ผู้เขียน หัวข้อ: acv41 ควรติดแก๊สถังโดนัทขนาดเท่าไรครับ  (อ่าน 4823 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
จากที่เคยถามในกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39239.0.html
สรุปเลือก acv41 นะครับ เนื่องจากคุณพ่อไว้ใจแบรนด์โตโยต้ามากกว่า (ในการติดแก๊ส) และงบไม่ถึง acv50 ครับ
ซึ่งผมไปทดลองขับ acv41 แล้วให้คุณพ่อนั่งหลังแล้ว ท่านพอใจครับ

ตอนนี้กำลังจะได้รถครับ และเมื่อได้ก็จะนำมาติดแก๊ส
อยากทราบว่า acv41 ควรจะติดถังโดนัทขนาดเท่าไหร่ครับ โดยที่ถังไม่ยื่นจากช่องยางอะไหล่ และท้ายไม่ห้อย ไม่ต้องทำช่วงล่างเพิ่ม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
Re: acv41 ควรติดแก๊สถังโดนัทขนาดเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 20:59:16 »
ผมใส่ 54 ลิตร แต่ท้ายห้อยนิดๆนะครับ รุ่นนี้สปริงนิ่มทั้งหน้าและหลังเลย ถ้าติดถังแก๊สแล้วลองสังเกตอาการเวลาเข้าโค้งรุ่นนี้ ท้ายจะเหวี่ยงๆขึ้นมาอีกหน่อย ผมแก้โดยข้างหลังใส่สปริงแก๊ส น่าจะยี่ห้อ pedder มั้งครับ จำชื่อชัวๆไม่ได้แล้ว แล้วก็เปลี่ยนโช็คของ monroe ไปแก้อาการย้วยๆตอน 120-140

ส่วนตัวรถแนะนำ 2.4 เลยครับ ออพชั่นดีกว่า แล้วก็อัตร่าเร่งดีกว่า คันเร่งไม่ค่อย lag จนน่ารำคาญแบบ 2.0 รุ่น 2.0 นี่ขับ 1-2 คนอาการอืดไม่ค่อยออกครับ จะเห็นตอน 3 คนขึ้นไปยิ่งถ้าไปกันเต็มคันนี่ไปได้แต่เรื่อยๆเลย จะแซงแต่ละทีหาช่องไปเถอะ ลากไม่ค่อยขึ้น ต้องลากไปยั้น 5-6 พันรอบ ปัญหารุ่นนี้ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ เท่าที่เจอ
1.คอนโซลหน้าเหนียว
2.เสียงพลาสติกสีกัน เวลาอากาศร้อนๆ บริเวณครอบเกียร์ ให้รื้อมาแล้วยัด 3m หรือฟองน้ำรอบๆแล้วปิด
3.ล้อหน้าเอียงซ้าย เป็นรุ่นผลิตล๊อตแรกๆ ต้องไปเปลี่ยนน๊อตตรงล้อซ้ายตัวนึง
4.ไฟหน้าถ้าตัวหลอดธรรมดา สว่างน้อยไปหน่อย ขนาดผมติดฟิมล์ความเข้มประมาณ 40 ถ้าตัวซีนอนสว่างมาก

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: acv41 ควรติดแก๊สถังโดนัทขนาดเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 21:06:02 »
ถ้า เล็กไป เติมบ่อย ถ้าใหญ่ไปก็เกินมาตรฐาน ตรวจสภาพไม่ผ่าน หรือสูงไปจะต้องตีฝาปิด

แนะนำครับ
ให้ไปร้านติดแก๊ส และลองยกขึ้นลงเทียบเลย
ในนี้ตอบยาก เพราะถังแก๊สโดนัทมีต่ำ-กว้าง หรือ สูง-แคบ ขึ้นกับแบรนด์เป็นหลัก

หรือจะเข้าไปเวบของถังโดนัท และเลือกขนาดที่พอๆ กับยางอะไหล่ครับ จะได้ไม่ต้องตีฝาครอบ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 21:17:09 »
ผมใส่ 54 ลิตร แต่ท้ายห้อยนิดๆนะครับ รุ่นนี้สปริงนิ่มทั้งหน้าและหลังเลย ถ้าติดถังแก๊สแล้วลองสังเกตอาการเวลาเข้าโค้งรุ่นนี้ ท้ายจะเหวี่ยงๆขึ้นมาอีกหน่อย ผมแก้โดยข้างหลังใส่สปริงแก๊ส น่าจะยี่ห้อ pedder มั้งครับ จำชื่อชัวๆไม่ได้แล้ว แล้วก็เปลี่ยนโช็คของ monroe ไปแก้อาการย้วยๆตอน 120-140

ส่วนตัวรถแนะนำ 2.4 เลยครับ ออพชั่นดีกว่า แล้วก็อัตร่าเร่งดีกว่า คันเร่งไม่ค่อย lag จนน่ารำคาญแบบ 2.0 รุ่น 2.0 นี่ขับ 1-2 คนอาการอืดไม่ค่อยออกครับ จะเห็นตอน 3 คนขึ้นไปยิ่งถ้าไปกันเต็มคันนี่ไปได้แต่เรื่อยๆเลย จะแซงแต่ละทีหาช่องไปเถอะ ลากไม่ค่อยขึ้น ต้องลากไปยั้น 5-6 พันรอบ ปัญหารุ่นนี้ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ เท่าที่เจอ
1.คอนโซลหน้าเหนียว
2.เสียงพลาสติกสีกัน เวลาอากาศร้อนๆ บริเวณครอบเกียร์ ให้รื้อมาแล้วยัด 3m หรือฟองน้ำรอบๆแล้วปิด
3.ล้อหน้าเอียงซ้าย เป็นรุ่นผลิตล๊อตแรกๆ ต้องไปเปลี่ยนน๊อตตรงล้อซ้ายตัวนึง
4.ไฟหน้าถ้าตัวหลอดธรรมดา สว่างน้อยไปหน่อย ขนาดผมติดฟิมล์ความเข้มประมาณ 40 ถ้าตัวซีนอนสว่างมาก

ตอนแรกก็มอง 2.4 ครับ แต่คิดไปคิดมา ขับในเมืองซะ 80% นอกเมือง 20% แล้วนอกเมืองก็ขับเรื่อยๆ 100-110 ไม่ได้ขับเร็ว
เลยมองแค่ตัว 2.0 ออพชันก็เฉยๆครับ ไม่มีก็ได้ มีแค่ไม่กี่อย่างที่อยากได้ เลยเอาแค่ 2.0 ก็พอ เพราะในงบเท่ากัน 2.0 จะได้ปีใหม่กว่า 2-3 ปี

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 00:06:59 »
ผมว่า ประมาณ 58 ลิตรกำลังดีครับ จะได้ไม่ตัองเติมบ่อย
ต่ำกว่า 50 ไม่น่าเหมาะ เพราะเครื่องใหญ่
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 13:42:56 »
ขับในเมืองเยอะ ดังนั้นการหาปั๊ม LPG ไม่น่าจะยาก ผมว่าถังขนาด 42 ลิตร ก็เพียงพอแล้ว แค่นี้คุณก็วิ่งได้ร่วม 300 ก.ม. ต่อการเติม 1 ครั้งแล้วล่ะครับ
ถังขนาดนี้ แทบจะไม่ต้องไปปรับแต่งช่วงล่างด้วย ท้ายจะห้องลงไม่มากเท่าไหร่ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 22:10:34 »
ขับในเมืองเยอะ ดังนั้นการหาปั๊ม LPG ไม่น่าจะยาก ผมว่าถังขนาด 42 ลิตร ก็เพียงพอแล้ว แค่นี้คุณก็วิ่งได้ร่วม 300 ก.ม. ต่อการเติม 1 ครั้งแล้วล่ะครับ
ถังขนาดนี้ แทบจะไม่ต้องไปปรับแต่งช่วงล่างด้วย ท้ายจะห้องลงไม่มากเท่าไหร่ครับ

42 ลิตร เกรงว่าจะเล็กเกินครับ รถใหญ่วิ่งในเมืองคงได้สัก 160-200 กม.

เติมเชื้อเพลิงบ่อยๆ มันไม่สนุกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 00:38:57 »
58 ลิตรน่าจะพอดีเลยครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 13:38:41 »
ใหญ่สุดเท่าที่จะติดได้ครับ

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 02:46:45 »
ผมใช้ 54 ครับ

ออฟไลน์ kimhun55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 22:00:36 »
ผมคิดว่า ติดแค่ 42 ลิตร พอแล้วครับ อยากให้มีที่ใช้ประโยชน์บ้าง ลองดูถังของ AG ดูครับ น่าจะพอดี