ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเลี้ยว วนรถขึ้น-ลงห้างชันๆ ปกติมีเสียงอะไรกันบ้างไหมครับ ?  (อ่าน 5826 ครั้ง)

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
ของผมรถใหม่  2-3 เดือน เพิ่งลองสังเกต ปิดวิทยุฟัง เลี้ยวขึ้นห้างได้ยินเสียงแผงประตูซ้าย เหมือนตัวถังบิดตัว แอ๊ดๆเบาๆ
วิ่งทางตรงปกติไม่เป็น เป็นตอนที่เลี้ยวรถ คันเก่าผมก็ไม่เป็นจะมีแต่เสียงพวงมาลัย
เลยเกิดอาการข้องใจเห็นบางท่านว่าปกติ ? เสียงรถบิดตัว หรือ ประกอบมาพลาด :(
       รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์เรื่องเสียงพวกนี้ทีครับ
ปวดหัว เข้าศูนย์อัดฟองน้ำใหม่ก็ไม่หาย หรือ เราจิตตก ฮ่าๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
รถผมใหม่ๆมีเสียงที่ประตูหน้าซ้าย กับคอนโซล ใช้ไปๆ เสียงหายหมด งงแท้ ;D
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ได้ยินแต่เสียงล้อฟรีครับ เอี๊ยด อ๊าด
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จับไม่ได้เลยครับ มันดังจากทุกจุด surround มาก

//volume up

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สิ่งที่เคยดังมันก็ดังอยู่อย่างนั้น
ไม่มีอะไรดังเป็นพิเศษครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปลองให้ช่างเอาจารบีทายางครอบหัวสปริงทั้งบนทั้งล่างดูครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ดังแค่เสียงยางครับ ตัวถังแน่นดีครับ รถประมาณ 6000 โล ครับ ขึ้น ที่ Central พระราม 3 บ่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

Proton Preve ของผมไม่ดังนะ เงียบดีครับ

ออฟไลน์ nitinside

• Newbie
  • *
ยางครับ เอี๊ยดอ๊าดกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ sukhontha

ขึ้นเร็วเป็นทุกคัน  ขึ้นช้า ๆ ไม่เป็น  ตัวถังบิดตัวเล็กน้อย...

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
สงสัยขับไม่เร็วไม่เคยได้ยินอย่างอื่นนอกจากเสียงยาง

ออฟไลน์ dunghill

ผมเคยเป็นครับ...แต่ไม่รู้ว่าเหมือนกันมั๊ย...ลองอย่างนี้นะครับ
ลองเติมน้ำในถังเก็บน้ำฉีดกระจกให้เต็ม เต็มเลยนะครับแล้วลองวิ่งขึ้นทางชันและโค้งดูใหม่ว่ายังได้ยินรึเปล่า

ตอนผมได้รถมาใหม่ๆก็เป็น และเป็นเฉพะขึ้นที่จอดรถชันและโค้งด้วย ดังกึกๆกักๆ ...

อาจจะไม่เหมือนกันก็ได้ครับแต่ลองดูไม่เสียหาย เคยถามที่ศูนย์เค้าบอกอาจจะรถบิดตัว ... ตอนแรกก็เชื่อ แต่พอลองได้เติมน้ำเต็มแล้วขึ้นไม่มีเสียงนี่ใช่เลย

.....เสียงน้ำกระฉอกในถังเก็บแล้วมันได้ยินมาในรถ....
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Freekick042

civic fb ไม่เป็นครับ มีแต่เสียงยาง ถ้าเสียงรอบๆคงปกติมั้ง ถ้าเสียงตรงล้ออย่างเดียวค่อยดูอีกทีว่าเจอดีเฟคอะไรรึเปล่า

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
รถที่บ้านผมก็ไม่เป็นนะ ไม่มีเสียงเลยยกเว้น คนขับไม่ใช่เรา เสียงล้อไปขูดขอบตรงกลาง - - แทบจะร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 21:58:29 โดย Anueis »
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จับไม่ได้เลยครับ มันดังจากทุกจุด surround มาก

//volume up

เอกลักษณ์ของ Jazz จริงๆ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่มีครับ

มีแค่เสียงยางเอิ๊ยดอ๊าดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tae_polestar

ของผมเป็นทุกคัน มีเสียงแฟนบอกว่า อย่าขับเหวี่ยงเร็วมาก มันเวียนหัวนะ 555 ::) ;D :D ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 20:19:53 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ banch

เสียงของที่วางไว้ท้ายรถ ไถลฟืดดดดดดดดดดดดดดด ชนกับขอบด้านข้าง

ออฟไลน์ holahola66

เสียงขวดน้ำ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ neutrino

รถผม ส่วนที่ควรมีเสียงดันไม่มีเสียงเช่นแตรรถ(กดไม่มีเสียง) แต่เวลาขับวนขึ้น-ลงห้าง ส่วนที่ไม่ควรมีเสียงเช่นช่วงล่าง,ประตู,คอนโซล พวกนี้มีเสียงหมด