ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาอาการรถ City ปี 2009 กินน้ำมันมากขึ้นครับ  (อ่าน 9311 ครั้ง)

ออฟไลน์ secret2427

• Newbie
  • *
       เมื่อเดือนที่แล้วรถมีอาการเครื่องยนต์สั่นมาก ทำให้รถสั่นทั้งคัน, เร่งไม่ขึ้น และกินน้ำมันมากขึ้นจากเดิม 16-17 กม./ลิตร ลดลงเหลือ 11-12 กม./ลิตร จึงเอารถเข้าซ่อมกับอู่คนรู้จักกัน เมื่อช่างตรวจสอบดู แจ้งว่าบ่าวาล์วไอเสียสึก และวาล์วฝั่งไอเสียมีรอยสึกทุกตัวทำให้รถมีอาการข้างต้น ช่างจึงทำการถอดฝาสูบไปกลึงบ่าวาล์วใหม่ทั้งหมด (อัดบ่าวาล์วสแตนเลสแทน) และเปลี่ยนวาล์วทั้งหมด เมื่อซ่อมเสร็จก็ไม่มีอาการเครื่องยนต์สั่น และเร่งไม่ขึ้นอีก แต่ยังกินน้ำมันเหมือนเดิม (ผมขับไปต่างจังหวัดด้วยความเร็วไม่เกิน 80 กม./ชั่วโมง กินน้ำมัน 15 กม./ลิตร จากเดิม 19 กม./ลิตร) ผมจึงให้ช่างดูอีกรอบ แต่หาสาเหตุไม่ได้ เลยเอารถเข้าศูนย์ฮอนด้าทางศูนย์ก็หาสาเหตุไม่ได้ (เห็นศูนย์เอาคอมมาต่อดูอย่างเดียว แล้วบอกว่าเซ็นเซอร์ต่างๆปกติ)
        ผมใช้งานรถต่อมาเรื่อยๆถึงวันอังคารที่แล้ว รถมีอาการเครื่องสั่นอีก แต่ไม่แรงเท่าครั้งแรกมีอาการสั่นมาถึงพวงมาลัย จึงเอารถเข้าอู่เดิม ช่างแจ้งว่าสงสัยเป็นที่หัวฉีด เนื่องจากที่หัวฉีดมีคราบ ที่เกิดจากการใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ (ผมเติมบางจากแก๊สโซฮอล์ 91 เกือบตลอด) ช่างบอกว่ารถใช้งานมาประมาณ 100,000 กม. ที่เอามาให้ซ่อมเป็นทุกคัน (รถผม 130,000 กม.)  จึงถอดออกมาล้างให้ และให้ผมเอาไปใช้งานต่อ ถ้ามีอาการอีกจะเปลี่ยนหัวฉีดทั้งหมดใหม่
        คำถามครับ 1. การวิเคราะห์ และการแก้ไขปัญหาของช่างภูกต้อง หรือไม่ครับ
                         2. ผมเสียค่าซ่อมครั้งแรก 27,000 บาท (กลึงบ่าวาล์วใหม่(สแตนเลส)ทั้งหมด, เปลี่ยนวาล์วใหม่(ของแท้)ทั้งหมด) ราคานี้ถูก หรือแพงครับ
                         3. แก๊สโซฮอล์ทำให้หัวฉีดเป็นคราบ แล้วทำให้เกิดการอุดตันได้หรือครับ
                         4. ช่างบอกว่าเครื่องยนต์ตัวนี้ทนแก๊สกว่า vios จริงหรือครับ
        ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ปรึกษาอาการรถ City ปี 2009 กินน้ำมันมากขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:38:35 »

gasohol ไม่ได้ทำให้หัวฉีดตัน   ส่วนหัวฉีดมีโอกาสเสียได้

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
Re: ปรึกษาอาการรถ City ปี 2009 กินน้ำมันมากขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:48:37 »
ช่างบอกว่าเครื่องยนต์ตัวนี้ทนแก๊สกว่า vios จริงหรือครับ

ขนาดเติมน้ำมันยังแย่ขนาดนี้ยังจะคุยว่าทนแก๊ส หรือว่าจะจริง :-\

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 10:57:38 »
รถปีเดียวกัน แต่ไม่ได้ใช้น้ำมันมาจะ 3 ปีแล้ว ผมวิ่งแก๊สหัวฉีดได้ราว 10 โลลิตร และคาดว่าน้ำมันคงได้ราว 12-13 โลลิตร แต่ไม่ทำอะไร เพราะยังไม่มีอาการผิดปกติครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:06:06 »
ผมไม่ทราบเช่นกัน  แต่ผมเพิ่งเคยได้ยิน ที่ทำบ่าด้วยสแตนเลส..  เหล็กประเภทนี้เป็นเหล็กเหนียวก็จริง  แต่เนื้ออ่อนมาก(304)  สะสมความร้อนสูง คายช้า  ประมาณนี้(อาจจะผิดก็ได้  ไม่ได้ศึกษาจริง ๆ)   แต่หากมีเนื้อเหล็กผสมมากกว่าเกรดที่ผมบอก  อาจจะดีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:17:22 »
1.
50/50 ครับ เป็นไปได้ และก็อาจจะเป็นไปไม่ได้เหมือนกัน เนื่องด้วย อายุ กิโล อายุ เวลา ผ่านมา 5 ปี 130K km เป็นไปได้ว่าอุปกรณ์อื่นๆ อาจจะเสื่อมด้วยตัวมันเอง
แต่ที่ผมสงสัย เป็นไปได้ไหม ที่จะเกินจาก o2 sensor เนื่องจากความสกปรกในท่อไอเสียทำให้ sensor เพี้ยน แล้วันทะลึ่งสั่งจ่าย น้ำมันให้หนากว่าเดิม
เลยทำให้มันจ่ายน้ำมันหนักขึ้นแล้วก็เป็นสาเหตุให้กินน้ำมันมากขึ้น

2.
ผมยังไม่เคยทำกับรถผมเลย แต่ท่านที่หาราคาช้างนอกจะประมาณ 20K นิดๆ+-1K แต่สงสัยต่อมา ทำไมทำเร็วจัง หรือว่าสาเหตุที่แท้่จริง ที่ทำให้ 19Km/L เกิดจาก น้ำมันบางเกินไปพอมันบาง บ่าวาวล์ร้อน แล้ว ลาสิขา ก่อนไวอันควร แต่ก็เป็นไปได้ว่าไม่เกี่ยวกัน แต่ดันทะลึ่งไปตรงกับ sensor ที่ผมสงสัย เพราะมันเริ่มเสื่อม

3.
เป็นคราบเฉยๆเป็นไปได้ แต่ถึงตันนี่ น้ำมันไม่สะอาดเป็นไปได้มากกว่า

4.
ติดตั้งดีๆ จูนแก๊สดี ทนหมดแหละครับ ที่ว่า เครื่อง HR1xde ไม่ทนแก๊ส ตอนนี้ใช้มา 130K แล้วยังไม่เป็นไรแค่ ADJ. Valve  เฉยๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 17:58:51 »
ผมใช้city 09 เหมือนกันวิ่ง3แสนกว่ากิโลแล้วคับ ไม่เจออาการแบบนี้เลยนะคับ วาว์วพึ่งไปตั้งมาตอน3แสนโล
นอกนั้นบ่าวาว์วไม่เห็นไม่เสียเลยนะคับ? ไม่มีอะไรเสีย นอกจากทำมันเสียเอง^^"
ผมเข้าศูนย์เดือนเว้นเดือนเลยนะคับ เชคสภาพรถตลอด(เด่วจะหาว่าไม่เคยเข้าศูนย์^^ )
แต่ส่วนใหญ่ผมเติมโซฮอล95,v power,E20 ส่วนโซฮอล91ไม่เติมคับ^^"
มีปัญหาเครื่องสั่นน่าจะเอาเข้าศูนย์นะคับถ้าอู่ไม่โอเค หรือลองเปลี่ยนศูนย์นะคับ :)

ถ้าถามว่ารุ่นนี้ทนไหม บอกได้เลยทนโคตรๆคับใช้วิ่งงานตจว.อย่างเดียว^____^~

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 00:26:36 »
จขกท.ยังไม่ได้เสียบปลั๊กเช็คระบบใช่ไหมครับ รถสมัยใหม่จิ้มคอมไปก็ฟ้องแล้วครับว่าตรงไหนเสีย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:48:31 »
จขกท.ยังไม่ได้เสียบปลั๊กเช็คระบบใช่ไหมครับ รถสมัยใหม่จิ้มคอมไปก็ฟ้องแล้วครับว่าตรงไหนเสีย
ศูนย์ดาวคนองทำแล้วบอกว่าปกติทุกอย่างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:49:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ