ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นไหม capa ติดเครื่องเสียง + power4ch + subสำเร็จรูปกระจอกๆ  (อ่าน 6802 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongaid

• Newbie
  • *
ผมติด font pioneer x2650bt

power ecio 4ch

ตู้สำเร็จรูปมีแอมในตัว ของกระจอกตามคลองถม ตัวละ 2000

ลำโพง 6 นิ้ว แยกชิ้น 4 ชุด (หน้า 2 หลัง 2)

จำเป็นต้องใส่พวก capa หรือ เพิ่มแอมป์แบตไหมครับ

ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนแบตมาเมื่อ เดือน พฤษภาคม puma gold แบตแห้งลูกดำๆ อะครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ;D

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ผมติดแอมป์ 5 ch ตัวใหญ่ front pioneer + จอ ลำโพง แยกชิ้น 4 ชุด sub 10" 1 ตัว  ไม่ได้ติด capa ไม่จำเป็นเลย

เปลี่ยนสายแบตดีๆ ใหญ่หน่อย พอละคับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
แบตเตอรี่ดีๆ+สายไฟดีๆ
ดีกว่าคาปาเป็นสิบตัวครับ
แต่ระบบ ที่พี่บอกมา ใช้ไฟไม่เยอะครับ
ขอแค่แบตไม่เสื่อม ก้อน่าจะพอครับ

ออฟไลน์ beerrl

ไม่จำเป็นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ AutoPlace

ที่ติดมาคิดว่าเสียงดีหรือยังล่ะครับ
ถ้าดีแล้ว CAP ก็ไม่ต้องใส่ มันช่วยช่วงที่ดนตรีโหมหนักๆ ไม่ให้ไฟตก
แต่ถ้าอยากได้เสียงดี ต้องแบตดีๆ สายไฟดีๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ nongaid

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
ขอถามเพิ่มเติมว่าแบตเครื่องเสียงนี่ของยี่ห้ออะไรดีครับ หลังไมค์ก้อได้ครับ

ออฟไลน์ bmmac

ถ้าติดแค่นั้นไม่จำเป็นครับ เพราะ capa ทำหน้าที่เก็บและจ่ายไฟ
ระบบของคุณใช้ไฟไม่มาก ยังนึกไม่ออกว่าจะมีช่วงไหนกระชากไฟ
หรือโหลดไฟมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 22:02:37 โดย bmmac »

ออฟไลน์ the kit

cap คือตัวสำรองไฟในช่วงกระฉากกระแสไฟรุนแรงและต่อเนื่อง
นิยมใช้กับ amp ขับซับ

แต่!!! ถึงคุณมีซับ ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะการฟัง ถ้าเน้น audiophile คือมีเสียงทุ้มต่ำมาเสริมเพื่อให้มิติเสียงสมบูรณ์ ไม่ฟังดังมากเกินไป ก็ไม่จำเป็น
แต่ถ้าเน้นอัด ควรต้องมี ถึงไม่ต้องหูทอง ก็ฟังออกว่ามีกับไม่มีต่างกันเช่นไร เพลงเดียวกัน เวลาเดียวกัน เบสจะลงลึกและต่อเนื่องต่างกัน

ซับแยกที่มาตีตู้เอง หรือซับสำเร็จรูปที่มีภาคขยายในตัว ถ้าฟังอัด มี cap ดีกว่าไม่มี

สรุป คือ ขึ้นอยู่กับการฟัง นานๆ อัดที ไม่ต้องมีก็ได้  แต่ถ้าอัดบ่อยๆ มีดีกว่าไม่มี
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
Amp แค่ 4ch กับ ลำโพง4ชุด ระวังจะขับเสียงที่ได้ไม่ออกหรือว่าดีพอนะครับ ถ้าเป้นผมจะใช้แค่ลำโพงคู่หน้า คู่เดียวกับซับสำเร็จนั้นแหล่ะ ทำเยอะรายละเอียดยิ่งเยอะ ยิ่งเสียเงินเยอะครับ     บ่
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
ตัวกรองไฟที่พวกเวบเครื่องเสียงรถยนต์เค้าเล่นกันเห็นผลครับ เสียงสะอาดใสขึ้นชัดเจน หลักการคล้ายๆกรองไฟเครื่องเสียงบ้าน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ถ้าพอใจเสียงอยู่แล้วก็ไม่ต้องใส่ครับ เครื่องเสียง ยิ่งเพิ่มอุปกรณ์มากชิ้น ก็ยิ่งเพิ่มความเสี่ยงที่จะทำให้เสียงดร็อปลงไปเรื่อยๆ ลำโพงดี+แอมป์แมชท์+สายลำโพงและสายสัญญาณคุณภาพดี+ฟร้อนท์เต็มวัตต์ แค่นี้ก็ให้เสียงที่อิ่ม กังวาล และมีมิติที่ดีได้แล้วครับ ที่เหลือก็แค่เซ็ตอัพตำแหน่งลำโพงให้ถูกตำแหน่งครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ