนะครับ เวลาถอดจึงใช้เครื่องมือถอด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 18:45:15 »
คิดในแง่บวกหน่อย ก็ทำกรองตก + น้ำมันเครื่องจากกรองเก่า

แต่ถ้าถอดกรองออกมาแล้วดำปื้ดดด นี่ มีเฮ ครับ  ;D

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 16:52:09 »
ผมเน้าเข้าศูนย์ที่สามารถมองเห็นการทำงานของช่างได้ครับ พอเสร็จรับรถก็ดึงก้านเช็คน้ำมันเครื่องอีกที แล้วก็ก้มดูกรองน้ำมันเครื่องด้วย(ก่อนออกจากบ้านทำมาร์คไว้ที่กรองด้วย)

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 22:17:36 »
ปกติ toyota จะคืนอะไหล่ กับพวกกระป๋องหรือถั่งน้ำมัน มาให้ด้วยนะครับเวลาเปลี่ยน
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB