ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องGround wire,Volt Stabilizer และMeter วัดความร้อน ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ  (อ่าน 6312 ครั้ง)

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
เปิดดูใน web อุปกรณืแต่งรถ เลยอยากถามผู้รู้ว่า ถ้าซื้อรถใหม่สมควรติด Ground wire,Volt Stabilizer มั้ยครับ เห็นว่าติดแล้ว อุปกรณ์ไฟฟ้าในรถจะทำงานดีขึ้น รอบเครื่องและการเผาไหม้ดีขึ้นจริงมั้ยครับ  อีกอย่างถ้าซื้อน้อง 2 ต้องติด Meter วัดความร้อนมั้ยครับเพราะที่รถมีบอกแค่ว่าเครื่องร้อนหรือเย็น หลายคำถามหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ   :P ??? :'(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
(มาอีกแล้ว พวกมุขหลอกเด็กใหม่หาตังค์ พวกนี้ นี่ก็ยังอยู่กันได้แหะ)

Ground wire มันสมควรจะติด ถ้ารถคุณ เป็นรถเก่า และระบบไฟทำงานไม่ค่อยดีครับ
รถใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องไปติดให้เปลืองเงินเล่นๆหรอกครับผม ไปกันใหญ่เลย ที่อ้างว่า การเผาไหม้จะดีขึ้น
รถใหม่ๆ ออกมาจากโรงงาน ทุกอย่างยังคงดีอยู่ เพียงพอ จนไม่ต้องไปสนใจของเล่นเหล่านี้เลยครับ

• **
ขอบคุณครับจะได้ไม่หลงไปติดมัน :D

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
ใหนๆ จขกท. ก็พูดถึงมาสด้า 2 แล้ว

เห็นเค้าเอาไปใส่ ground wire กับค้ำโช๊คบน ล้อหน้า กันเรียบร้อยแล้ว    เออดูสวยดีน่ะครับ   แต่ไม่รู้ว่าคุ้มกะเงินที่เสียไปหรือป่าว

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมขอบอกว่าGround wireกับVolt Stabilizerไม่จำเป็นแถมยังเปลืองตังอย่างมากครับ

มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยซักนิ๊ดดดดเดียว

เอาตังไปทำพวกกรองอากาศดีๆยังเห็นผลกว่าอีกครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
 ;) ผมเคยใช้รถ ปี 92 ซื้อมือ2มา พอติดกราววาย ผมว่าทำให้เครื่องเสียงดีขึ้น ไฟวูบๆ ตามรอบเครื่องน้อยลง ไฟหน้าสว่างขึ้นจนรู้สึกได้   เเต่พอมารถคันปัจจุบันเป็นรถใหม่ ติดไปไม่รุ้สึกต่างอะไรเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2010, 17:19:36 โดย rugek »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
รถใหม่ระบบกราวด์ของรถยังดีอยู่ ดังนั้นใส่เข้าไปก็ได้แค่สวย ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

ส่วนที่เห็นผลกับรถเก่าเพราะสายกราวด์รถมักจะเป็นขี้เกลือ ทำให้การนำไฟฟ้าไม่ดีเหมือนเคย พอใส่กราวด์(สายทองแดงใหม่ๆ)เข้าไปเพิ่ม
ทำให้การทำงานของกราวด์รถมันดีขึ้น อันนี้แน่นอน สำหรับรถเก่าเห็นผลกว่าครับ

ส่วนตัวกล่องคุมไฟนั้นผมว่าติดไว้เท่ห์ๆ มากกว่าเห็นผลนะครับ ผมก็ใส่นะ 5 5 5  มันมีแสงๆ สวยดี แต่ไม่ได้ช่วยไรมากหรอกครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
ส่วนตัวแล้วการเพิ่ม Ground Wire หรือ Voltage Stabilizer ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไรเลยครับ เพราะปกติแล้ว Ground ของระบบรถยนต์ก็คือ Chassis Body นั่นเอง เรื่องนี้ผมได้เคยลองถามเพื่อนๆในเวปคลับแห่งหนึ่งเหมือนกัน ในเรื่องการเพื่ม Ground Wire ว่าจะมีส่วนทำให้เกิด Ground Loop หรือไม่ เพราะ Ground Loop นั้นมันจะทำให้เกิด Noise (สัญญาณรบกวน) ตามมา
แต่ในกรณีรถใหม่ ถ้าติดตั้งระบบเครื่องเสียงที่กินกระแสมากๆ อันนี้ก็น่าจะช่วยได้เพราะว่าจะอาศัยแค่เพียงระบบ Ground เดิมจากรถนั้นคงไม่เพียงพอที่จะรองรับกระแสที่ใช้ในระบบเครื่องเสียง (โดยเฉพาะพวกบ้าเบสหนักๆ) อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวด้วยเช่นกันครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความกระจ่างครับ  :D