ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 6342 ครั้ง)

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
คือว่า ผมมีเรียนวิชาตลาดครับ แล้วอาจารย์ให้ผมคิดผลิตภัณฑ์ขึ้นมาเอง

ผมเลยคิดผลิตภัณฑ์ ปากกา ลิควิดในแท่งเดียว กันดังภาพประกอบ

เพื่อนๆ พี่ๆ มีความคิดเห็นต่อผลิตภัณฑ์นี้ ยังไงบ้างครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

อีกเรื่องก็คือ ผมอยากให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยตั้งขื่อผลิตภัณฑ์ ตัวนี้ให้ด้วยครับ

รบกวนด้วยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: กระทู้นอกเรื่อง ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 21:50:29 »
ไอเดียใช้ได้ครับ แต่การใช้งานจริงมันน่าจะมีปัญหาพอสมควร เพราะด้านที่เป็นลิควิดมักไม่ค่อยได้ใช้กัน และ อาจทำให้แห้งคาแท่งได้ ถ้าเป็นปากกาที่บิดซ้ายเป็นปากกาหรือบิดขวาเป็นลิควิด น่าสนใจกว่าครับ

หรือ บางทีแล้ว ถ้าเป็นหมึกพิเศษที่ต้องใช้ยางลบพิเศษในตัวแท่งลบ(ประมาณว่ายางลบธรรมดาลบไม่ออก) ก็น่าสนใจนะครับ

ส่วนชื่อ ขอตั้งชื่อว่า RE-LITE ละกันครับ

• **
Re: กระทู้นอกเรื่อง ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 21:55:03 »
ขอบคุณครับ

ปัญหาด้านที่ลิควิดไม่ได้ใช้ ผมเห็นด้วยเลยครับ

เลยคิดว่าสามารถทำเป็น ปากกาชนิดอื่น หรือดินสอ มาใส่แทนลิควิดได้อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

รูปที่สอง ที่ผมทำให้เป็นลักษณะเกลียวน่ะครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:05:06 »
ผมแสดงความคิดเห็นในความต้องการของผมนะครับ
ผมต้องการปากกาที่ไม่ใหญ่ในรูปทำออกมามันต้องใหญ่แน่ๆให้มันเรียวบางพกง่ายเส้นเล็กแต่คมลื่นเขียนสะดวก
ใช้ง่ายและเป็นแท่งเดียวและไม่ทำแยกออกเป็นสองชิ้นที่เป็นเกลียวได้ไหมครับอาจจะทำเป็นแบบว่าหมุนทางซ้านเป็นหัวปากกาโผล่ออกมา
หมุนไปทางขวาหัวเทปลอควิดโผล่ออกมาทางส่วนท้ายครับ ในส่วนของลิควิดมันจะมีปัญหากับการ
เลอะเปื้อนทำเป็นแบบเทปจะดีไหมครับแบบป้ายเป็นเทปที่แห้งทันที ขอมากไปหรือเปล่าหนิเรา ;D
ถ้ามีแบบนี้จริงผมซื้อครับแน่นอนทั้งนี้คุณอาจจะต้องไปวิจัยตลาดอีกทีครับรอฟังความเห็นอื่นต่อไปเอาใจช่วยครับ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:07:20 »
ตัวด้าม ต้องจับถนัดด้วยครับ

และดีไซน์ของมัน ต้อง ล้ำ และเท่ พอประมาณ ซึ่งยาก

ชื่อ?

Write-White
Write-wise
Write-twice

พอเป็นเครื่องหมายการค้าได้ แต่การออกเสียง จะยากหน่อย

หรือไม่ก็ "ปากกา REPEAT"

ที่น่าเป็นห่วงอีกเรื่องคือ ทำอย่างไร ไม่ให้ ลิควิดที่ใช้อยู่ มาอุดปากรู ปากกาด้วยเช่นเดียวกัน ในกรณีที่หัวออกมาโผล่โลก ต้องเป็ตแหน่งเดียวกัน

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:09:31 »
 ;D ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ้าหมุนขวาปากกา หมุนซ้ายลิควิด เกรงว่า ปากกามันจะต้องอ้วนแน่ๆเล

ปวดหัวยิ่งนัก :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2010, 22:14:59 โดย toptaro »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:12:09 »
ความคิดดีกันทุกท่านเลยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:22:39 »
ทำเหมือนไส้ดินสอไงครับ ที่พอดันออกมาแล้วปลอกก็จะเปิด ทีนี้ทำสองด้าน ก็จะด้านนึงเปิดด้านนึงปิด (พอจะนึกภาพออกใช่มั้ยครับนี่ แห่ะๆ)

ส่วนชื่อก็..

-wisewrite light
-twiwrite wise
-writelight

คิดออกแค่นี้อ่ะครับ ^__^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 22:32:24 »
;D ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ้าหมุนขวาปากกา หมุนซ้ายลิควิด เกรงว่า ปากกามันจะต้องอ้วนแน่ๆเล

ปวดหัวยิ่งนัก :-X

ไม่อ้วนหรอกครับ ปากกาเขียนแบบ Rotring ยังมีหมึกสีขาวที่สามารถใช้ได้เหมือนหมึกสีอื่นๆ และ ถ้าเราทำเป็นปากกาลูกลื่นแต่หมึกสีขาวก็ติ๊งต่างเป็นลิควิดได้แล้วครับ และ ระบบการเปลี่ยนหัวก็คล้ายๆกับพวกปากกา duo หรือ trio ทั่วๆไปก็ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 23:03:26 »
ที่ลิคลิดหมุนนั้นทางตูดมันนะครับตามความคิดของผม
ส่วนปากกาทางหัวมันครับ ชักงง งงอีกที

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 23:10:21 »
 :D :D :D

ผมมีคิดๆ ชื่อ ไว้ แต่ไม่ลงตัวสักที

1.Splice PeN   แปลตรงไปอ่ะป่าว ปากกาต่อกัน
2.QuaPen      quality pen

ช่วยๆด้วยครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 23:20:15 »
ด้านท้ายที่เป็นลิควิด เปลี่ยนเป็นแบบเทปแทนครับ ป้ายๆเอา หมดปัญหาหมึกแห้ง และอ้วนน้ำหนักมาก

ด้านที่เป็นปากกาขอเป็นลูกลื่นเส้นเล็กเปลี่ยนไส้ง่ายๆ

ส่วนชื่อเสนอ w-eraser  (W ย่อมาจาก write) ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 23:45:59 »
หลักในการตั้งชื่อสินค้า (ข้าพเจ้าอ่านๆ ประมวลๆ มาจากหลายๆที่)

ได้ข้อสรุปตรงกันว่า

1. ชื่อ ควรจะไม่เกิน 1 - 3 พยางค์
2. สื่อถึงการใช้งานกับสินค้านั้นๆ ตรงตัวที่สุด
3. ไม่เช่นนั้น ก็ต้อง ไม่มีความหมายไปเลย เอาให้หลุดโลกไปข้างนึง
4. จำง่าย โดดเด่น เป็นเอกลักษณ์ ไม่เหมือนใคร
5. ยิ่งถ้าเป็นสินค้าที่มีในโลกครั้งแรก ชื่อต้องโดน ในบัดดล

ตัวอย่างชื่อ ที่ดีๆ คือ Fab Walkman MINI Xerox Kodak Google Mushmellow

ออฟไลน์ namqem

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 07:46:33 »
2 It <- ยังไม่มีคนใช้

- ต้องทำแบบ รูเดียว 2 หัว (กลับไปกลับมา ยุ่งยาก)
- รูของ ลิคควิด มีแบบเหลวเหมือนยาสีฟัน คือใช้วิธีบีบ ต้องมีเป็นช่วงบีบ ไม่ใช่บีบทั้งด้าม
- ถ้ามีขายมันก็น่าสนใจดี

ออฟไลน์ tabak

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 08:40:35 »
แนะนำอีกไอเดีย...
ทำปากกาที่ตรงปลายด้ามที่หนีบกระเป๋าเสื้อเปลี่ยนได้
เพราะชอบทำหักบ่อยๆ เวลาจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนแค่ส่วนที่หักเท่านั้น
หรือไม่ก็เปลี่ยนแค่ส่วนตรงนี้ ปากกาด้ามเดิมก็กลายเป็นด้ามใหม่
เหมือนกับหน้ากากมือถือ ผมว่าก็ดีนะ
ลักษณะการเปลี่ยน ก็ให้ กดลงแล้วหมุนซ้ายหรือขวาเพือปลดล็อคก็ได้
ส่วนการเก็บไส้ปากกา ก็ให้กดลงเฉยๆ เพื่อป้องกันการสับสนในการใช้งาน

ตรงนี้ผมไม่มั่นใจว่ามีคนทำแล้วหรือยังนะ
ถ้ามีแล้วก็ต้องขออภัยด้วยอ่ะ

ปล.แนะนำให้ทำกับปากกาที่มีราคาสูงเท่านั้น
เพราะถ้าทำกับปากกาที่มีมูลค่าต่ำ คนจะมองไปว่า
ซื้อใหม่เลยดีกว่า จะเปลี่ยนปลอกปายด้ามทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 08:45:13 โดย tabak »
?????

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 13:04:18 »
ไอเดียไม่เลวครับ การที่เอามาติดกับปากกา ผมว่าคงช่วยให้หมึกเขย่าตัวระกว่างเวลาเขียน ลดโอกาสหมึกแห้งได้เหมือนกันนะ

ผมดูรูปไม่ออก แต่คิดว่า ให้หัว liquid หันในทิศทางเดียวกับ ปากกา ท่าจะดี เวลาใช้ค่อยพลิกกลับช่วงตรงกลางเอา

ชื่อนี่ แนะนำ Handy Pen

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 14:46:23 »

2 IT ชื่อน่าสนดี ครับ และนี้คือ ที่ผม พอจะคิดๆ ได้ อันไหน ดีครับ หรือมีความเห็นกันอย่างไร :)

ยี่ห้อ QuaPen    รุ่น  2 IT

WriteMan        2 IT

WriteBoy        2 IT

ParkrA            2 IT

WC                2 IT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 22:34:26 »
เย้ๆๆๆๆๆๆ

ได้ชื่อมาใหม่แล้ว

ปากกา W.E

มัมาจาก Write & Erase
แต่เรียกมันไปเลยว่า ปากกา วี (เรียกเหมือนเครื่อง wii นั่นเอง)

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 12:14:42 »
ว้าวววววววววว

ขอบคุณมากเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบ :D :D :D