ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเรื่องที่จอดรถคนพิการและใครควรจอดได้บ้างครับ  (อ่าน 9114 ครั้ง)

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
เมื่อก่อนตอนสมัยผมผ่าตัดหลัง ช่วงพักฟื้นอยากไปเที่ยวห้าง
แฟนก็ขับรถไป จะจอดตรงช่องคนพิการยังไม่กล้าเลย
เพราะเห็นรถตราโล่ห์ กับ รถหรู จอดอยู่ ก็ผ่านไป ปล่อยเขาเถอะ
ไปวนจอดช่องธรรมดา เอารถเข็นลงมากางหน้ารถ ยามก็มีนะ
แต่ก็เฉยชามาก ๆ ไม่มีแม้แต่การช่วยเหลือเลย สองมาตรฐานชัดเจน :-[

อีกเรื่อง ตอนต้นเดือนนี้แหละ  พ่อผมอายุ 77 ผมพาไปทาน MK ที่ห้าง
ผมจะจอดตรงที่จอดรถคนพิการ เพื่อความสะดวกในการขึ้นลงรถ แต่รู้ไหม พ่อผมยังบอกเลย
ไม่ต้องจอดตรงนี้หรอก เอาไว้ให้คนพิการเขาจอดก็พอ เดินไกลหน่อยแค่นี้ สบายมาก
นี่คือคำพูดของคนแก่อายุ 77 ปี พวกคนพิการทางใจที่ชอบจอดตรงนั้นก็เอาไปพิจารณาเองละกัน

//--------------//

ที่จอดรถคนพิการตามนิยามของ กฎกระทรวงกล่าวว่า สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา หมายความว่า ส่วนของอาคารที่สร้างขึ้นและอุปกรณ์อันเป็นส่วนประกอบของอาคารที่ติดหรือตั้งอยู่ภายในและภายนอกอาคารเพื่ออำนวยความสะดวกในการใช้อาคารสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา ดังนั้นจะเห็นว่า นี่คือเจตนารมย์ของกฎหมาย
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
คนพิการ คนแก่ คนอะไรก็ได้ที่เค้าไม่แข็งแรงหรือไม่ครบ32ประการ ผมให้คนท้องด้วย ผมว่าบุคคลเหล่านี้จอดที่คนพิการได้ครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยไปเบียดเบียนที่จอดคนพิการครับ รู้สึกว่าเราควรรณรงค์และไม่เอาเปรียบเค้าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เท่าที่เจอมาในเมกา เห็นด้วยกับตัวมันเองและการปฏิบัติทุกประการครับ

แต่ที่ไทย เหมือนมันไม่มีตัวตน ยังไงผมคงไม่ฝ่าฝืนล่ะครับ นอกจากว่าต้องพันเฝือกอ่อนข้างซ้าย (ที่ไม่ได้เหยียบคันเร่งและเบรค)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใครเคยไปเมกะบางนา เสาร์-อาทิตย์บ้างละครับ ทางเข้าใกล้ปทุกระตูจะมีโซนสำหรับคนพิการ(บางประตูจอดได้เป็น 10คัน)

แต่...มันเต็มและแน่นตลอดเวลาเลยครับ แต่พอลงไปเดินไม่ยักจะเห็นคนพิการสักคน

ปล.สำหรับผู้สูงวัยอันนี้ก็สมเหตุสมผล แต่ถ้าเดินได้ก็ให้เค้าเดินเถอะครับ ผมเชื่อว่าผู้สูงวัยกับคนพิการยังไงคนพิการก็ลำบากกว่าเยอะ

แล้วที่สำคัญถ้ามันเป็นการเดินทางปกติ ไม่ได้ต้องเดินขึ้นบันไดหลายๆขั้น

ออฟไลน์ MystogaN

ต่อให้หาที่จอดไม่ได้ยังไง ผมก็ไม่จอดเด็ดขาด มันเหมือนแช่งตัวเองว่า "กุจะพิการในเร็วๆ นี้" อะคับ

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
1. คนพิการ ผู้ที่ได้รับบาดเจ็บ รวมทั้ง คนสูงอายุที่เดินไม่สะดวก

2. ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับจิตสำนึกล้วนๆ

ผมว่ากระทู้นี้น่าจะตั้งขึ้นมาเพราะ clip ที่เผยแพร่กันในโลก online แต่ก็อยากจะฝากถึงสมาชิกสักนิด แม้เราจะเห็นว่ามีผู้ที่จิตใจพิการไปจอดรถที่ช่องคนพิการ เราก็ไม่ควรที่จะไปห้าวใส่ พูดจาแบบใน clip นั่น เพราะคุณอาจจะไม่มีชีวิตรอดกลับมาโพสความเท่ห์ใน webboard ก็ได้ ที่ถูกก็คือ เราควรที่จะไปตำหนิเจ้าหน้าที่ และ แจ้งไปยังผู้ที่เกี่ยวข้อง จะเป็นการดีและปลอดภัยต่อตัวเรา

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
ที่ทำไปก็เพราะไม่มีจิตสำนึกนั่นแหละ หรือสำนึกไม่มากพอ ทั้งคนจอด ทั้งยาม ไปห้างไหนก็เจอห้างนั้น

ส่วนตัวจะไม่จอดที่พิเศษ แล้วก็จะไม่จอดขวางด้วย ถึงห้างนั้นจะตีเส้นให้จอดไว้หรือยามมากวักให้จอดก็ตาม

ถ้ามันไม่มีเราก็จะวนไปเรื่อยๆ จนกว่าโชคชะตาหรือว่าตัวเองจะยอมแพ้กันไปข้างนึง

เคยเจอจังๆ ผู้ชายขับกระบะยกสูงจอดในที่จอดรถผู้หญิง ยืนมองคนสลับมองป้ายจนมันจอดเสร็จก็ยังไม่สำนึก

ทั้งๆ ที่ที่จอดรถว่างประมาณ 60-70% แค่ไม่ได้ลงรถแล้วเหยียบประตูห้างเลยทันทีแค่นั้น

คนไทยนอกจากไม่ชอบอ่านหนังสือแล้ว ยังไม่ชอบเดินไกลอีกด้วย(แต่พอเข้าห้างแล้ว เดินทั้งวันยังได้)

ถูกใจประโยคสุดท้ายมาก เดินได้ทั้งวัน จอดรถไกล กุจะตายให้ได้ ผมเห็นบ่อยมากกกก

ออฟไลน์ HYDE--

1. คนพิการตัวจริง
2. คนสูงอายุ ที่เดินไม่ไหว เช่น 70 ปี++
3. คนที่บาดเจ็บ ขาเข้าเฝือก ต้องนั่งรถเข็น หรือ ต้องใช้ไม้ค้ำ

ที่สำคัญทีสุด ควรทำป้าย Policy ติดไว้เลย แบบเดียวกับที่ทำป้าย Super car parking นั่นแหละ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
1.คุณมีความคิดเห็นอย่างไรเรื่องที่จอดรถคนพิการและใครควรจอดได้บ้างครับ
คนพิการ คนแก่เดินไม่แข็งแรง คนท้อง

2.คิดอย่างไรกับคนปกติที่ไปจอดที่จอดคนพิการบ้าง คนปกติ ควรจะมีจิตสำนึกหรือเปล่าครับ ว่าไม่ควรจอด
คนพวกนี้ ก็พิการเหมือนกันครับ   "พิการทางสมอง"
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Untouchable

ผมอ่ะโคตรเกลียดเลยไอ้คนปกติที่ไปจอดที่จอดคนพิการ

ออฟไลน์ Activehybrid

รู้สึกว่าส่วนมากเป็นรถราคา1-3ล้านครับ ส่วนพวกที่หรูกว่านั้นไม่ค่อยเห็นเขาจอดนะ เหมือนเขาอยู่อีกระดับนึง

แต่ผมก็ไม่เคยกล้าเสือกไปเตือนเขาตรงๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ h22a

ปกติ รปภ.ของห้างจะให้รถที่มีคนแก่และเด็กเล็กๆจอดครับ
ประเภทลำบากในการเดินไกลๆ เพราะห้างบางที่เหม็นควันและร้อนมากๆ

ออฟไลน์ joe560-4

ผมละไม่ชอบมากๆเลย แต่ก็ละนะ รปภ.ชอบเรียกไปจอดเอง แต่ผมไม่เคยจอดเลย

หน้าไม่ด้านพอที่จะจอดครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมละไม่ชอบมากๆเลย แต่ก็ละนะ รปภ.ชอบเรียกไปจอดเอง แต่ผมไม่เคยจอดเลย

หน้าไม่ด้านพอที่จะจอดครับ
โห อ่านแล้ว "น่าร๊อกอ่ะ"

ออฟไลน์ golf8023

ภาพที่เผยแพร่ในโซเชียล รถแพงๆ รถสปอร์ต มาจอดที่คนพิการ แล้วต่อว่าต่างๆนาๆ
คนที่เอาภาพมาลงนั่นเห็นรึเปล่าว่าคนขับไม่พิการ หรือ ไม่ใช่คนสูงอายุ ถือไม้เท้า
บางครั้งเฟ็นรถแพงๆมาจอดที่คนพิการ ไปเหมาว่าเค้าใหญ่โต ขาดจิตสำนึก คนขับหรือคนโดยสารอาจะพิการ หรือ สูงอายุถือไม้เท้า นั่งรถเข็น ก็เป็นได้

แต่ถ้าเห็นจริงๆว่าคนขับ/ผู้โดยสารสมบูรณ์แข็งแรงครบ32 ก็ถือว่าใช้ไม่ได้ครับ ไม่ว่าจะขับรถถูกหรือแพงแค่ไหน

ส่วนตัวผม ต่อให้ไม่มีที่จอด ผมก็ไม่เข้าไปจอดในช่องคนพิการนะ ก็เรามันสมบูรณ์แข็งแรงครบ32นี่

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
ผมว่าควรเป็นคนพิการขับเองครับถึงได้จอดที่ตรงนี้
ถ้าเป็นผู้สูงอายุนั่งรถเข็นมา อันนี้จะเป็นปัญหาอันหนึ่งเลย เพราะคนสูงอายุนั่งรถเข็น จะไม่ได้ขับเอง มีลูกหลานหรือคนขับรถ ขับให้ แต่จะจอดส่งตรงส่วนที่สะดวกที่สุด แล้วจึงขับรถมาจอด ตรงนี้จะเป็นปัญหาให้ได้พิจารณากันว่าทำไมจอดได้

ดังนั้นถ้าจะเป็นที่จอดรถสำหรับคนพิการหรือคนสูงอายุที่ไม่ได้ขับเอง อาจมีสัญลักษณ์อีกแบบหรืออีกโซน เพราะเดี๋ยวนี้ผมเห็นว่าครอบครัวที่มีผู้สูงอายุนั่งรถเข็นเข้าห้าง มีมากขึ้นเยอะเลยครับ