ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษารถครอบครัว MPV ระหว่าง new honda odyssey กับ Toyota vellfire ด้วยครับ  (อ่าน 5295 ครั้ง)

ออฟไลน์ Duky

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อนทุกคน
ผมอยากรบกวนขอความเห็นระหว่างรถ2คันนี้หน่อยครับ
  เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ครอบครัวมีสมาชิก4คน ตัวผม ภรรยา ลูกอีก2คน ปัจจุบันใช้รถ CRV G3 อยากได้รถประเภท MPV เพราะบางทีก็จะมีปู่ย่าตายายหรือพี่เลี้ยงมานั่งด้วย จึงทำให้รถเริ่มเล็กไปแล้วครับ จึงมองคันใหญ่ขึ้นที่สามารถนั่งได้7ที่นั่ง งบไม่เกิน3ล้านครับ

ที่นี้ผมมอง Toyota vellfire  มา1-2ปีแล้วครับ ผมมองว่าเป็นรถคันใหญ่ที่นั่งสบาย แต่ตอนนี้อยู่ในช่วงท้ายๆของโฉมนี้แล้วเลยกังวลว่าจะซื้อรถตกรุ่นมาใช้หรือเปล่า? ขับเองก็จะดูเหมือนคนขับรถหรือเปล่า?
ในขณะที่ honda odyssey เพิ่งออกแถม option ใหม่ที่vellfireไม่มี แต่ก็คิดว่าอาจไม่ได้ใช้ของเหล่านั้น(พวกถอยจอดเอง) และคันเล็กกว่าเลยกลัวว่าคนนั่งข้างหลังจะอึดอัดหรือเปล่า? รถไม่เป็นที่นิยมเวลาขายราคาจะตกมากกว่าหรือไม่?

สรุป ถ้าเราซื้อมาขับเองคันไหนเหมาะกว่ากัน อยากทราบข้อดีข้อเสียของรถทั้ง2คันครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
คหสต.นะครับ ขับเองผมว่า odyssey จะคล่องตัวกว่า ขับง่ายกว่า หลังคาเตี้ยกว่า ขับไปจอดชั้นใต้ดินได้แบบไม่เสียวว่าจะครูดกับเพดาน อะไหล่ระยะยาวน่าจะไว้ใจได้และหาง่ายกว่า ต้องไปลองเองครับ พาไปทั้งครอบครัวถ้าคนที่บ้าน happy กับคันไหนก็น่าจะโอเคแล้ว คหสต. ครับ  8) ;D
C.kritsada

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Cheer odyssey คับ ทรงทันสมัยกว่า เบาะหลังนั่งสบายมาก อัตราเร่งไม่เลวเลย ออปชั่นโอเคคับ ขอลดซักหน่อยน่าจะพอได้ ไม่ได้ว่า vellfire ไม่ดีนะคับ อันนั้นดีอยุ่แล้วแต่ผมว่ามันเริ่มปลายบอดี้ แล้วอีกอย่างผมว่าขับเอง odyssey เท่กว่าคับ

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
honda odessey สำหรับผมโอเคกว่านะ ใหม่กว่า เทคโนโลยี รูปทรง การขับขี่

ส่วนตัวผมชอบเบาะแถว 3 เพราะผมตัวใหญ่ ถามว่าแถว 2 ชอบมั้ยก็ชอบแต่ไม่ชอบก็ตรงที่พักแขนเหมือนมันลงมาทีไรปาดพุงตัวเองตลอดเลย ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ waisana

• Newbie
  • *
Odyssey  ใหม่กว่า แถว 2 นั่งสบายแบบ VIP กว่า  ลูกเล่นเยอะกว่า  แต่ใช้แรงขยับเบาะเองมากหน่อย  ( ไม่มีไฟฟ้า)

นอนแถว 2 สบายเลยครับ  แถว 3 ก็นั่งสบายพอๆกับที่นั่งข้างคนขับ  เพิ่งมาใหม่  เวลาเข้าห้าง ไม่ต้องระวังเพดานเลย

เพราะความสูงไม่เกิน Honda Freed   และที่สำคัญขับแล้วเท่ห์กว่าครับ ...

ออฟไลน์ S6

ช่วงล่างอีกคันนั่งสบายกว่าอีกคัน
ต้องไปลองดูว่า ชอบช่วงล่างแบบไหน

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
เลือกให้ไม่ได้แต่ถ้าจะถามเรื่อง vellfire pm มานะครับ

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
Re: ขอคำปรึกษารถครอบครัว MPV ระหว่าง ne vellfire ด้วยครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 16:00:48 »
vellfire โฉมเก่ากว่า แต่ผมมองว่ามันยังดูสวยมากมากอยู่เลยครับ

ผมมองว่ามันน่าจะนั่งสบายกว่าด้วยนะครับ เพราะสูงกว่า โปร่งกว่า เอนกประสงค์กว่า

ส่วนขับเองแล้วจะเหมือนคนขับรถมั๊ย ผมว่าไม่นะครับ โรงเรียนลูกผม ส่นวมากคุณพ่อ คุณแม่ ขับเองล้วนๆครับ แถมบางคันแต่งซะสวยเว่อร์อีกตะหากครับ

ออฟไลน์ topus0230

• **
ถ้าไม่นับ option สมัยใหม่ Odyssey ยังไงก็คล่องตัวกว่า เข้าที่จอดรถตามห้างได้อย่างสบายใจ ขับแล้วดูไม่ใช่คนขับรถ และที่เก็บสัมภาระด้านท้ายน่าจะกว้างกว่า vellfire นะครับ เพราะจะมีหลุมสำหรับเก็บเบาะแถวสาม  ไปต่างจังหวัดน่าจะจุกระเป๋าได้มากกว่า แต่ถ้าเอาแถวสามนั่งสบายกว่าก็ vellfire ครับ

ออฟไลน์ Duky

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Vellfire กว้างขวางสบายครับ และยังสวยอยู่ด้วย ถึงตกรุ่นก็เถอะ

ถ้าขับเองเหมือนไดร์เวอร์แน่นอนครับ แต่ผมว่ามันไม่ใช่ประเด็นสำคัญหรอก เรารู้อยู่แก่ใจ

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
ถ้าพูดถึงแต่เรื่องเบาะแถว3 ผมว่า odyssey ทำเบาะได้นั่งสบายกว่านะครับ ผู้ใหญ่ใช้งานได้จริง

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
แค่ 4 คน  odyssey เหลือๆ ครับ

ไม่จำเป็นต้องไปถึง vellfire