ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์เวลาไปเทสรถ แต่เซลขอเป็นคนขับเอง  (อ่าน 6142 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ผมเป็นคนที่ชอบไปเทสรถตามศูนย์ต่างๆ ไม่ได้คิดจะซื้อหรอกนะครับ แต่พอเห็นคันไหนเปิดตัวมาใหม่

ก็อดใจไม่ไหว ไปลองเทสมาหมด พอเทสเสร็จ ก็ต้องทำท่าทีสนใจรับฟังข้อเสนอ ส่วนลดของเซล แล้วก็บอกกับเซลว่า

ผมขอเก็บไปคิดตัดสินใจก่อนนะครับ ถ้าบอกเค้าตรงๆว่าเราไม่ซื้อนะ แค่อยากลองรถ มันก็ดูยังไงอยู่

และที่ผมติดใจคือ เรื่องมันก็มีอยู่ 2 ยี่ห้อ ที่ผมไปขอทดลองขับ คุยรายเอียดเสร็จก็ขอเทสรถด้วย เซลก็ให้ผมเดินตามพาไปที่รถ

พอเห็นรถทดลองขับ ผมก็ตรงไปที่ประตูคนขับ กำลังจะเอื้อมมือไปเปิดประตู ทันใดนั้นเซลก็บอกว่า

"เดี๋ยวผมจะขับให้พี่ดูก่อน เดี๋ยวค่อยสลับกัน" ประมาณว่าจะไชว์ฝีมือการขับ+สมรรถนะของรถ พาขับไปซะไกล

ก็ไม่เห็นได้ทำอะไรกับตัวรถเลย เหยียบคันเร่งจมแล้วยก สลับไปมา แล้วก็ทดสอบเบรค ไม่ได้มีอะไรพิเศษ หรือน่าตื่นเต้นเลย

พอเสร็จแล้ว ก็สลับให้ผมขับ เหลือระยะทางขากลับให้ผมลอง ขับวิ่งเข้าไปที่ศูนย์

มันไม่พอที่จะรู้สมรรถนะตัวรถก็ถึงศูนย์ซะแล้ว คิดในใจ ตกลงผมมาทดลองขับ หรือมาทดลองนั่ง

เจอมา 2 ที่เป็นแบบนี้ แต่ที่อื่นๆเค้าก็ให้ผมขับเต็มที เซลก็นั่งข้างๆอธิบายตามปกติไป

ส่วนอันนี้คลิปประกอบ  ไปเจอในยูทูปมา
ถ้าไปเจอแบบในคลิปผมก็ไม่ไหวนะ อันตรายเกิน  (ดูช่วงที่ 1:10 นาที)

ใครเคยเจอเซลขับโหดๆแบบนี้บ้างไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 22:30:47 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ลองซูบารุที่เสรีไทยดูสิครับ พี่เค้ามันส์มากกกกกกกก

;D

ออฟไลน์ Larry

เห็นในคลิปแล้วเสียวเบย เป็นผมนั่งอยู่คงอ้าปากค้าง ฮ่าฮ๋า

ออฟไลน์ oryor

ซูบารุเสรีไทยนี่สุดยอดจริงๆครับ
เซลล์ขับให้นั่งก่อน
แต่ขับแบบว่าเห. มากๆครับ
ปาดไปปาดมาปีนฟุตบาทอีกตั่งหาก
ความรู้สึกในการอยากจะซื้อหายไปในบันดล เพราะว่าความรู้สึกกลัวตายเข้ามาแทนที่

เข้าใจนะว่าอยากจะโชว์ว่ารถมันดี แต่ทำแบบนี้ลูกค้าไม่ปลื้มหรอกครับ

ส่วนศูนย์อื่นๆที่ผมเคยลองมาก็จะปกติครับ ให้เราลองเอง
จะมีแต่ที่นี่หล่ะครับที่แปลกปลาดกว่าเพื่อน

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดูในคลิปเจ๋งอ่ะ แบบนี้ผมชอบนะ
test ให้เห็นการทำงานเต็มๆเลย
เพราะเท่าที่เจอมาจะเจอแต่แบบขับนิ่มๆ
เร่งความเร็ว ไม่ได้เทสให้เห็นถึงประสิทธิภาพแบบนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ toonze

ไม่เอาบนถนนแบบนี้ ไปลองในสนามดีกว่า

ออฟไลน์ S6

ที่เสรีไทย....เสียวกว่านี้อีกน่ะ ^^'

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ที่ เสรีไทย ซูบารุเสียว แค่ไหนอ่ะครับ ใครไปลองมาบ้าง พอจะเล่า ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Staples

ผมเห็นแต่เซลล์พูดแต่ ตารางผ่อน ดาว์น ราคาขายต่อ ของแถม เวลาจอง แกล้งพูดข้อมูลผิดๆ เกี่ยวกับรถเผื่อจะทักท้วง ไม่มีตอบเลย ให้ตายเห๊อะ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
พูดถึงเรื่องเซลส์ขับเองนะครับ

มันก็ถูกต้องอยู่แล้วครับ หลายๆ ค่าย มีนโยบายให้เซลส์ เป็นผู้ขับทดลองสมรรถนะให้ลูกค้าดูก่อนที่ลูกค้าจะขับ

จะได้สาธิตลักษณะนิสัยของตัวรถไปในตัวครับ แล้วค่อยหาที่หาทางที่ปลอดภัย สลับกันขับครับ

แต่ส่วนใหญ่เซลส์มักจะให้ลูกค้าขับออกไปเองเลยครับ ไม่มีการขับนำ

ออฟไลน์ f1rstgot

ปกติครับ
ผมไปเทสทุกยี่ห้อ เซลล์ได้แต่นั่งดูตาปริบๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

มันก็ถูกต้องอยู่แล้วครับ หลายๆ ค่าย มีนโยบายให้เซลส์ เป็นผู้ขับทดลองสมรรถนะให้ลูกค้าดูก่อนที่ลูกค้าจะขับ

จะได้สาธิตลักษณะนิสัยของตัวรถไปในตัวครับ แล้วค่อยหาที่หาทางที่ปลอดภัย สลับกันขับครับ

แต่ส่วนใหญ่เซลส์มักจะให้ลูกค้าขับออกไปเองเลยครับ ไม่มีการขับนำ

ที่ถูกต้อง คือ ตามนี้ครับ

เซลส์จะต้องขับให้ลูกค้าได้นั่งก่อน ว่าฟีลลิงของรถเป็นอย่างไร
ถึงจะค่อยให้ลูกค้าได้ขับครับ นี่เป็นมาตรฐาน ในการอบรมเซลส์ ของแทบทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ที่ถูกต้อง คือ ตามนี้ครับ

เซลส์จะต้องขับให้ลูกค้าได้นั่งก่อน ว่าฟีลลิงของรถเป็นอย่างไร
ถึงจะค่อยให้ลูกค้าได้ขับครับ นี่เป็นมาตรฐาน ในการอบรมเซลส์ ของแทบทุกยี่ห้อครับ
สมัยที่ผมยังเป็นเซลส์ ก็ได้รับการอบรมอย่างนี้ล่ะครับ แต่เวลาจริงๆแล้ว ก็ไม่ได้เอ่ยปากขอลูกค้าว่าจะขับสาธิตให้ดูนะ ให้เขาขับออกแต่เริ่มแรกเลย

ยกเว้นเพียงครั้งเดียว ที่ขับไปหาลูกค้า แล้วเขาบอกว่า น้องลองขับโชว์พี่หน่อยละกัน ก็ขับประกอบกับอธิบาย แนะนำสมรรถนะ ตามสมควร ไม่หวาดเสียวครับ ครึ่งทางแล้วก็ให้เขาขับบ้าง

ออฟไลน์ JeansZ

เคยเจอเซลล์ขับ​โหด​มา 2 รอบครับ ครั้งแรก​ตอน​ไป​ลอง​รถกระบะ Chevrolet Colorado ทดสอบ​การ​หัก​หลบ ผมล่ะนึกว่าทดสอบดริฟท์เลย​ตอนนั้น

ส่วน​อีก​ครั้ง​ตอน​ไป​ทดสอบ Ford Fiesta ecoboost อันนี้เซลล์เป็นผู้หญิงด้วย ทดสอบอัตราเร่งและการเข้าโค้งความเร็วสูง ซึ่ง​มันกระชาก​มาก​เลย​ครับ อาจ​เป็น​เพราะว่า เครื่อง 1.0 Ecoboost นั้น​ค่อนข้างมี​กำลังสูงอยู่​แล้ว แต่มา​เจอ​เซลล์เท้าหนักเข้าไปอีกเล่นเอาหลังติดเบาะจนรู้สึกหวาดเสียวในบางช่วง แต่​จะ​ว่า​ไปสมรรถนะของมันก็เร้าใจดีครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวถ้าเจอขับรถ เห้ๆ อย่างนี้ ด่าก่อนครับ และไล่ลงไปแน่ๆ

ชีวิตเรา ทำไมต้องมาเสี่ยงอะไรอย่างนี้ เกิดพลาดไป จะเป็นยังไง

เช่นเดียวกัน เวลาไปเทส ก็ไม่เคยโหดอย่างนี้ สงสารเซลล์เหมือนกันครับ ใจเค้าใจเราครับ

อยากโหด อยากรู้ขีดจำกัด ไปลองเองคนเดียวครับ

ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมกลับชอบนะการเทสแบบนี้จะได้เห็นถึงคุณสมบัติของมันจริงๆ

แต่...บอกตรงๆเป็นผมก็เสียวโคตรๆเลย ดูแค่ในคลิปยังเสียว ถ้าอยู่ในเหตุการจริงคงพูดไม่ออก