ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีรถซักคัน งบไม่เกิน 1,000,000 รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ  (อ่าน 9165 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
คันที่ใช้อยู่ปัจจุบัน VIOS Gen 1 !!!

ถ้าคุณใช้รถยาวขนาดนั้น Toyota คำเดียวครับ
อะไหล่ ศูนย์บริการ การซ่อมบำรุง เครื่องยนต์ทนทาน ตัวรถไม่จุกจิก

ชี้ไปที่ Altis Esport ครับ ขับสนุก ช่วงล่าง set มาดี
ผมว่าเป็น Toyota ที่สวยสุดตั้งแต่ออกแบบมา
ขับผ่าน มองเหลียวหลังตลอด

ทนไม่ทน วิ่ง Nurburgring super production 3
จนจบรายการ 24 hr ได้ที่ 7 ตั้ง 99 รอบนะเออ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
คุณมีคันไหนในใจมั๊ยหล่ะครับ ถ้ายังไม่มีผมว่า Altis ESport เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจที่สุดนะครับเพราะดูแล้วคุณใช้ยาวแน่ๆทุกคันมีข้อดีข้อเสียต่างกันไปแต่เรื่องการใช้ยาวแล้ว Altis เหมาะกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
คันที่ใช้อยู่ปัจจุบัน VIOS Gen 1 !!!

ถ้าคุณใช้รถยาวขนาดนั้น Toyota คำเดียวครับ
อะไหล่ ศูนย์บริการ การซ่อมบำรุง เครื่องยนต์ทนทาน ตัวรถไม่จุกจิก

ชี้ไปที่ Altis Esport ครับ ขับสนุก ช่วงล่าง set มาดี
ผมว่าเป็น Toyota ที่สวยสุดตั้งแต่ออกแบบมา

ทนไม่ทน วิ่ง Nurburgring super production 3
จนจบรายการ 24 hr ได้ที่ 7 ตั้ง 99 รอบนะเออ

คันนั้นผมว่ามันไม่ใช่รถที่ออกเป็นเสปคโรงงานแท้ๆนะครับ แค่เกียร์ก็ไม่ใช่ละ เป็นเกียร์ธรรมดา ไม่ใช่ Cvtด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

จริงด้วยใช้รถยาวขนาดนี้ Altis ได้เปรียบมากๆ ครับ

ออฟไลน์ h22a

มาสด้าสาม กับโฟกัส นั่งข้างหลังไม่แนะนำครับ

ที่เหลือก็น่าจะเป็น ซิลไฟ อัลติส ซีวิค
เป็นผม ผมจะไปลองขับ อัลสิส กับ ซีวิค ครับ อาจจะลงเอยกับซีวิค ;)

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ มีไว้ในใจ คือ Mazda3  Nissan Sylphy และอัลติสครับ // ผมเคยลองตอน Motor Show ก็โอเคนะครับทั้ง 3 รุ่น (แต่นิสัยของรถนั้นมันแตกต่างโดยสิ้นเชิง)

ส่วน ซีวิค กับโฟกัส ยังไม่เคยไปทดลองขับจริงๆหน่ะครับ เลยบอกแน่ไม่ได้

ด้านเรื่องบริการหลังการขาย โตโยต้าก็โอเคนะครับ (เพราะไปที่ศูนย์ก็ทำแต่ถ่ายน้ำมันเครื่อง ไม่ถึง 2 ชม. ก็เสร็จแล้ว แถมล้างรถให้ด้วย -////-)

อยากจะรู้เรื่องบริการหลังการขายด้วยว่า แต่หล่ะยี่ห้อมันเป็นยังไงหน่ะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
อ่านคำถามคุณแล้ว

มันปิ๋ง ซิลฟี่แฮะในหัว  

เพราะด้านหลังนั่งสบาย  

เอาไปเปลี่ยนโช้คอีกนิดเดียว  ซิ่งได้เลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Activehybrid

ใช้ยาวๆผมก็เชียร์ Altis เท่านั้นเหมือนกันครับ

ผมใช้ Focus 2.0 GDi 4ประตูอยู่ กะว่าครบ5ปีก็จะขาย ใช้ยาวค่าอะไหล่ใครจะสู้Altisได้

ทางที่ดีคุณอย่าไปลองโฟกัส เดี๋ยวจะติดใจเปล่าๆ เพราะไม่เหมาะที่จะมีคนนั่งหลังประจำครับ

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **

คันนั้นผมว่ามันไม่ใช่รถที่ออกเป็นเสปคโรงงานแท้ๆนะครับ แค่เกียร์ก็ไม่ใช่ละ เป็นเกียร์ธรรมดา ไม่ใช่ Cvtด้วยนะครับ
อ้าวเหรอครับ ผมเข้าใจผิดหรอกเหรอ
นึกว่ารุ่น production car คือเอารถโรงงานเดิมๆ มาวิ่งซะอีก

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ขับสนุกเอาสนุกแบบไหนหละ ทุกคันมันสนุกหมดแหละฟิลลิ่งต่างกัน    ซีวิคกระป๋องสุดห่วยสุดในสายตาผมแต่มีข้อดีประหยัดตังตอนออกสุดแล้วหรือป่าวถ้าตอนนี้ยังมีส่วนลดอยู่นะ  ซิลฟี่อาจไม่สะใจวัยรุ่นหรือคนใจไม่นิ่ง     โฟกัส2.0ถ้าพูดถึงสมรรถณะเทคโนโลยีโฟกัสดีสุดทุกอย่างยกเว้นมันดูเอ้าๆและนอกกระแสหนะนะเรื่องข้อเสียคงรู้กันอยู่แล้ว      มาสด้าเครื่อง2.0 เล่นตัวถูกสุดเบาะผ้าแลดูคุ้มค่าดีจริงๆและสวยกว่าโฟกัส    อัลติส1.8V คุ้มค่าที่สุดอย่างที่ใครๆก็รู้เพราะแบนนี้มันซ่อมง่ายทนอะไหล่เยอะสุด ช่วงล่างก็แพ้มาสด้าไม่เยอะ ขับสนุกอัตราเร่งเยี่ยม สวยใช้ได้ไม่มีใครตำหนิแต่ไม่เฉียบแบบมาสด้าแต่ผมชอบอัลติสมากกว่า ตัวไม่แต่งนะเอามาแต้มเองแจ่มเลย ข้อเสียเดียวมันคือแบรนเจ้าตลาดโตโยต้า

ให้ผมซื้อเองตอนนี้ แล้วรู้สึกประหยัดคุ้มค่า ขับสนุกทุกอย่างโอเคราคาคุ้มค่ากะใช้ยาวๆแบบว่าไม่ขายใคร แถมได้ภาพลักษณ์ด้วย  มาสด้า 2.0E 8 แสนต้นๆ

ให้ผมซื้อแบบเอาสนุกเอามันดิบๆใช้ยาวๆไม่ขายใครเหมือนกัน พัลซ่าเทอร์โบเลย

การขับขี่ของผม ถ้าอยู่กับผู้โดยสารผมก็ขับนิ่มๆไม่กระชากคันเร่งมากครับ อยากให้เขานั่งสบายๆ // ขับไม่เกิน 100

*แต่ถ้าผมขับคนเดียวก็ ถ้าในเมืองขอให้มันคล่องตัวหน่อย

ถ้าขับต่างจังหวัดก็ ขับประมาณ 90-120 (และตามสถานการณ์ตรงหน้า) ถ้าเป้นทางสวนเลน ก็ขอให้แซงสิบล้อโดยไม่ต้องลุ้นตัวโก่งมากก็พอแล้วครับ

ออฟชั่นรถไม่ค่อยเน้นครับ ขอแค่ ABS EBD BA เอาแบบพออุ่นใจก็พอครับ

เรื่องศูนย์บริการก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ เพราะรู้สึก ทั้ง 5 ยี่ห้อที่ผมกล่าวมา ศูนย์บริการมันใกล้แถวบ้านดี (อุ่นใจนิดนึงครับ)
ลักษณะของคุณเหมาะกับซิลฟี่ดีแฮะ   ถ้าไม่ซิ่งจนโอเวอร์ 150ยังไม่หวิว เร่งแซงรถบรรทุกสบาย จะมีแต่อีโค่กับรถเก่าๆแล้วหละครับที่แซงแล้วเสียว ขับในเมืองคอลโทรลง่ายสบายมือเวลาอารมณ์อยากมุด อยากตวัดซ้ายขวา รู้สึกมั่นใจดี ผมใช้อยู่แล้วไปขับคันอื่นรู้สึกซิลฟี่ มุดง่ายกว่า เว้นพวกท้ายตัดอีโค่เล็กๆที่มุดหาที่จอดอะไรง่ายกว่า กระจกมองข้างมองง่ายดี อีกข้อนึงก็คือพวงมาลัยเบาสุดๆเวลาคลานผมว่าทำให้มันสะดวกดี รู้สึกอยากหมุนพวงมาลัย ไปขับคันอื่นที่พวงมาลัยหนักๆ บางทีง่วงๆขี้เกียจหมุน  ได้ส่วนลดค่อนข้างเยอะ แต่มันจะประหยัดน้อยกว่ามาสด้า อัลติสที่เติมe85ไม่ได้