ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเงินลงกับ ยางดี ช่วงล่างดี เบรคดี มันทดแทนระบบปลอดภัยจากโรงงานได้ไหม ???  (อ่าน 9609 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เป็นเอารถที่เราชอบที่สุด ยอมรับกับสิ่งที่เป็นมันได้ครับทั้งข้อดีข้อเสีย ให้ทนขับรถที่ไม่ได้ชอบผมคงไม่เอาไม่มีความสุข

ออฟไลน์ LimitedEdition

รถช่วงล่างดี เกาะถนนอย่างเทพ ไม่ได้แปลว่าจะไม่ชนไม่เสียหลักนะครับ
และถึงเวลามันชน รถที่มี Airbag, VSC, TRC, DSC และ ระบบช่วยเหลือต่างๆ
ย่อมช่วยผ่อนหนักเป็นเบากว่ารถที่ไม่มีอะไรเลยครับ

ยกตัวอย่าง ผมมี Mazdaspeed Protege อยู่คันนึง ช่วงล่างทำทุกชิ้น
ช็อคอัพ K-Sport ค้ำหน้าบน Carbing ล่าง Cusco กันโคลง Mazdaspeed
บู็ชยูรีเทน Super Pro ทั้งคัน เบรกอัพเกรดเป็น Lantis V6 จาน 275mm ผ้าเบรกซิ่ง
ยางถนน PilotSport3 ยางสนาม Nitto NT-01

แต่เวลาวิ่งเร็วๆ บนถนน ผมก็ยังเหวอกว่า Camry Hybrid
ที่มีทั้ง Traction Control, Airbag เยอะกว่า, ฯลฯ เพราะมีครอบครัวแล้วก็กลัวตายครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ยาง ช่วงล่าง ช๊อก สปริง ช่วยในการบังคับควบคุมการทรงตัวของรถ ถ้าเราใช้ของที่ดีขึ้นก็เป็นการขยับลิมิตของรถขึ้นไป

ABS ESP BA ... เป็นตัวช่วย ABS ยางดี จานดี ผ้าเบรคดี ถ้ากดจนล๊อกมันก็ล๊อกครับ
                                    ESP เข้าโค้งเร็วเกินไป ด้วยเหตุผลใดๆก็แล้วแต่ มันเบรคเฉพาะล้อให้เองเลย

ฟังก์ชั่นช่วยเหลือแบบซื้อประกันภัยนี้มันติดเพิ่มทีหลังไม่ได้ด้วยสิครับ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
เลือกรถที่ชอบ มีก็ดีแต่ไม่ใช่สาระ  มีก็หลุดอยู่ดี 

ทำช่วงล่างเพิ่ม ก็ดีครับ ช่วงล่างดี ยางเหมาะกับสภาพถนนก็ขับขี่ได้ดีขึ้น ปลอดภัยขึ้นแน่นอน แต่มันก็คนละส่วนกับระบบปลอดภัย อันนั้นเหมือนมันตอนมีเหตุแล้วมากกว่า

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
เคยมีคนสอนผมว่า สิ่งที่สำคัญที่สุดในการขับรถ หรือทักษะการควบคุมที่ฝึกฝนด้วยประสบการณ์ เหมือนจักรยานไม่ล้ม ไม่ได้แผล ก็จะปั่นไม่เป็น

ออฟไลน์ MUK

Re: เอาเงินลงกับ ยางด???
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:41:35 »
พูดก็พูดต่ออีกหน่อย ระบบช่วยเหลือการทรงตัวของรถแต่ล๊ะยี่ห้อ โปรแกรมไม่เหมือนกันอีกครับ
ถ้าแตกประเด็นไปอีก
ผมขับรถยี่ห้อนึงไม่ขอบอก เบรคจนเฟร๊ต ไม่คิดว่ามันจะเฟร๊ตเพราะจานใหญ่มากๆ  รถเซซ้ายขวา นาทีที่ต้องประคองพวกมาลัยให้ตรงอย่างเดียวแล้วหักไม่ได้มีหมุน ยี่ห้ออื่นเห็นบอกกันตัดแรงเครื่องยนต์แต่ทำไมวินาทีนั้น รถผมทำไมเครื่องมันเร่งเองได้ พร้อมกันกับที่ผมกดเบรคแบบเต็มฝ่าเท้าพื้นแทบทะลุ เป็นจังหวะๆ  ด้วยความคึกคะนองจริงๆตอนนั้น   ถ้าไม่มีระบบนี้รถผมคงหมุนไปแล้วไม่ได้มานั่งพิมท์แบบนี้ ไม่รู้ไปอยู่โลกไหนแล้ว   เชื่อมั้ยครับช่วงเวลาที่มันเซซ้ายขวา นอกจากเครื่องจะเร่งเองแล้ว จนรถตั้งตรงจึงหยุด  กระจกมันลงเองหมดทั้ง 4 บานเลย รอดครับ ถ้ากระจกไม่ลงเองหมดทั้ง 4 บานผมชนท้ายไปแล้วแน่ๆ เพราะผมเองเตรียมใจว่าชนแน่ๆแล้วในวินาทีนั้น กำพวงมาลัยแน่นเลย ห่างไม่ถึงฟุต ความเร็วลดมาเหลือประมาณ 120 ได้ มือซ้ายเนี่ยโยกตบเกียร์เป็นเมน่วน ปั๊บๆ ไม่มียั้ง   เหมือนภาพลวงตาไม่มีผิด เหมือนรถจอดอยู่กับที่แล้วคันข้างๆเราเลื่อนออกไป ดู เหมือนรถเราไหล  เป็นภาพลวงตาจริงๆวินาทีนั้น

เหตุเกิดทางด่านรามอินทรา สมัยเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วรถไม่มาก
หลังจากนั้นเป็นต้นมา ผม ให้ความสำคัญกับระบบช่วยเหลือการทรงตัวเป็นอย่างมาก
ซื้อรถต้องมี ระบบเสริมแรงดันเบรค มีป้องกันล้อล๊อค มีช่วยเหลือการทรงตัว มีถุงลม ผมเอา 4 อย่าง ต้องมี  

รถที่ระบบดีๆ ลงเขาเนี่ย กดเต็มฝ่าเท้ายังได้เลย เบรคแรงความเร็วเกินเมื่อไหร่ เกียร์มันเชนข้ามสเต๊ปให้เราเองเลย  เบรคปั๊บดูดยังกับพื้นถนนธรรมดาเลย ระบบดีเกินไปมันก้ดีถ้าเราไม่ประมาท
ในคู่มือ รถเฉียบๆนั้น ยังระบุเลยว่า ระบบไม่สามารถต้านแรงโน้มถ่วงของโลกได้
ดังนั้น ใครเจอผสบการณ์แค่ครั้งเดียว แล้วจบ ก็จบ แต่ถ้า ผ่านมาอีก ก็ จะเข็ดกับมันจริงๆ
เด็กเว้นถ้าลองเจอซักครั้งนึง ทีนี้ก็จะหายแว้นแล้ว รึบิ๊กไบค์เจอซักครั้ง จะเข็ดจนขยาดทีเดียว
ผมเจอไป ก็ คงเข็ดแล้ว  จริงๆ
ยังไง ระบบต่างๆมันช่วยได้จริงๆครับ เพราะสมองของเราไม่ได้โล่งตลอดเวลา อิเลคโทรนิคที่โปรแกรมเข้าไปมัน ช่วยเราได้  กับโปรแกรมที่มีหลายสเต็ป ผ่านการทดสอบมา มันก็ช่วยได้
แต่ถ้าพูดถึงระบบช่วยเหลือการทรงตัวนั้น ในรถแต่ล๊ะยี่ห้อ ยังแตกต่างกันอีกด้วยครับ อย่าคิดว่า ตัวหนังสือ ภาษา ประกิต ตรางู ที่เอามาลงในโบว์ชัวล์นั้น พอมี ตัวหนังสือนี้แล้ว ทุกยี่ห้อจะเหมือนกัน ระบช่วยเหลือการทรงตัวผมว่า แต่ล๊ะยี่ห้อแตกต่างกันมากๆครับ

นี่แหละครับผมปัญหาใหญ่ของคนซื้อ หรือเราๆ ท่านๆ ที่เป็นผู้ใช้รถ ไอ้ระบบความปลอดภัยที่มี ที่บอกว่ามีไม่รู้ว่าดีแค่ไหน หรือว่ามันผ่านรับรองมาแล้วครับ ยี่ห้อ A ก็มี ยี่ห้อ ฺB ก็มี แต่ไม่รู้ว่ามีแล้วดียังไง ประสิทธิภาพ เป็นยังไง แล้วในไทยใครเป็นคนรับรองครับ หรือว่า ติดๆ ไป คนใช้คงไม่รู้ อะไรประมาณนั้น
 :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันทดแทนได้ครับ แต่ไม่ทั้งหมด ไม่ทุกสถานะการ