ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY ประจำวันที่ 19 กรกฎาคม 2014 //  (อ่าน 4641 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
วันนี้ วันเสาร์ เรามีนัดกันเช่นเคยทาง FM 93.5 HD1 Happy Time
เวลา บ่าย 4 โมง - 6 โมงเย็น นะครับ

รับฟังได้ทั้งทางวิทยุ
และทาง Internet ที่ http://www.935hd1.com/

ส่วน เวอร์ชัน RE-RUN น่าจะเสร็จ ได้ราวๆ วันอังคาร หรือวันพุธ ครับ
แล้วจะนำมาแปะให้ที่นี่อีกที

ขอแนะนำว่า ฟังสดได้ ควรฟังสด นะครับ

เพราะ บางเพลง ที่จะเปิดให้ฟัง คุณจะหาไม่ด้บน Youtube นะครับ
เพราะ ถูกทะยอยลบออก ด้วยปัญหาด้านลิชสิทธิ์ ไปเยอะแล้ว

มีคำถามอะไร อยากร่วมพูดคุยในรายการ
สามารถส่งข้อความโพสต์เข้ามาในกระทู้นี้ เช่นเคยครับ

วันนี้ จะมีเพลง จากผลงานของคุณผู้อ่านเรา 1 วงนะครับ
เป็นงาน Cover เพลงซานด์แทร็ก ภาพยนตร์เรื่อง Begin Again
และ วันนี้จะมีรายการพูดคุย กันเรื่อง MG6 !!!

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
ได้เวลานั่งยางโชว์(เผา) MG6 กันเลยทีเดียว ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
ฝากคำถามไว้หน่อยคับพี่จิมมี่ อยากทราบความคืบหน้าเกี่ยวกับHonda vezel ในบ้านเราหน่อยคับ ว่าเป็นยังไงบ้าง

จะเข้ามาตอนไหน และน่าจะมีเครื่องอะไรเข้ามาบ้างคับ

ขอบคุณคับ :)

ออฟไลน์ RERFz

อยากให้คุณจิมมี่ วางลิงค์ไปกระทู้สัปดาห์ก่อนๆที่ผ่านมาทุกสัปดาห์ด้วยครับ

เผื่่อใครเพิ่งมาเจอ อยากไปฟังอันก่อนๆ จะได้ไม่ต้องย้อนหน้ากระทู้ไปหาให้ลำบาก

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
เผอิญเห็นพี่จิมมี่พูดถึง รถ Prius ในรายการคราวที่แล้ว  
เผอิญผมกำลังสนใจรถ hybrid เผอิญไม่นิยมแก๊สหุงต้มครับ ซึ่ง ณ ตอนนี้ในตลาดที่เป็น Full hybrid มีดังนี้
1.Prius
2.Camry (ไม่แน่ใจว่า Full ไหม)
3.Accord hybrid
แต่ถ้าเทียบกับส่วนลดแล้ว ณ ตอนนี้ Prius ส่วนลดเยอะสุด 200,000 up เพราะมันกำลังจะ MC และ คงไม่เข้ามาแล้ว
คือสนใจ Prius top option เบ็ดเสร็จประมาณ 1,400,000 บาท ส่วน accord hybrid กับ camry hybrid ราคาตัวล่างสุด 1,650,000 แพงกว่ากันประมาณ 200,000 บาท ถือว่า ณ ตอนนี้  Prius ยังน่าเล่นไหมครับ

ในความคิดเห็นพี่จิมมี่ว่า Prius เป็นรถที่ดีไหมครับ เห็น Accord hybrid เติมได้ถึง E20 มีนัยที่ต่างกันไหมครับระหว่าง E10 และ E20

และจะมีการ Test drive ทดสอบ Accord hybrid เมื่อไรครับ

ขอเพิ่มเติมครับ ที่ว่า Jazz hybrid จะมา พี่จิมมี่ว่าจะมาทันปีนี้ไหม เพื่อรอดูเป็นตัวเลือก พอทราบไหมครับ อัตรากินดีไหม และ สามารถวิ่งด้วยโหมด ev เหมือน toyota ไหม เพราะเขาบอกว่า ใช้มอเตอร์ตัวเดียวไม่เหมือนสองตัวของ accord hybrid
ขอบคุณครับ

รอติดตามฟังทุกอาทิตย์เลยครับ

ออฟไลน์ vasin

• **
CX-5 , TEANA 2.0XL (L33) , CAMRY 2.0G (ACV50) ใช้ในเมืองเป็นหลัก ปกติเป็นคนขับรถเร็ว เลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ขอบคุณมากครับจะติดตามนะครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
จะรอฟังนะครับผม  ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ intania68

• **
เห็นว่าจะพูดถึง MG6 และใน กระทู้ Preview ของ MG 6 ก็พูดกันเยอะ เรื่อง Lag ของ คันเร่ง  เลยขอคำอธิบายมาตราฐานการจับ เวลาของคุณ J!mmy ว่า

0-100 เริ่มจับ เวลาเมื่อ กดคันเร่ง หรือ เร่งรอบรอไว้ก่อน แล้วค่อย ปล่อย เบรค หรือ ครัซ กรณี MT

80-120 เริ่มจับ จากตอนที่ขับความเร็วคงที่ 80 แล้วกดคันเร่ง หรือ ว่า  เร่งเครื่องมาจากความเร็วที่ต่ำกว่า  แล้วเริ่มจับ ตอน เข็มกวาดผ่าน 80 ครับ

ผม เข้าใจว่าน่าจะเป็นกรณีแรก ทั้งสอง Case แต่ข้อคำยีนยัน แล้วนำไปแปะใว้ใน กระทู้ รวมตารางผลทดสอบของคุณหมู ก็ดี นะครับ

แล้วถ้าเป็นกรณี 80-120 ถ้าเป็นไปได้อยากให้ทดสอบทั้งสองแบบได้ก็ดีนะครับ เพราะบางครั้ง การ Lag นี้ถ้าคุ้นกับรถแล้วพอจะ ปรับตัวได้บ้าง แต่ถ้ารถมันช้าเองคงต้องทำใจ เวลาจะแซงใคร 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dunghill

มาแล้ว มาฟังสดกัน...กำลังเริ่มเลยยย
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ tyo00

ผมอยากรู้ว่าเมืองไทยจะมีโอกาศได้ใช้พวกรถ plugin hybrid หรือเปล่า

หรือว่าจะกลายเป็นว่าอีกหน่อยเมืองไทยจะใช้กันแต่รถดีเซล

ออฟไลน์ kitakita

เมื่อกี้พอดีเข้ามาฟัง ช่วงจังหวะ Mazda 2 ได้พูดถึงดีเซล เลยแจ้นเข้าไปดูในเว็บญี่ปุ่น

เห็นเครื่อง ดีเซลเค้ามี 4WD ด้วย ไทยจะมีสิทธิ์ ไหมครับ หรือว่าต้องลอง CX-3

ออฟไลน์ paradorn1

• **
รบกวนพี่จิมมี่ ผมจะทราบเรื่องยอดขายรวม(โดยประมาณ)ตั้งแต่เปิดตัวของรุ่นดังตอนไปนี้

1.Nissan March (K13)
2.Suzuki Swift Eco (ZC72S)
3.Toyota Yaris Eco (NCP152R)

ขอบคุณครับ

อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ nueng

• Newbie
  • *
camry accord teanna ตัว top ไม่ hybrid ตัวไหนขับดีกว่ากันครับ อยู่ต่างจังหวัด

ออฟไลน์ ismael

เมื่อไหร่ตอนใหม่มาครับ ;D