ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus ดวงดี  (อ่าน 10809 ครั้ง)

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
Ford Focus ดวงดี
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 14:43:31 »
ไม่เคยใช้ Ford แต่ใจชอบ Focus ครับเคยลองขับให้ความรู้สึกดีมาก กำลังตัดสินใจเทียบกับ Altis Esport และ Mazda 3 core ทีนี้เรื่องศูนย์บริการกับเกียร์เจ้าปัญหาเป็นตัวแปรหลักเลยครับ มีใครที่ใช้ Focus แล้วไม่เจอปัญหาสองเรื่องนี้เลยครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: Ford Focus ดวงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 15:00:27 »
มาสด้า ดีกว่าครับ ถ้ากลัวเรื่องนั้น เพราะโอกาศเจอ เยอะมาก

มาสด้าเองก็ให้อารมณ์ที่ใกล้เคียงกันครับ  ;)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 15:20:48 »
เข้ามาเชียร์ Toyota Altis Esport (สีดำหรือขาว สวยมากชอบๆ  :))

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 15:21:24 »
ผมว่าเรื่องเกียร์นี่ไม่ค่อยเห็นว่าเป็นปัญหานะครับ มันเป็นปัญหาของเฟียสต้ามากกว่า ผมเข้าใจว่าเกียร์ของโฟกััส 1.6 มันเกียร์ตัวเดียวกับเฟียสต้าใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว
ส่วนเรื่องศูนย์บริการนี่ตัวใครตัวมันแล้วละครับ มันก็ไม่ได้เลวร้ายมากนักหรอกยี่ห้ออื่นผมเจอแย่กว่าฟอร์ดเยอะ

ปัญหาของโฟกัสน่าจะเพราะช่างไม่มีความชำนาญมากกว่า เช่น
(อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

ปัญหา - เสียงดังแคร๊ก ๆ ด้านหน้าข้างขวาเวลาวิ่งผ่านถนนไม่เรียบ
ช่างคิด - แรคพวงมาลัยเสียต้องรื้อออกมาเปลี่ยนตัวใหม่
สาเหตุ - ลูกกระรอกแอร์ไม่ดี สะเทือนแล้วมีเสียงสั่นกระทบกัน

ปัญหา - เสียงดังแคร๊ก ๆ ด้านหน้าข้างซ้าย ดังเป็นบางเวลา
ช่างคิด - โช็คอัพเสียต้องเปลี่ยนใหม่
สาเหตุ - กรองอากาศติดไม่เรียบร้อย

ปัญหา - เปิดแอร์แล้วกลายเป็นฮีตเตอร์ (ไม่ใช่ลมไม่เย็น แต่เป็นฮีตเตอร์เลย)
ช่างคิด - แอร์เสีย ท่อน้ำยาแอร์รั่ว เครื่องร้อนเกินไป ฯลฯ
สาเหตุ - กระจกมองข้างด้านซ้ายเสีย (มีเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิอยู่ตรงนั้น)

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 15:22:42 »
มีเพื่อนผมสองคน คนนึงขับ 1.6 อีกคน 2.0

รถไม่มีปัญหาทั้งคู่ แต่ศูนย์ไม่โอเคครับ เป็นรอง Mazda Nissan พอสมควร ช่างนี่พึ่งพาแทบไม่ได้

แต่ผมว่าถ้ากังวลเอามาสด้าเถอะครับ โอกาศโดนมันเยอะมากๆเลย เสียวแทน

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 15:32:50 »
ผมครับ 2.0GDi  2ปี 6.5หมื่นโล

1.ใช้บริการศูนย์ตลอด แค่ค่าแรง/ค่าอะไหล่แพงไปหน่อย(ครบ3ปีเราจบกัน) แต่เห็นตอนนี้มีโปรฟรีค่าบำรุงรักษา5ปี เหมือนBSI BMเลยครับ ผมซื้อก่อนหล่อก่อนน้ำตาไหลก่อน :'(

2.เกียร์ไม่มีปัญหา แต่จะมีก็แค่สงกรานต์ที่ผ่านมาเปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ทไป(ฟรี)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 15:54:00 »
ที่มองไว้เป็น Ficus 2.0 Sedan 959,000 ครับ หรือแว้บไปดู Pulsar Turbo ดีครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 15:58:32 »
Focus น่าใช้ครับ ตอนนั้นผมเล็งสี่ประตูSunRoof ไปลองขับมาแล้ว
แต่ที่บ้านกลัวศูนย์บริการ เลยไปต่อที่ Civic/Accord, Prius, Teanaใหม่, Mazda3ใหม่
แต่ดันเดินเข้าไปจอง 320i ในห้างซะงั้น
ขอบ่นว่า Teanaใหม่นี่ นั่งสบายทุกตำแหน่งครับ เพลินมาก ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 16:00:24 »
ถ้ากลัว altis คับยี่ห้อมันแน่นอน 555 focus รถผมว่าไม่น่างี่เง่ามากแต่ศูนย์วัดดวงคับบอกตรงๆ mazda 3 สมรรถนะจะดรอปลงไปหน่อยแต่สวย ศูนย์ผมว่าไม่ได้ดีกว่า ford ส่วน pulsar turbo ถ้าทนกับทรงได้ ภายในพลาสติดสุดๆได้จัดสิคับแรงดี ทรงนี่แล้วแต่คนชอบนะคับ บางคนอาจจะชอบกัได้

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 16:26:39 »
ถ้า 1.6 โอกาส 50/50 เลย เพราะเกียร์เฟียสต้า รอคิวเคลมชุดครัชพอๆกับเฟียสต้า
ถ้า 2.0 โอกาสรอดปลอดภัยก็น่าจะเยอะกว่า แต่ก็ defect จะเยอะกว่าค่ายอื่นแน่ๆ แถมศูนย์ก็นะ...อย่างที่ท่านสมาชิกด้านบนยกตัวอย่างให้ดู

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 17:57:24 »
Feel the difference > Feel Ford  :D
รถดี แต่บางที ก็เหนื่อยนะ ไป0 บ่อย ทุกเดือน 55  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 17:58:43 »
Focus ตัว​ไหน​ครับ?

ถ้า 1.6 แนะนำ​ให้​ไป Mazda 3 ดีกว่า (Focus 1.6 ไล่ Fiesta ecoboost ไม่ทัน แถม​เกียร์เจ้าปัญหา)

แต่​ถ้าตัว 2.0 ก็ จัด​เลย​ครับ ศูนย์บริการห่วยหลาย​ศูนย์ แต่​ศูนย์บริการดีๆ ก็​ยัง​มี​เยอะ​ครับ สำหรับ Ford
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 17:59:05 »
ใช้  all new Focus 2.0 L 4 ประตู Top  ส่วนC-segment คันอื่นไม่เคยลองครับ

1 ซีลเกียร์รั่วซึม เคลมเปลี่ยนซีลเกียร์+ชุดคลัทช์ ฟอร์ดได้เปลี่ยนเป็นซีลเกียร์รุ่นใหม่แล้วราวๆปลายปีที่แล้ว 2013 ถ้าซื้อก็เอารถผลิตใหม่2014 ปัญหานี้น่าจะจบไป

2 ศูนย์บริการก็คงจะปัญหาช่างไม่ค่อยเก่ง แต่ผมไม่มีปัญหาอะไร ศูนย์ฯที่ใช้บริการจะค่อนข้างวิเคราะห์ปัญหาได้ดี และสนิทเพราะใช้บริการกันมานานตั้งแต่คันเก่าแล้ว

ก่อนตัดสินใจลองเข้าไปอ่านปัญหาของผู้ใช้รถจริงก่อน ปัยหาต่างๆ คำด่า คำชม ของFocusรุ่นนี้
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?board=54.0

แล้วนี่คือคำอวยส่วนตัวของผม โปรดใช้วิจารณาญาณในการอ่านครับ เพราะผมใช้รุ่นนี้อยู่ด้วย
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,28427.0.html?PHPSESSID=58cb6002a5088ed156ea0b92a9066773

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 18:01:16 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 18:11:50 »
ถ้าซื้อ Ford แล้วซ่อมศูนย์โตโยต้าได้...ผมเอา
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 19:06:08 »
อย่าว่าไป ถ้าซื้อมือ 1 ตอนนี้ ปัญหาต่างๆน่าจะหมดไปยกเว้นเครื่องสั่นตอนรอบเบาอันนี้ไม่รู้

ส่วน ศูนย์ เริ่มมีการพัฒนาอย่างจริงจังแล้วนะครับ คนในคลับก็มีศูนย์ดีๆแนะนำอยู่

แต่ถ้ากลัว ไปมาสด้า3เถอะครับใกล้เคียงที่สุดแล้ว
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 19:27:02 »
อย่าว่าไป ถ้าซื้อมือ 1 ตอนนี้ ปัญหาต่างๆน่าจะหมดไปยกเว้นเครื่องสั่นตอนรอบเบาอันนี้ไม่รู้

ส่วน ศูนย์ เริ่มมีการพัฒนาอย่างจริงจังแล้วนะครับ คนในคลับก็มีศูนย์ดีๆแนะนำอยู่

แต่ถ้ากลัว ไปมาสด้า3เถอะครับใกล้เคียงที่สุดแล้ว

เครื่องสั่นตอนรอบเดินเบานี้ผมคิดถึงเครื่องยนต์ไม่มี Balance shaft ครับ

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,28616.0.html

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 19:37:26 »
ผมว่าเรื่องเกียร์นี่ไม่ค่อยเห็นว่าเป็นปัญหานะครับ มันเป็นปัญหาของเฟียสต้ามากกว่า ผมเข้าใจว่าเกียร์ของโฟกััส 1.6 มันเกียร์ตัวเดียวกับเฟียสต้าใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว
ส่วนเรื่องศูนย์บริการนี่ตัวใครตัวมันแล้วละครับ มันก็ไม่ได้เลวร้ายมากนักหรอกยี่ห้ออื่นผมเจอแย่กว่าฟอร์ดเยอะ

ปัญหาของโฟกัสน่าจะเพราะช่างไม่มีความชำนาญมากกว่า เช่น
(อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

ปัญหา - เสียงดังแคร๊ก ๆ ด้านหน้าข้างขวาเวลาวิ่งผ่านถนนไม่เรียบ
ช่างคิด - แรคพวงมาลัยเสียต้องรื้อออกมาเปลี่ยนตัวใหม่
สาเหตุ - ลูกกระรอกแอร์ไม่ดี สะเทือนแล้วมีเสียงสั่นกระทบกัน

ปัญหา - เสียงดังแคร๊ก ๆ ด้านหน้าข้างซ้าย ดังเป็นบางเวลา
ช่างคิด - โช็คอัพเสียต้องเปลี่ยนใหม่
สาเหตุ - กรองอากาศติดไม่เรียบร้อย

ปัญหา - เปิดแอร์แล้วกลายเป็นฮีตเตอร์ (ไม่ใช่ลมไม่เย็น แต่เป็นฮีตเตอร์เลย)
ช่างคิด - แอร์เสีย ท่อน้ำยาแอร์รั่ว เครื่องร้อนเกินไป ฯลฯ
สาเหตุ - กระจกมองข้างด้านซ้ายเสีย (มีเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิอยู่ตรงนั้น)

อ่านแล้วขำทั้งน้ำตาเลยนะครับ ใครเจอนี่น้ำตาไหล

ใครอ่านก็อดขำฃ่าง 0 ฟอร์ดไม่ได้ (ถ้าเจอฃช่างแบบนี้เข้าให้จริงๆนะ)

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 19:55:10 »
บางทีผมว่าจะไปโทษศูนย์ว่าบริการอย่างเดียวเลยก็ยังไงอยู่ ผมคิดว่าตัวรถก็ต้องมีปัญหาแหละครับ อาจจะส่วนนี้ไม่ดี ซีลเกียร์ไม่ทน โซลินอยมีปัญหา ฟอร์ดผมมองว่าเป็นรถที่ดีครับ ออกแบบมาดีเลย แต่บางชิ้นส่วนที่ให้บริษัทอื่นทำให้มันยังไม่โอครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 22:10:26 »
เคยใช้ 1.8 โฉมเก่าสมัยเรียนมหาลัย

เรื่องศูนย์บริการ ศูนย์แย่เยอะครับ ลองไปมาหลายศูนย์
แต่ ศูนย์ดีก็มี ปัจจุบันใช้บริการอยู่ 2 ที่หลักๆ แถวศรีนคริน กะแถวร่มเกล้า ไปทีไร 2 ที่นี้ซ่อมแล้วจบ (ตัวเก่านะ ตัวปัจจุบันที่ใช้ ยังไม่เคยเจอปัญหาใหญ่)
มีที่ใกล้บ้านกว่านี้ แต่บอกตรงๆว่าไม่ดีเท่ากว่า 2 ที่ข้างต้น (ปล.บ้านอยู่แถวบางนาตราด เดาเอาว่าศูนย์ไหน ฮ่าฮ่า)

ปัจจุบันใช้ ตัวใหม่ 2.0 S+
เรื่องปัญหาตัวปัจจุบัน
1. เกียร์กระตุกมีบ้าง แต่นานๆครั้ง ปกติถ้ากระตุกจะเป็นตอนถอยขึ้นเนิน (ถอยเข้าจอดในบ้าน กระตุกบางครั้ง)
2. เรื่องเสียง ขรุกขรักจากล้อหน้า เมื่อวิ่งช้าๆผ่านทางขรุขระ สาเหตุเหมือนที่ Comment ด้านบนอธิบายไว้ คือ ลูกรอกแอร์ หรือ Blower แอร์ (ผมไม่แน่ใจ) เปลี่ยนก็หาย แต่ผมไม่เปลี่ยนเพราะไม่อยากรื้อคอนโซล
3. วิ่งทางตรงปิดวิทยุ ทางเป็นคลื่นหน่อยจะได้ยินเสียง เอี๊ยดๆ จากด้านหลัง (รุ่น 5 ประตู) อันนี้ ถอดไฟท้ายด้านขวามาไขน็อตอะไรซักอย่างให้มันลึกเข้าไป เสียงก็หาย
4. เข็มน้ำมันชี้ไม่ตรง เห็นเป็นกันหลายคัน แต่ยังไม่เห็นใครซ่อมแล้วหาย คงเพราะยังหาสาเหตุไม่เจอ ฮ่าฮ่า

ใช้มา 1 ปี 7 เดือน เจอปัญหาแค่นี้ (รถออก มกรา 56)
ไม่รู้ว่าผมโชคดี หรือคนอื่นโชคร้าย (คนอื่นที่ว่าคือคนที่บอกว่าได้รถ Defect ทั้งหลาย) 5555

สรุป รถดีครับ ศูนย์ดีก็มีครับ ถ้าเจอศูนย์ดีจะมีความสุขกับการใช้รถมากกก แต่ถ้าโชคร้ายไปกี่ศูนย์ก็เจอแต่ศูนยห่วย รถดีแค่ไหนก็คงไม่ทนใช้  ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 22:48:43 »
2.0 GDI ที่บ้านไม่มีปัญหาไรเลยครับ

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 00:05:01 »

แหม....อาการอย่างนี้ ขอจดเก็บไว้เถียงกะช่างที่ศูนย์มั่งนะครับ เผื่อได้เจอกะตัว ^^

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 02:59:56 »
18 เดือน 28xxx กว่าโล ยังไม่มีปัญหาใหญ่อะไร

เดินเบาสั่น - คาดว่าเป็นเพราะตีนตัวเอง ขับค่อนข้างโหด
เข็มน้ำมันไม่ตรง - เป็นจนชิน เป็นหลายคัน ไม่ทราบสาเหตุ
แบตติดรถห่วย - จัด Bosch 75 Ah เกียร์ลื่นขึ้นไม่ได้มโน

อ้อ SYNC เคยเอ๋อทีนึง เสียบ iPod ค้างที่ Indexing
เลยถามอากู๋ ฝรั่งบอกให้ถอดฟิวส์ ก็จัดไปง่ายๆใต้คอนโซลฝั่งคนนั่ง

นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไร

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 05:20:59 »
เอ... ปัญหาที่หลายท่านเจอนี่ส่วนใหญ่เป็นเล็กๆน้อยๆแล้วแก้จบนี่นา ชุดเกียร์เครื่อง 2.0 นี่ยังไม่มีปัญหาต้องเปลี่ยนแบบ 1.6 ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 15:40:26 »
2.0 GDi เพิ่งเคลมชุดคลัช มาครับ  8)

เพิ่งไปรับรถกลับมาวันนี้ ยังไม่ออกอาการกระตุกชัด ขอลองใช้อีกสัก 10,000 กม. ดูก่อนครับ  ;D

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 15:56:29 »
ถ้าซื้อ Ford แล้วซ่อมศูนย์โตโยต้าได้...ผมเอา
ถ้าโดนชนศูนย์โตโยต้าบางศูนย์ก็รับซ่อมนะครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 17:00:54 »
ถ้าใจรักใน focus จริง ก็ต้องหมั่นหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ
รถมันระบบไฟฟ้าเยอะ เผื่อเวลามีปัญหาจะได้รู้ว่าต้องแก้ไขยังไง
คือ จะไปหวังพึ่งพาศูนย์อย่างเดียวมิได้ ช่างฟอร์ดเก่งๆมีน้อยครับ

ถ้าซื้อ ก็รองต่อรองขอแถมพวกขยายเวลารับประกันตัวรถเพิ่ม จะได้อุ่นใจครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 18:44:44 »
ผมว่าบางครั้งเราวิตกกับมันมากจนเกินไปพยายามจับผิดจุดต่างๆจากไม่เสียจนมันเสีย
ลองรถเราเก่าซัก3-4ปี เราก็จะไม่ไปสนใจอะไรเลย

ยอมรับว่าfordช่างเก่งน้อย+พูดจากกวนประสาท เลยเท่ากับห่วยแตก
ผมใช้hondaจริงๆช่างก็ไม่เก่งแต่การพูดจาอบรมมาดีฟังแล้วไม่ของขึ้น

จริงๆแล้วเท่าที่ใช้มา ford เคลมง่ายกว่า honda นะ จากประสบการส่วนตัว