ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเพื่อนๆ ออกรถป้ายแดงจากศูนย์มีค่าดำเนินการ Finance หรือไม่  (อ่าน 4079 ครั้ง)

ออฟไลน์ startoss

• Newbie
  • *
อยากขอคำปรึกษาเพื่อนๆ ตอนนี้ผมกำลังอยู่ระหว่างทำ Finance ซื้อรถป้ายแดงจากศูนย์ Toyota  ดาวส์ 25% 48 เดือน
ซึ่งอยู่ๆ นอกจากค่าจดทะเบียน 2700 กับ มัดจำป้ายแดง 3000 มาติดใจตรงเจอค่าดำเนินการ Finance 800 บาท  ผมสงสัยทำไหมมี
(จากที่ซื้อคันเก่าไม่มี และสอบถามเพื่อนๆ ที่ซื้อรถใหม่ไม่มีใครเจอค่า Finance)

จึงสอบถามทาง Finance  Toyota ได้คำตอบว่า "ทาง Finance ไหนๆก็ต้องเสียอาจ ไม่เรียกเก็บตอนแรกไปรวมเอาตอนหลัง หรือเรียกชื่อเป็นค่าใช้จ่ายเป็นแบบอื่น" ผมจึงได้ลองโทรไปหาหลายธนาคาร เช่น กรุงศรี, ธนชาติ, Tisco, SCB ซึ่งได้คำตอบว่ายินดีรับทำไม่มีการค่าดำเนินการใดๆ ผ่อนปกติตามดอกเบี้ยไม่มีบวกเพื่มแถมดอกถูกกว่า

จึงข้อสอบถามเพื่อนๆว่า
- เพื่อนๆที่ซื้อรถมือ1 จากศูนย์ เคยเจอค่าดำเนินการ Finance หรือไหมครับ  
-  ทำไหม Finance Toyota บอกว่า Finance อื่นมีค่าดำเนินการ ทั้งๆทางธนาคารต่างบอกว่าไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ผ่อนปกติตามดอกเบี้ยไม่มีบวกเพื่ม
หรือผมเข้าใจผิดทุกที่มีค่าดำเนินการนี้แต่เรียกชื่ออื่น
- ผมได้ลองถาม Sale เรื่องขอเปลี่ยน Finance sale บอกของแถมจะต้องลดลง ทั้งๆที่ตอนตกลงเรื่องของแถมไม่เคยพูดว่าเกี่ยวข้องกับการใช้ Finance Toyota ผมควรทำยังไงครับ
- ถ้าผมเปลี่ยน Finance แล้ว Sale ยืนยันจะลดของแถมจริงๆ ผมสามารถขอคืนเงินมัดจำเนื่องจากผิดข้อตกลงของแถมได้ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
บ้านผมออกมาแล้ว 3 คัน ไม่เคยเสียค่าดำเนินการของไฟเน้นท์ครับ
ผมว่าดูที่อัตราดอกเบี้ยดีกว่า แต่ละไฟเน้นท์ดอกไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ไม่เคยเจอค่าดำเนินการเลยครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ถ้าจ่ายแล้ว มีใบเสร็จจจากไฟแนนซ์ก็แล้วไปครับ

แต่โดยปกติไม่เคยถูกเรียกเก็บเงินส่วนนี้เลย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ที่บ้านมีรถยนต์สี่คัน ไม่เสียค่าไฟแนนซ์เลยซักคันนะครับ
และสองในสี่คัน ผมได้ดอกเบี้ย 0% ด้วย
คิดว่าค่าไฟแนนซ์คงคิดรวมในดอกอยู่แล้วนะ ไม่น่าเก็บแยก

ออฟไลน์ TimorLee

• Newbie
  • *
  • รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง
เท่าที่เคยใช้มามีแต่ Toyota Leasing mี่เก็บ 800 บาท
และมีใบเสร็จครับ

ออฟไลน์ meteosound

• Newbie
  • *
800 เป็นค่าอากรครับ ซึ่งจริงๆๆต้องเสียแต่ดีลเลอร์ส่วนใหญ่จะออกให้นะครับในส่วนนี้

ออฟไลน์ startoss

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ที่เช็คเรื่องดอกมา Update 18/7/2014

Toyota 2.70
SCB 2.60
Tisco 2.65
Tbank 2.65
กรุงศรี 2.45

ถ้าวางงวดแรกวันรับรถ Beginning ลบดอกทุกที่ลง 0.1 เช่น กรุงศรีเหลือ 2.35 ครับ
เพื่อนๆมี Finance มีแนะนำอีกไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เท่าที่จำได้ไม่เคยมีนะครับ ลองถามหลายๆท่านดู

แต่ถ้ามีใบเสร็จอะไรเรียบร้อยก็โอเคครับ