ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเรื่องที่จอดรถคนพิการและใครควรจอดได้บ้างครับ  (อ่าน 9112 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากสอบถามครับ

ว่า
1.คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเรื่องที่จอดรถคนพิการและใครควรจอดได้บ้างครับ
2.คิดอย่างไรกับคนปกติที่ไปจอดที่จอดคนพิการบ้าง คนปกติ ควรจะมีจิตสำนึกหรือเปล่าครับ ว่าไม่ควรจอด

ผมสังเกตดูคนปกติ หลายๆ คนที่ขับรถแพงๆ ราคาเป็นล้านบางคน ก็มักจะจอดที่จอดตรงนี้เสมอ (เหมือนห้างไม่ได้ให้ความสำคัญกับที่จอดอันนี้) ทั้งที่จริงๆ กม เขามีไว้สำหรับ คนพิการ ผู้สูงอายุที่เดินลำบาก และคนทุพพลภาพ

ผมบางทีก็อยากเดินไปบอกเหมือนกันว่า จอดไม่ได้นะ แต่ก็ไม่กล้าทำครับ กลัวโดนต่อย ;D แล้วเดียวเผลอเอาเหล็กไปฟาดหน้าเอาครับ ;D

ผมอยากจะรณรงค์ว่า ผู้ชายปกติ (ยังเดินไหว ขาปกติ) มากลุ่มใหญ่ๆหรือคนเดียวก็ตาม

ถ้ายังมีกำลังอยู่และไม่หวงรถมาก ก็รบกวนไปจอดชั้นบนๆ กันเถอะครับ หรือจอดลานจอดรถตากแดดกันไป เสียสละให้ผู้หญิงและคนที่อ่อนแอกว่าเราจอดชั้นล่างๆ หรือใกล้ๆ ครับ

ผมเองเวลาไปห้าง ผมจะจอดห่างๆ หน่อย ยอมเดินครับ และขี้เกียจมานั่งวนหาให้เสียเวลา จอดตากแดด จอดด่านฟ้าประจำ
และผมไม่จอดปิดใครทั้งนั้น ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมยอมเดินไกล ให้รถจอดในที่จอดที่ถูกต้อง จะได้ไม่ต้องมีคนมาเสียเวลาเข็นรถผมด้วยครับ

ถ้าห้างหรือที่ไหนที่มันไม่มีที่จอดจริงๆ และธุระไม่สำคัญ เช่น ไปกินข้าว

ผมจะยอมไปกินที่อื่น และก็จะไม่ได้ที่นั่นอีกเลย ถ้าไม่จำเป็น เพราะผมถือว่าสถานที่มันไม่พร้อม ไม่เสียเวลาไปแน่นอน

แต่ถ้าจำเป็น ผมจะนั่งรถไฟฟ้า หรือรถเมล์ไปครับ

:D

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นว่าเป็นความมักง่าย เห็นแก่ตัว พร่องการอบรมอย่างร้ายกาจครับ

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
1. ชื่อบอกชัดเจนว่าให้คนพิการจอดOnly เป็นช่องจอดเพื่ออำนวยความสะดวกให้ผู้ไม่ครบ32แบบเราๆครับ
2. คิดว่าถ้าไม่ได้มีคนพิการอยู่ในรถตัวเอง ก็ห้ามไปยุ่งกับช่องจอดคนพิการครับ
   น่าจะอนุโลมให้คนที่เอาผู้อาวุโสติดรถมาครับ(ประมาณว่าใช้ไม้เท้ายันเดินนะ 555)
   คนที่ไม่ได้พิการแต่เสือกไปเนียนจอด = คนไร้คุณค่า  :(

ปล.ผมคิดว่ามันเป็นหน้าที่เลยแหละครับ ถ้าทุกคนในรถร่างกายปกติ อย่าไปจอดเด็ดขาด ครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Chalongs

• **
ขอตอบนะครับ

1.คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเรื่องที่จอดรถคนพิการและใครควรจอดได้บ้างครับ
    ที่เค้าจัดเตรียมไว้สำหรับคนพิการ ก็ต้องให้คนพิการใช้สิครับ

2.คิดอย่างไรกับคนปกติที่ไปจอดที่จอดคนพิการบ้าง คนปกติ ควรจะมีจิตสำนึกหรือเปล่าครับ ว่าไม่ควรจอด
   เจอบ่อยครับที่คนปรกติไปใช้สิทธิแทนคนพิการโดยการไปแย่งที่จอดของเค้า อันนี้ มันเป็นความมักง่าย เห็นแก่ตัวโดยเอาความสะดวกสบายของตนเป็นที่ตั้งครับ
ที่จอดที่เค้าเตรียมไว้ให้คนพิการ มักจะอยู่ใกล้ทางเข้าออก เพราะการเคลื่อนไหวของผู้พิการมีความลำบากกว่าคนปรกติแน่นอน ทีนี้ไอ้คนที่ไปเบียดเบียนคนพิการแบบนี้ ขอบอกว่า ถ้าขี้เกียจหาที่จอด ขี้เกียจเดินไกลๆ ก้อนอนเกาพุงอยู่บ้านดีกว่า อย่าออกมาให้เป็นภาระของผู้พิการเลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถที่จอดในช่องได้ ปกติ(สากล) จะต้องมีสติ๊กเกอร์ผู้พิการหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
มันมีอีกหลายเรื่องเลยครับ ไม่ใช่แค่ที่จอดของคนพิการ อย่างทางม้าลายมีใครหยุดให้คนข้ามก่อนมั่ง ตอนผมอยู่เมกายืนรอข้ามถนนตรงทางม้าลาย รถที่เห็นเราคันแรกเค้าจะจอดให้เลยรู้สึกไม่ชินเพราะติดตอนอยู่ไทยต้องคอยมองรถเอาเอง ตอนอยู่ไทยเห็นฝรั่งข้ามทางม้าลายแบบโดดลงมาเลยไม่ได้ดูรถ ผมนึกในใจเห้ยนี่ไม่ใช่บ้านพี่นะตายได้ง่ายๆเลยนะพี่

ออฟไลน์ Jub

• Newbie
  • *
ที่ทำไปก็เพราะไม่มีจิตสำนึกนั่นแหละ หรือสำนึกไม่มากพอ ทั้งคนจอด ทั้งยาม ไปห้างไหนก็เจอห้างนั้น

ส่วนตัวจะไม่จอดที่พิเศษ แล้วก็จะไม่จอดขวางด้วย ถึงห้างนั้นจะตีเส้นให้จอดไว้หรือยามมากวักให้จอดก็ตาม

ถ้ามันไม่มีเราก็จะวนไปเรื่อยๆ จนกว่าโชคชะตาหรือว่าตัวเองจะยอมแพ้กันไปข้างนึง

เคยเจอจังๆ ผู้ชายขับกระบะยกสูงจอดในที่จอดรถผู้หญิง ยืนมองคนสลับมองป้ายจนมันจอดเสร็จก็ยังไม่สำนึก

ทั้งๆ ที่ที่จอดรถว่างประมาณ 60-70% แค่ไม่ได้ลงรถแล้วเหยียบประตูห้างเลยทันทีแค่นั้น

คนไทยนอกจากไม่ชอบอ่านหนังสือแล้ว ยังไม่ชอบเดินไกลอีกด้วย(แต่พอเข้าห้างแล้ว เดินทั้งวันยังได้)

ออฟไลน์ gorilla

ไม่เคยจอดครับ   เพราะผมไม่ใช่คนพิการและไม่มีผู้โดยสารเป็นคนพิการ

พวกที่จอดก็แค่พวกมักง่าย  เห็นแก่ตัว  จิตสำนึกไม่มีหรอกครับ

np72

คนที่ควรจอดคือคนพิการ หรือผู้สูงอายุ​ที่เดินได้ลำบาก

ออฟไลน์ Zephyrs

นึกถึงกระทู้ในเวปต้องห้ามสักประมาณอาทิตย์สองอาทิตย์ได้มั้ง  Topic เดียวกันนี่แหละ lol

บอกตรงๆว่า
1. เฉพาะคนพิการคือเฉพาะคนพิการ
2. มันต้องดูหลายกรณีคือ
2.1 มันเป็นที่จอดรถเฉพาะคนพิการรึเปล่า? ถ้าใช่ จบ ผิดเต็มประตู
2.2 มันเป็นที่จอดรถเฉพาะคนพิการ "และ" เด็กเล็ก รึเปล่า? เพราะเมืองไทยเราแม่มมีทั้งสองแบบเลย สีก็ไม่ต่างกัน บางทีรอยขาวที่เขียนรูปรถเข็นไว้ก็จางหายไปยังกะร่อง
รอยอารยธรรมเมื่อพันปีก่อน ถ้าคุณมีเด็กเล็กและพาแม่เด็กมาด้วย "และ" ซื้อของแค่แปปเดียว (คือแปปเดียวจริงๆ อย่างพวกหน้า Lotus ที่จอดชิดประตูนั่นแหละ) 10 นาทีไรงี้ ก็
จอดไปเถอะ (แต่ไอห้างใหญ่ๆนี่อย่าเลย สงสารคนพิการ)

เพียงแต่ว่า เวลาคุณไปบอกไปเตือนเวลาคนเค้าทำผิด พยายามใช้คำพูดที่มันโอเคหน่อย ถ้าฝ่ายนู่นเค้าโอเคยอมรับ ไม่เถียงคุณกลับ ก็จบ อย่าไปบี้เค้าเอาซะแบนแต่ดแต๋เลย ของแถมกลับมามันไม่คุ้ม lol

ออฟไลน์ Aggressor

• **
  • Be CLASSIC
ผมเชื่อว่าคนที่ใช้รถย่อมรู้ดีอยู่แล้วครับว่ามันจอดไม่ได้

แต่สังคมไทยวันนี้ ไม่ใช่แค่เฉพาะเรื่องมารยาทการใช้รถใช้ถนนนะ...
คือทุกคนรู้ว่าอะไรผิด แต่คนทำผิดมันมีมากซะจนมันกลายเป็นถูกซะอย่างนั้น ก็เนียนกันไป

เอาแค่เรื่องแซงออกไปปาดเข้าข้างหน้า ก็รู้ทั้งรู้ว่ามันน่ารังเกียจ มันผิดเห็นๆ
แต่พอมีคนนำ1คน ทีนี้เอากันใหญ่ สัญชาตญาณดิบออกมากันหมด

จอดที่คนพิการ ไอ้คนนั้นยังจอดได้ ตูก็เอาบ้างสิวะ จะมัวเป็นคนดีอยู่ทำไม คือเป็นคนดีแล้วโดนเอาเปรียบ
เรื่องนี้แก้ไม่ยากหรอกครับ ทำให้เหมือนที่จอดรถพรมแดง SuperCar สิครับ ใครทะลึ่งขับไปจอด โดนไล่ออกมานี้โคตรอาย
ในเมื่อคนจอดไม่มีวินัย รปภ.ต้องยิ่งเคร่งครัด
ในทางกลับกัน คนพิการจะยิ่งรู้สึกดีว่าเขาได้รับการดูแลเป็นพิเศษ ร่างกายขาดหายไป แต่หัวใจถูกเติมเต็มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 15:26:29 โดย Aggressor »

ออฟไลน์ Niceguy_C

ที่จอดรถคนพิการ ก็ต้องตามชื่อแหละครับ คือสำหรับรถที่มีคนคนพิการ หรือ คนที่แม้จะไม่พิการ แต่ต้องใช้รถเข็น อย่างคนสูงอายุที่เดินมากไม่ได้

เพียงแต่ คนไทย จิตสาธารณะต่ำ เห็นแก่ตัวกันสูง

ออฟไลน์ Destiny_gun

นึกถึงกระทู้ในเวปต้องห้ามสักประมาณอาทิตย์สองอาทิตย์ได้มั้ง  Topic เดียวกันนี่แหละ lol

บอกตรงๆว่า
1. เฉพาะคนพิการคือเฉพาะคนพิการ
2. มันต้องดูหลายกรณีคือ
2.1 มันเป็นที่จอดรถเฉพาะคนพิการรึเปล่า? ถ้าใช่ จบ ผิดเต็มประตู
2.2 มันเป็นที่จอดรถเฉพาะคนพิการ "และ" เด็กเล็ก รึเปล่า? เพราะเมืองไทยเราแม่มมีทั้งสองแบบเลย สีก็ไม่ต่างกัน บางทีรอยขาวที่เขียนรูปรถเข็นไว้ก็จางหายไปยังกะร่อง
รอยอารยธรรมเมื่อพันปีก่อน ถ้าคุณมีเด็กเล็กและพาแม่เด็กมาด้วย "และ" ซื้อของแค่แปปเดียว (คือแปปเดียวจริงๆ อย่างพวกหน้า Lotus ที่จอดชิดประตูนั่นแหละ) 10 นาทีไรงี้ ก็
จอดไปเถอะ (แต่ไอห้างใหญ่ๆนี่อย่าเลย สงสารคนพิการ)

เพียงแต่ว่า เวลาคุณไปบอกไปเตือนเวลาคนเค้าทำผิด พยายามใช้คำพูดที่มันโอเคหน่อย ถ้าฝ่ายนู่นเค้าโอเคยอมรับ ไม่เถียงคุณกลับ ก็จบ อย่าไปบี้เค้าเอาซะแบนแต่ดแต๋เลย ของแถมกลับมามันไม่คุ้ม lol

ไอ้ที่จอดซื้อของแปปเดียวนี่แหละครับ ที่ทำให้รถติด คือมันไม่ใช่ที่จอดรถ หรือที่จอดรถชั่วคราวเลยครับ ถ้าเป็นที่จอดแปปเดียวที่โลตัสบางสาขาเค้าจะมีที่จอดรถที่ติดกับทางเข้าห้างให้จอดเลยครับ แต่ไม่ใช่ไปจอดหน้าหน้าห้าง!!

หนักกว่านั้น บางสาขา ไอ้ที่ๆทำไว้ให้สำหรับรถแท็กซี่รับส่งผู้โดยสาร กลายเป็นที่จอดรอผู้โดยสารซะงั้น เสียช่องทางเข้าห้างไป1เลน จาก2เลนเหลือ1 พอรถเริ่มเยอะ ติดสะสม ก็ติดออกมาถึงนอกห้าง เหอะๆ แถวลาดพร้าวซอยต้นๆมีหนักกว่านี้อีก ผมเคยเดินผ่านตอนตำรวจกำลังมีปากเสียงกับเจ้าของรถ คือมันเป็นเขตจอดได้เฉพาะเวลาที่อนุญาติ แต่นี่เล่นจอดทุกเวลา แถมพอโดนจับบอกว่า นี่จอดหน้าร้านตัวเอง!!! ห๊ะ ถนนสาธารณะ สามารถยึดเป็นเจ้าของได้ด้วยการซื้อบ้านที่อยู่ติดกับถนน!!! 555

morphling14

ที่จอดรถคนพิการน่าจะเป็นที่สำหรับผู้พิการที่ขับรถมาเอง เพื่อสนุบสนุนให้ผู้พิการยังรู้ว่าตัวเองมีคุณค่านะ ช่วยเหลือตนเองได้นะ อะไรแบบนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ ichok

สั้นๆครับ
1. ความมักง่าย
2. เส้นใหญ่ ใครจะทำไม ปล.หน้าด้าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผู้พิการ ผู้สูงอายุ 70+ ผู้หญิงมีครรภ์ ผมว่าจอดได้
แต่วันก่อนผมไปโลตัส คำเที่ยง เชียงใหม่ มีบิ๊กไบค์จอดในช่องผู้พิการ
ส่วนมากรถที่ชอบทำอะไรมักง่ายแบบนี้มักเป็นรถแพงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

ถ้ามีอวัยวะครบ32คือไม่ควรเบียดเบียนคนพิการครับ เพี้ยน ท้องผูก เล็บขบ เป็นไข้ ประจำเดือนมา ทะเลาะกับแฟน ปวดฟัน ผมหงอกปากเหม็น ขาโก่ง หูตึง ดั้งบี้ ฟันหลอ มีขนบนนิ้วข้อที่สอง กระดิกหูได้ เลียข้อศอกไม่ถึง เอียงลิ้นไม่ได้ ไม่ถือเป็นความพิการแต่อย่างดัยยยยยย   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tarahlm

มันเป็นจิตสำนึก รวมไปถึงการรับรู้สิทธิ/หน้าที่  บ่งถึงคุณภาพของคนไทยเรานั่นเอง

เราก็คงช่วยกันปฏิบัติตามกติกาให้เป็นตัวอย่าง และสอนลูกๆหลานๆคนใกล้ชิดให้ปฏิบัติตามให้ถูกต้อง ได้แต่มีความหวังกับคนรุ่นใหม่ๆในอนาคตว่าจะดีขึ้น คงต้องช่วยกันทุกคนครับเริ่มจากคนข้างเคียงก่อน

ออฟไลน์ 0%

แบ่งเป็น 3 กรณี นะครับ

กรณีแรก
พวกไม่พิการ ไม่มีคนแก่ แต่มักง่ายจอด อันนี้ผิดแน่นอน

กรณีสอง
พวกที่มีคนแก่ ใช้ไม้เท้าเดิน จาก กฏกระทรวง ที่จอดคนพิการที่เป็นรูป รถเข็น รวมไปถึง คนแก่ 60+ ที่เดินไม่ค่อยได้ ต้องใช้เครื่องช่วยเดิน สามารถใช้ช่องนี้ได้ แต่ก็มีบางคนอ้างอีกว่า อ่าว ถ้าฉันมากับยาย หรือ ปู่ แต่ยายปู่ไม่ได้ขับเอง ฉันจอดได้ไหม สังคมไทย ข้อนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจ และ ไม่ชัดเจนเรื่องนี้ซักเท่าไหร่ บางกลุ่มก็บอกว่า แกมันใช้คนแก่เป็นใบเบิกทาง เป็นเห็บหมัด เกาะคนแก่ หาความสะดวกใส่ตัว บราบราบรา

กรณีสาม
อันนี้ตรงตัว คนแก่ คนพิการ ขับรถมาเอง แม้ว่าจะหาดูได้ยาก แต่เชื่อเถอะว่ามี
อันนี้จอดได้แน่นอน ถูกต้องที่สุด

ออฟไลน์ Highway Star

ถามว่าคนที่ไปจอดตรงนั้นรู้มั้ยรู้แต่ไม่สนส่วนมากจะมีแต่รถแพงๆไปจอด รถถูกๆก็มีบางที่มอไซต์หลายคันจอดในช่องนั้น มิหนำซ้ำบางทียามเห็นรถแพงๆรีบโบกเลยกัจะเอาทิปแล้วถ้ามีคนพิการมาจริงๆจะให้เค้าจอดไหนห้างเค้าทำเผื่อไว้ให้คนพิการที่เดินไม่ได้บ้างสะดวกถ้าเกิดสมมติรถไม่มีคนพิการแต่มีคนแก่แบบเดินเองไม่ได้หรือได้แต่ไม่ค่อยไหวก็ยังพอทนหรือแบบคนป่วยเดินไม่ได้แต่แบบครบ32แล้วไปจอด ผมว่ามันก็แย่นะ คล้ายที่นั่งสำรองให้พระ คนแก่ สตรีมีครรบนรถเมล์นั่งกันเฉยไม่สนใจต้องให้กระเป๋ามาไล่ถึงจะลุก

ออฟไลน์ prysakol

• **
อีกสิ่งที่สำคัญแต่มักจะไม่ค่อยคิดถึงกัน คือความกว้างของที่จอดที่ต้องมากกว่าปกติ

เพราะต้องให้สามารถเปิดประตูได้สุดๆ เพื่อเอารถเข็นออกมาได้

ไม่ใช่แค่ความใกล้อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Thor.1

ที่จอดคนพิการจะกว้างกว่าช่องปกติด้วยครับ

เผื่อผู้พิการบางคนที่มาคนเดียวต้องเอารถเข็นลงจากที่นั่งข้างๆ โดยที่ไม่ไดัเก็บที่ท้ายรถ

การที่เขาต้องไปจอดในที่จอดปกติ จะเอารถเข็นลงยากอย่างมาก เพราะบางทีจะเปิดประตูได้ไม่กว้างพอ

แค่ทางที่ไกลขึ้น ไม่ลำบากเท่ากรณีนี้ มันเป็นการซ้ำเติมเขาอีกเป็นทวีคูณ

ออฟไลน์ tvm

เห็นแล้วก็ระเหี่ยใจครับ
ก็แค่อวยพรขอให้สักวันเขามีสิทธิเต็มในการจอดในที่ๆ เขาจอดแค่นั้นล่ะครับ เหอๆ

ออฟไลน์ ชายแก่ขายครีม

• Newbie
  • *
    • ครีมกันแดด
จริงๆ ขอสารภาพว่า เมื่อก่อนก็เคยจอดนะ แต่พอเห็นว่ามันสำคัญกับคนอื่นที่เขาจำเป็นมากกว่า เราเลยเลือกไม่จอดครับ
ชายแก่ขายครีม : https://www.facebook.com/Oldmansalecream

ออฟไลน์ acc4444

• **
เจอบ่อยครับ สังเกตุหลายครั้งที่จอดพารากอน รอดูเลยว่าคนพิการแบบไหนมาจอด
เท่าที่สังเกตุดูหลายทียังไม่เจอคนที่พิการหรือคนสูงอายุลงมาจากรถเลย มีแต่คนปรกติทั้งนั้น พวกขี้เกียจวนหาที่จอดเลยมักง่ายจอดที่จอดคนพิการใกล้ทางเข้าดี

ออฟไลน์ Freekick042

วันนี้เจอฟอร์จูนเนอร์จอดที่คนพิการ ด้านหน้าเป็นCamaro SS จอดที่ปกติ ที่คนพิการยังว่างอีกเยอะ ไม่รู้ว่าฟอร์จูนเนอร์อายเค้ามั้ยนั่น

บางทีผมว่ามันเกี่ยวกับรถหรูไม่หรูครับอยู่ที่นิสัยคน แต่พวกรถหรูอาจอยากได้ที่จอดกว้างๆกลัวคนอื่นมาโดนรถตัวเองล่ะมั้ง

ออฟไลน์ Nioka

นี่ไม่ต้องพูดถึง ที่จอดรถครอบครัว พ่อแม่ลูก ที่จอดรถเฉพาะผู้หญิงอีกนะ

ลองไปดูที่เซ็นทรัลชลครับ คนจอดรถช่อง พ่อแม่ลูกเนี้ย หนุ่มสาว ทั้งนั้น

ออฟไลน์ CJ.

วันนี้ได้รับเรื่องรณรงค์ที่จอดรถคนพิการจาก change.org ด้วย สนับสนุนไปเรียบร้อย

ร่างกายปกติแต่จอดที่คนพิการนี่ ผมรู้สึกว่าเป็นการเบียดเบียนนะ แถมสร้างความลำบากให้คนพิการเพิ่มขึ้นอีกด้วย
(หรืออาจจะจอดเพราะพิการทางสมอง  ::)?)

คุณยายผม 70 กว่าๆ เดินช้าๆ ยังจอดช่องธรรมดาเลยครับ ดีด้วยได้เดินออกกำลังกาย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
สำหรับผม รับไม่ได้เลยมันดูมักง่ายไป คนที่เอาไปจอดนี่แต่ละคนแม่งแทบวิ่งออกจากรถตอนจอด รถช่องคนพิการ มีแต่รถคนเห็นแก่ตัวเองรักสบาย

ขนาดไปโลตัส อย่าหวังว่าคนพิการจะได้ใช้ช่องคนพิการ มีแต่อะไรไม่รู้ว่างก็จอดว่างก็เสียบ

ได้แค่แช่ง
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ udis

เค้าพิการจริง ทางความคิด ความมีน้ำใจ ความมีจิตสำนึกครับ
ผมเองก็พิการในความกล้า ที่จะต่อต้านเรื่องพวกนี้ แต่คิดในใจ กล้าพูดแต่ในเวบบอร์ด เป็นแค่นักเลงคีย์บอร์ดไปวันๆครับ คนแซงคิว ผมยังไม่กล้าพูดเลยครับ
 :-[ :-[ :-[