ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ Jazz 2014 SV+ vs Fiesta Ecoboost 1.0 HB  (อ่าน 8217 ครั้ง)

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ขอความเห็นครับ Jazz 2014 SV+ vs Fiesta Ecoboost 1.0 HB
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 19:24:33 »
ลังเลอยู่ระหว่างสองตัวนี้ครับ อยากถามความเห็น คำแนะนำ (เรื่องความสวย ผมว่าแล้วแต่คน ขอข้ามไปก่อน)
อยากใช้ยาวๆซัก 5 ปีขึ้นไป ส่วนมากไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง ขับในเมือง 70 ตจว 30 เดือนนึงขับไม่น่าเกิน 1000 โล
ถ้าขับออก ตจว ก็มีเร็วบ้าง ประมาณ 130-140
อยากถามความเห็นทุกท่านเรื่อง

1.ระบบความปลอดภัย ทั้งเชิงปกป้อง และแก้ไข
(Jazz มีถุงลมมากกว่า มี VSA ส่วน Ford ก็มี ESP ส่วนตัวถังนี่แข็งแรงกว่าจริงปะครับ?)
เทียบๆโดยรวมคิดว่าอันไหนน่าจะปลอดภัยกว่ากัน

2.การขับขี่ ช่วงล่าง การบังคับรถยามคับขัน

3.ปัญหาจุกจิก ฟอร์ดปรับปรุงไปบ้างจากรุ่นเดิมหรือยังครับ สำหรับ Fiesta Ecoboost ที่ออกใหม่นี่

4.ประเด็นอื่นๆ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
Re: ขอความเห็นครับ Jazz 2014 SV+ vs Fiesta Ecoboost 1.0 HB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 19:51:03 »
ลังเลอยู่ระหว่างสองตัวนี้ครับ อยากถามความเห็น คำแนะนำ (เรื่องความสวย ผมว่าแล้วแต่คน ขอข้ามไปก่อน)
อยากใช้ยาวๆซัก 5 ปีขึ้นไป ส่วนมากไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง ขับในเมือง 70 ตจว 30 เดือนนึงขับไม่น่าเกิน 1000 โล
ถ้าขับออก ตจว ก็มีเร็วบ้าง ประมาณ 130-140
อยากถามความเห็นทุกท่านเรื่อง

1.ระบบความปลอดภัย ทั้งเชิงปกป้อง และแก้ไข
(Jazz มีถุงลมมากกว่า มี VSA ส่วน Ford ก็มี ESP ส่วนตัวถังนี่แข็งแรงกว่าจริงปะครับ?)
เทียบๆโดยรวมคิดว่าอันไหนน่าจะปลอดภัยกว่ากัน

2.การขับขี่ ช่วงล่าง การบังคับรถยามคับขัน

3.ปัญหาจุกจิก ฟอร์ดปรับปรุงไปบ้างจากรุ่นเดิมหรือยังครับ สำหรับ Fiesta Ecoboost ที่ออกใหม่นี่

4.ประเด็นอื่นๆ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

เหมือนจะมีคนถามใกล้เคียงกันหน้าที่แล้ว ลองอ่านดูครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39078.0.html
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
Re: ขอความเห็นครับ Jazz 2014 SV+ vs Fiesta Ecoboost 1.0 HB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 20:46:36 »
Fiesta ecoboost ครับ ผม​ใช้​อยู่ ตอนนี้​ก็​เกือบๆ 2 เดือน​แล้ว ยัง​ไม่มีปัญหาครับ สมรรถนะอว่าแรงที่สุดในกลุ่ม B- segment ประหยัด​น้ำมันพอๆกับ Eco car ครับ

เรื่อง​ความปลอดภัย ถ้า​ปกติ​ไม่มี​คน​นั่งหลัง ก็สบายใจได้ก็​สบายใจ​ได้​ครับ

เรื่อง​การ​เปลี่ยนเกียร์อันนี้มี​ข้อ​ติ​หน่อยคือ ต้อง​กดปุ่ม​ที่​หัว​เกียร์ในโหมด S แทนที่จะใช้การโยกหรือ​ติดตั้ง paddle shift ซึ่ง​ใน Jazz มี​มา​ให้​ครับ แต่ก็​กลายเป็นแค่ล็อกอัตราทด เพราะ Jazz ใช้​เกียร์ cvt

ถ้าขับทางไกลบ่อยๆ Fiesta ecoboost ไม่มี cruise control มาให้ครับ แต่ Jazz มี แต่ถ้า​ไม่ได้ใช้ก็​ไม่เป็นไรครับ

เรื่องศูนย์บริการ Ford จะ​มี​น้อยกว่าและบริการไม่ดีเท่าที่ควรในบางศูนย์ แต่​ศูนย์ดีๆ ก็ยัง​มี​เยอะ​ครับ​เช่น​ศูนย์ที่นครปฐมและลำลูกกา
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 20:58:20 »
1)ระบบความปลอดภัย ทั้งเชิงปกป้อง และแก้ไข
Fiesta ทำระบบESP มาก่อน Honda เรื่องความปลอดภัย เมกา ไม่ขี้เหนียว
ดีที่Honda Jazz / City รุ่นใหม่มีออปชั่นให้มากขึ้นแล้ว และดูดี มีมากกว่าFiesta
(มองย้อนไปรุ่นก่อนหน้านี้ ในราคาขายที่เท่ากัน Honda คงทำกำไรต่อคันได้มากกว่า Fiesta )

2)ถ้าเป็นรถเดิมๆ จากโรงงาน ไม่ได้ปรับแต่งช่วงล่าง
Fiesta ขับสนุกกว่า ยิ่งเป็นเครื่องEcoboost1.0 แรงจริง
ที่ความเร็ว 120+++++ จนมิดคันเร่ง มั่นใจครับ
(เหตผลส่วนตัว จากการใช้งานFiesta 1.5ครับ)

3)ปัญหาจุกจิก คงไม่ต่างกัน แต่ที่สำคัญ คือ0บริการ > Hondaดีกว่าครับ

เครื่องเสียงFieseta ลำโพง6ตัว เสียงดี เพลินเลยครับ
ไม่เคยนั่ง ไม่เคยขับnew Jazz ครับ

แล้วแต่รถนิยมครับ นั่งแล้ว ขับแล้ว สัมผัสได้เอง ว่าเราชอบคันไหน
ถ้า0บริการFord ดีแบบHonda ผมก็เชียร์ Fiesta Ecoboost ครับ ฮาาาาา ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 21:08:26 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 22:14:19 »
ต้องด่าเฟียสต้าที่หั่นบางอย่างออกจากตัว Ultimate ครับ
บวกกับเรื่องต่างๆ ตอนนี้คิดว่าแจ๊สก็ยังได้เปรียบ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 22:36:11 »
เน้นความอเนกประสงค์ ความกว้างโปร่งโล่ง Jazz ทำได้ดีกว่า
เน้นความไฮเทค ช่วงล่างดี ขับสนุก Fiesta ทำได้ดีกว่า

ศูนย์บริการคิดว่าศูนย์ฮอนด้าบางแห่งวิเคราะห์แก้ไขปัญหาได้เก่งและตรงจุดกว่า แต่เรื่องความละเอียดงานคงพอกัน ล่าสุดที่ไปซ่อมเรือนไมล์กับ Jazz ตัวก่อนปัจจุบัน เหมือนช่างจะขันน็อตไม่ครบ เห็นน็อตตกอยู่ใต้เบาะตัวนึงหลังรับรถไปแล้ว - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 06:51:38 »

ถ้าขับคนเดียวคู่นี้เลือกง่ายไป Fiesta Ecoboost เลย ได้คุณสมบัติดีกว่าเกือบทุกด้าน

ไม่ว่าขับขี่ในเมืองที่คล่องแคล่ว ทางไกลก็สมรรถนะกำลังเรียกได้ทันใจยามเร่งแซง ช่วงล่างการบังคับควบคุมก็ดีกว่า

ความปลอดภัยฟอร์ดคุยว่าโครงสร้างเป็นเหล็กโบรอนที่แข็งแรงกว่า

ห้องโดยสารเงียบกว่า

ประหยัดเชื้อเพลิงกว่า แต่เติม E85ไม่ได้

ที่ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมก็เป็นเรื่องเกียร์ แต่ซีลเกียร์ที่มีdefectก็เปลี่ยนเป็นรุ่นปรับปรุงใหม่แล้ว

มีแต่ศูนย์บริการที่เห็นชัดๆว่าสู้hondaไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 09:06:17 »
Fiesta Ecoboost ไปทางพรีเมรียมนะครับ

เครื่องยนต์Turbo1.0ประหยัดน้ำมัน แต่0-100 9.15วิ  อย่าว่าแต่B-Carเลย C-Carรถบ้านยังไม่มี ณ.ตอนนี้ มิ.ย.57

เทียบกับJazz ที่เป็นรถยอดนิยม ชื่อเสียงแพร่หลาย ห้องโดยสารใหญ่สุดในClass

อยู่ที่คุณอยากได้อะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2014, 09:17:25 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 09:43:44 »
ถ้าไปทางสมรรถนะ เครื่อง ช่วงล่าง การเก็บเสียง เฟียสต้ากินรวบคับ ถ้าเอาประหยัดและเอาความกว้าง jazz คับ เฟียสต้าเปนรถรุ่นเล็กที่ผมว่าขับ

สนุกที่สุดละคับถามว่าศูนย์เลวร้ายมั้ยก้ไม่นะคับ บางที่ใช้ได้เลยดีกว่าเชฟนะผมว่าแต่ถ้าเทียบกะฮอนด้าสู้ไม่ได้คับ แค่การต้อนรับก้ต่างกันละคับ

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 11:17:06 »
Fiesta รุ่นก่อนเห็นทีปัญหาเยอะเหมือนกัน บวกกับ 0 บริการที่น้อยและไม่เพียงพอ
ส่วนตัวผมสนับสนุนเบนซินขนาดเล็กเทอรโบครับ มันน่าจะกำลังมา แต่เมื่อไหร่พี่ยุ่นจะเอามาทำจริงๆจังสักที

ส่วนความปลอดภัยรถเล็กถึงจะพกระบบมาเยอะแต่ขนาดตัวรถมันก็เป็นเรื่องสำคัญในกรณีที่เกิดเหตไม่คาดคิด ขับขี่ปลอดภัยและไม่ประมาทสำคัญสุดคือตัวเราเอง
Jazz ตัวใหม่ผมว่า ไม่สะดุดตา แต่งก็ไม่น่าจะขึ้นเหมือนก่อนๆ ได้ที่สดและบริการหลังขายหรือเอาไปติดแก้สทำนองนี้
ถ้าเอามาวิ่งเยอะไปรถบ้านดีกว่าครับ ไม่ปวดหัวเพราะซ่อมไม่แพงอะไหล่เยอะแยะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 19:12:38 »
Fiesta Ecoboost ขาซิ่งไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 23:54:09 »
1)ระบบความปลอดภัย ทั้งเชิงปกป้อง และแก้ไข
Fiesta ทำระบบESP มาก่อน Honda เรื่องความปลอดภัย เมกา ไม่ขี้เหนียว
ดีที่Honda Jazz / City รุ่นใหม่มีออปชั่นให้มากขึ้นแล้ว และดูดี มีมากกว่าFiesta
(มองย้อนไปรุ่นก่อนหน้านี้ ในราคาขายที่เท่ากัน Honda คงทำกำไรต่อคันได้มากกว่า Fiesta )

2)ถ้าเป็นรถเดิมๆ จากโรงงาน ไม่ได้ปรับแต่งช่วงล่าง
Fiesta ขับสนุกกว่า ยิ่งเป็นเครื่องEcoboost1.0 แรงจริง
ที่ความเร็ว 120+++++ จนมิดคันเร่ง มั่นใจครับ
(เหตผลส่วนตัว จากการใช้งานFiesta 1.5ครับ)

3)ปัญหาจุกจิก คงไม่ต่างกัน แต่ที่สำคัญ คือ0บริการ > Hondaดีกว่าครับ

เครื่องเสียงFieseta ลำโพง6ตัว เสียงดี เพลินเลยครับ
ไม่เคยนั่ง ไม่เคยขับnew Jazz ครับ

แล้วแต่รถนิยมครับ นั่งแล้ว ขับแล้ว สัมผัสได้เอง ว่าเราชอบคันไหน
ถ้า0บริการFord ดีแบบHonda ผมก็เชียร์ Fiesta Ecoboost ครับ ฮาาาาา ;D

+1 ความคิดเห็นตรงกันครับ Fiesta 1.0 Ecoboost แรงจริงอะไรจริง
ลดราคาจาก 779,000 ลงมาเหลือ 749,000 - 754,000 น่าซื้อมากขึ้น
ขับคนเดียวหรือไม่ค่อยมีคนนั่งหลังจัดไปเลยครับ

ผมใช้ Fiesta 1.5 อยู่จะสองปีแล้วยังไม่พบปัญหาจุกจิกอะไรครับ
นอกจากปัญหากวนใจเวลาเติมน้ำมัน มันชอบปล่อยลงพื้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 03:31:58 »
ออก ตวจ. 130-140 เฟียสต้าดีกว่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 08:03:02 »
คู่นี้ผมก็ดูให้แฟนผมเหมือนกัน

แต่ผมโชคดีที่ ผมมี Jazz เป็นของเซลล์ไว้วิ่งหน้าลูกค้า และ Fiesta ตัวเก่า 1.5 ของน้องชายที่ซื้อตอนรถคันแรก

ผมเลยถือโอกาส เอารถทั้งสองคันมาใช้คันล่ะ 1 สัปดาห์ เพื่อดูว่ารถคันไหนตอยโจทย์ของแฟนผมได้มากกว่ากัน

สำหรับ Fiesta คงไม่ต้องบรรยายมาก เรื่องช่วงล่าง Optionต่างๆ ขนาดไม่ใช่ตัว Ecoboost ก็ขับสนุกแล้ว ยอมรับในเรื่องของสมรรถนะจริงๆ

แต่มันมีจุดด้อยเรื่องเกียร์ 1-2 นี่แหละครับ มันกระตุกและกระชากรุนแรง น้องผมเอาไป Flash ที่ศูนย์ 3 ครั้งก็ไม่หายจนต้องทำใจ (ตัวใหม่ Ecoboost ผมได้มีโอกาสลองที่ศูนย์ด้วย อาการนี้ยังไม่หายนะครับ)

พอมาถึง Jazz สิ่งที่ประทับใจมากๆคือ ขนาดพื้นที่ที่เป็นจุดขายของเค้าจริงๆ ผมสูง 183 ขับ Fiesta แล้วอึดอัดมากๆ ทั้งรูปแบบเบาะ Sport และหลังคาที่แทบจะติดหัว แต่มาขับ Jazz แล้วโปร่งสบาย อัตราเร่งก็พอเหลือใช้ ถ้าขับไม่เร็วมาก เดินทางไกล 120-140 ส่วนตัวผมว่าไม่ได้ด้อยกว่า Fiesta เท่าไหร่ แต่จะมาแย่กว่าชัดเจนเรื่องการเก็บเสียง

ต้องถามตัวคุณเองก่อนว่าคุณใช้รถแบบไหน Lifestyle คุณเป็นแบบไหน สำหรับผม ผมไป Jazz แบบไม่ต้องคิดมาก เพราะมีโอกาสได้เอาทั้งสองคันไป Ikea Sale เลยรู้แล้วว่าผมต้องเลือกรถแบบไหน อย่าลืมจุดนึงเดี๋ยวนี้ถนนมันไม่ได้โล่งเหมือนเมื่อก่อนครับ ออกต่างจังหวัดมันก็ไม่ได้ว่าขับได้เร็วแล้วจะถึงก่อนนะครับ

ส่วนศูนย์ Ford ตอนแรกผมก็สงสัยว่าเรื่องที่คนตำหนิกัน พอได้เข้าไปคุย ไปลองรถแล้วรู้เลยครับ ว่าทำไม มั่วทั้งข้อมูล และยังมีการบรัฟคู่แข่งด้วย นี่เป็นจุดนึงด้วยที่ผมตัดใจจาก Ford ได้ไม่ยาก เพราะขนาดยังไม่ซื้อรถ ยังแถมั่วได้ขนาดนี้ ถ้าซื้อแล้วเค้าจะทำกับเราแบบไหน

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 11:02:24 »
Fiesta ช่วงล่างดี เงียบ  ใช้ได้ยาวๆ เพราะขายราคาตก

Jazz สดใหม่ กว้าง ประหยัด  ขายต่อราคาดีกว่า  ศูนย์เยอะ

ถ้า สำหรับผมเลือก jazz ครับ 

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 11:39:53 »
Fiesta ช่วงล่างดี เงียบ  ใช้ได้ยาวๆ เพราะขายราคาตก

Jazz สดใหม่ กว้าง ประหยัด  ขายต่อราคาดีกว่า  ศูนย์เยอะ

ถ้า สำหรับผมเลือก jazz ครับ 

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 12:27:21 »
ถ้าเป็นคนใช้คนเดียวซะส่วนใหญ่ ไม่สนใจตัวรถเล็กพื้นที่ใช้สอยน้อยและการเข้าออก(หัวโขกถ้าเข้าแบบรถทั่วไป) ชอบแรงๆ แต่ คงความประหยัด ไป เฟียสต้า

ถ้าชอบกว้างๆ ใช้หลายคน รถสดใหม่รถตลาดขายราคาไม่ตกมาก ออปชั่นเพียบ ศูนย์ดี แจ๊ส ตอบโจทย์กว่า ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 02:50:08 »
ถ้าเป็นคนชอบขับรถ fiesta จะตอบโจทย์ได้ดีมากครับ
ขับแล้วรู้สึกสบาย กำลังเครื่องดี ช่วงล่างแน่น หนึบ ดีมากๆ

แต่ถ้ามองเรื่องความเอนกประสงค์ หรือเรื่องความสบายของเบาะหลัง
Jazz น่าจะดีกว่าครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ