ผู้เขียน หัวข้อ: Altis CNG กล่องแก๊สเสีย ศูนย์บอกไม่มีผลิต ไม่มีกำหนด ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 4240 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
Altis CNG โฉมก่อนรุ่นใหม่ล่าสุด นำเข้าศูนย์เพราะอาการคือมันวิ่งโดยใช้แก๊ซไม่ได้
ศูนย์บอกว่ากล่องควบคุมแก๊สเสีย ต้องเปลี่ยนราคาประมาณ 20,000 บาท
แต่ศูนย์บอกว่าเนื่องจากมันมีปัญหาในการผลิต เลยยกเลิกการผลิต รอเอกชนมาทำแทน
สรุปคือต้องรอแบบไม่มีกำหนด

มีใครเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ แก้ไขอย่างไรดี หาอู่ข้างนอกทำ
หรือต้องรอต่อไป ขับน้ำมันไปเรื่อยๆครับ

ปล.รถวิ่งมาเกิน 100,000โล หมดประกันแล้วครับ แต่อายุสองปี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arserbyjan

• Newbie
  • *
ลองไปศูนย์ อื่นดูยังครับ  ถ้าไม่มีจริงๆ ทางเลือกก็คงต้องไปติด แก๊ส CNG ของแบนด์ทั่วไปละครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Altis CNG โฉมก่อนรุ่นใหม่ล่าสุด นำเข้าศูนย์เพราะอาการคือมันวิ่งโดยใช้แก๊ซไม่ได้
ศูนย์บอกว่ากล่องควบคุมแก๊สเสีย ต้องเปลี่ยนราคาประมาณ 20,000 บาท
แต่ศูนย์บอกว่าเนื่องจากมันมีปัญหาในการผลิต เลยยกเลิกการผลิต รอเอกชนมาทำแทน

มีใครเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ แก้ไขอย่างไรดี หาอู่ข้างนอกทำ
หรือต้องรอต่อไป ขับน้ำมันไปเรื่อยๆครับ

ปล.รถวิ่งมาเกิน 100,000โล หมดประกันแล้วครับ แต่อายุสองปี

ขอบคุณครับ

ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ถามศูนย์ไปตรง ๆ ว่ากล่องแก๊สที่ใช้กับรถคือยี่ห้ออะไร หรือไหน ๆ ก็หมดประกันแล้ว แกะออกมาดูเลยครับ แล้วหาตัวแทนจำหน่าย

เคยคุ้น ๆ ว่ามีเคสนี้แล้วคนก็วิ่งไปหาซื้อกล่องมาเปลี่ยนเองครับ จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member

ขอบคุณครับ

ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ถามศูนย์ไปตรง ๆ ว่ากล่องแก๊สที่ใช้กับรถคือยี่ห้ออะไร หรือไหน ๆ ก็หมดประกันแล้ว แกะออกมาดูเลยครับ แล้วหาตัวแทนจำหน่าย

เคยคุ้น ๆ ว่ามีเคสนี้แล้วคนก็วิ่งไปหาซื้อกล่องมาเปลี่ยนเองครับ จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร

ผมเห็นผ่านๆตาในคลับอัลติสมาเหมืนกันครับ รู้สึกในนั้นจะมีข้อมูลเรื่องร้านแก๊สที่รับซ่อมระบบแก๊สของอัลติสอยู่ด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ได้มาละครับ

Landirenzo ยี่ห้อของชุดแก๊สที่ติดตั้งกับAltis CNG

http://www.bmdgasthai.com/

ลองติดต่อดูครับ ยังงัยก็ต้องจ่ายเงินเองอยู่แล้ว ผมแนะนำเปลี่ยนกล่องเป็นยี่ห้ออื่นไปเลยได้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ mothsan

แปลกมากๆครับ ปกติอะไหล่ ต้องมีขายอย่่างน้อย 15-20 ปี นิครับ กรณีนี้ทางพี่โต ก็ผลิตเองนิครับ ฉะนั้นต้องมีอะไหล่
แต่น่าจะสั่งผ่าน Summit auto แล้วซื้อจาก Landirenzo Italy อีกต่อนึ่ง ลองติดต่อไปที่ Summit Auto ก็ได้ครับ อาจจะมี

แต่ผมก็มองว่ายังไง พี่โต ก็ต้องมี stock ไว้ support อยู่ดี พี่โตไม่มีสิทธิปฏิเสธครับ รถก็แค่ 2 ปี ถ้าเป็นคนอื่นที่ยังไม่ครบแสนโล
พี่โตจะให้ลูกค้าไปเปลี่ยนเองแล้วมาเก็บตังค์เหรอครับ  ถ้าซื้อรถที่ติดจาก OEM แล้วเป็นแบบนี้ ซื้อตัวธรรมดาแล้วไปติดเองดีกว่าไหมครับ
ดูไม่ค่อยรับผิดชอบยังไงก็ไม่รู้ ถึงว่า Taxi หลายๆคัน ไปติดเองเพราะถูกกว่า ได้ถังแก็สใหญ่กว่า

ออฟไลน์ tsubasa

เจอแบบนี้ไม่ดีเลย โตโยต้าบริการลูกค้าแบบนี้แย่จัง
แล้วจะซื้อของติดตั้งจากโรงงานเพื่ออะไรกัน

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ได้มาละครับ

Landirenzo ยี่ห้อของชุดแก๊สที่ติดตั้งกับAltis CNG

http://www.bmdgasthai.com/

ลองติดต่อดูครับ ยังงัยก็ต้องจ่ายเงินเองอยู่แล้ว ผมแนะนำเปลี่ยนกล่องเป็นยี่ห้ออื่นไปเลยได้ก็ดีครับ

ขอบพระคุณมากครับพี่
และขอขอบคุณทุกคนด้วยนะครับ แก้ไขแล้วเป็นยังไงจะมาแจ้งครับ