ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามหน่อยครับระหว่างToyota Camry Hybrid ตัวTopกับHonda Accord HybridตัวTop  (อ่าน 15192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยขับ Accord Hybrid ไม่รู้ว่า 2.0 บล็อคนี้จะทำได้ดีแค่ไหน

โดยรวมๆแล้วเอาแค่ระบบยังไง Toyota ก็ยังถือว่าน่าเชื่อถือกว่า แต่แบตเป็นรุ่นเก่ากว่า

ถ้ารุ่นนี้เทียบกับ ไป Accord ครับ ถ้า Camry MC ปรับออฟชั่นเต็มๆมาให้ ผมไป Camry แน่นอน

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
อัตราเร่งผมว่าไม่น่าห่างกันเยอะ แต่ Accord เน้นใช้แบตเตอรี่มากกว่าเยอะคับ เครื่องเหมือนมาแค่ปั่นไฟเป็นหลัก ถ้าผมเลือกผมจะลอง Accord hybrid คับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
มองในแง่ออพชั่น แอคคอร์ดน่าสนกว่าเพราะว่าแคมรี่กั๊กออพชั่นไว้เยอะ

แต่ถ้ามองในแง่ประสิทธิภาพ เรื่องประหยัดน้ำมันคงต้องยกให้แอคคอร์ดเพราะเครื่องเล็กกว่าและแบตเตอรี่มีประสิทธิภาพดีกว่าและยังใช้ e20 ได้อีก  แต่ถ้าเป็นเรื่องความแรงเมื่อวิ่งทางไกลรถจะใช้เครื่องยนต์เป็นหลัก แคมรี่น่าจะได้เปรียบเพราะเครื่อง 2.0 ยังไงก็คงแรงสู้เครื่อง 2.5 ไม่ได้ ถึงจะเอาแรงม้าหรือแรงบิดของมอเตอร์มารวมๆเข้าไป แต่ถ้ามอเตอร์ไม่ได้ทำงานมันก็ไม่มีประโยชน์

ด้วยเหตุผลแบบนี้ เผลอๆแอคอร์ดไฮบริดอาจจะแป็กตามซีวิคและแจ็สไฮบริดก็เป็นได้ ถ้าผู้บริโภคเกิดมีคำถามในใจว่าทำไม่ต้องซื้อรถเครื่อง 2.0 ในราคาเท่ากับรถ 2.4 ที่ยังสามารถใช้ e85 ให้ประหยัดค่าน้ำมันได้มากกว่าอีก

น่าจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบการทำงานของ Accord Hybrid แล้วละครับ

เวลาวิ่งทางไกลถ้าใช้ความเร็วคงที่เกิน 100 เครื่องยนต์จะทำหน้าที่แค่ประคองความเร็วเท่านั้น และสลับเป็น EV โหมดได้ด้วย(ที่ความเร็วเกิน 100 ขึ้นอยู่กับไฟในแบต)

เมื่อความเร็วตกหรือต้องเร่งเครื่อง มอเตอร์จะสลับมาทำงานอยู่เป็นระยะๆครับ เครื่องยนต์มีหน้าที่หลักๆ 90% เอาไว้ปั่นไฟเท่านั้น

ความแรงเดี๋ยวคงต้องรอรีวิวล่ะครับ แต่เท่าที่ผมลองมาทั้ง 2 รุ่นทั้ง Camry กับ Accord แทบจะไม่ต่างกันเลย

แต่ผมจับความรู้สึกไม่ได้ ว่าคันไหนแรงกว่า แต่ถ้าจะต่างกันคงระดับจุดทศนิยมครับ

เข้าใจไม่ผิดหรอกครับเพราะขับอยู่เกือบทุกวันมาสองปีกว่าแล้ว AC50  โหมด EV ทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 45 เอง วิ่งปกติความเร็วเกิน 80 มอเตอร์ก็ไม่ทำงานแล้ว หลังจากนั้นใช้เครื่องยนต์กับน้ำมันล้วนๆ มีมอเตอร์มาช่วยตอนเร่งนิดหน่อย จะให้รถเครือง 2.0 วิ่งได้ดีกว่าหรือเท่ากับเครือ่ง 2.5 ก็คงต้องติดเทอร์โบล่ะครับ