ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะสมัยนี้จะขยายตัวถังไปถึงไหนครับ  (อ่าน 9630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
Re: กระบะสมัยนี้จะขยายตัวถังไปถึงไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 14:05:00 »
ผมคิดว่าคงไม่ขยายอีกแล้วหล่ะ

ใหญ่สุด่นาจะเป็นเรนเจอร์ ถ้ารุ่นใหม่คงจะเพิ่มความยาวแล้วหล่ะครับ ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: กระบะสมัยนี้จะขยายตัวถังไปถึงไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 17:44:35 »
ผมเห็นด้วยนะครับ

ผมว่ากระบะขนาดประมาณ tiger หรือ ranger ตัวเก่า กำลังดีครับ

ไม่ใหญ่โตเกินไป กำลังคล่องตัว

โดยเฉพาะด้านข้างครับ. ไม่เกิน 1700 มม กำลังดี

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 20:08:51 »
ทำไมถึงชอบให้มันใหญ่ๆ มากขึ้นอ่ะครับ คุณอาจคิดว่ามันเท่ มันคุ้มราคา แต่ถ้าคิดถึงคนอื่น วิ่งทีเกะกะชิบ จอดกินช่องรถคันอื่น

ขับน่ะมันไม่ยากหรอก เลี้ยวไม่พ้นก็โยก เพราะความยากมันถูกยกไปให้คนอื่น ต้องเบี่ยงหลบ ต้องเบรค ไอคนที่กินทางเค้ามันจะไปรู้อาราย
รถคันใหญ่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้ร่วมทางได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ

สำหรับผมนะ,,, คำว่า "สร้างความเดือดร้อน" มันก็ฟังดูเกินไปหน่อย
....แต่ผมบอกตรงๆ ,,, เวลาเจอกระบะ หรือ PPV คันใหญ่ๆ , ผมใช้ชีวิตลำบากขึ้นจริงๆ
....เรื่องทั่วๆ ไป,,, ก็อย่างที่หลายๆ ท่านบอก, แต่พวกนั้น ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่

แต่ทัศนวิสัยในการมองเห็น,,, มันบังทุกอย่างเลย, ลองมีเค้าขับอยู่ข้างหน้า
....ป้ายเป้ย,,, ซงซอย ลูกเล็กเด็กแดง หมูหมากาไก่ วิวทิวทัศน์, พี่แกบังทุกอย่าง
....และอย่างที่หลายๆ ท่านบอก,,, จะแซงแก ก็ไม่ใช่ง่ายๆ , บางทีก็คร่อม บางทีก็แช่ขวา

อารมณ์เหมือน,,, ได้นั่งเครื่องบินชั้นประหยัด ข้างคนอ้วน
....ได้ที่นั่งดูหนัง,,, ข้างหลังคนผมทรงอาวโฟร์
....คือ จะหนี,,, ก็หนีไม่ได้, จะไปว่าอะไรเค้า ก็ไม่ได้อีก เค้าก็ไม่ได้ผิดอะไร
โอเคครับผมเข้าใจและ สำหรับผมที่ขับกระบะยกสูง เวลาขับตามรถคันหน้าที่สูงกว่าเช่นรถตู้ ผมต้องเว้นระยะมากกว่าเดิม สวนเรื่องครอมเลนนี้อยู่ที่ทักษะของแต่ล่ะคนแล้วล่ะครับ โดยปกติเวลาขับในกทมที่เลนเล็กกว่าถนนออกนอกเมือง เวลาขับผมจะเช็คเลนตัวเองตลอดโดยมองกระจกมองข้างซ้ายขวาอยู่แล้วนะครับ และส่วนใหญ่ที่ผมเห็นรถพวกนี้คนขับต้องขับแข็งกว่ารถเก๋งb-cseg อยู่แล้วนะครับไม่ได้ขับรถแบบนี้เป็นคันแรกแน่นอนส่วนใหญ่จะผ่านการขับกระบะรุ่นเก่าหรือเก๋งมาแล้วทั้งนั้น เรื่องคร่อมเลนผมเจอน้อยมาก ที่เจอจริงๆก็อาจจะมีชิดเลนด้านใดด้านหนึ่งบ้างครับด้วยความใหญ่ของมันครับ

ไม่เกี่ยวหรอกครับว่าขับกระบะยกสูงจะต้องขับแข็งกว่าคนขับรถเก๋ง วัยรุ่นแถวบ้านผมหัดขับกระบะสี่ประตูยกสูงนะและเค้าก็ใช้คันนั้นแหละ มันอยู่ที่ความชอบ ถ้าเอาขนาดมาวัดความเก่ง คนขับสิบล้อคงขับเก่งกว่านักแข่ง F1

เวลาเราเจอเค้าชิดเลนกินเลน เราจะแซงเราก็ต้องเบี่ยงหลบถูกมั้ยครับ คงไม่มีใครแซงไปแบบเฉียดๆ เผื่อทะลึ่งเบียดเข้ามาอีก นั่นล่ะความยากก็ไปตกกับคนอื่น ต้องเบี่ยงออก ระวังรถเลนอื่นอีก นึกถึงภาพเวลามีรถจะยูเทรินแล้วมันตีวงจะชิดเลนถนนก็ได้

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 20:23:42 »
สำหรับผมใช้ 4x4 ยกสูง ยาง 35 นิ้ว แบบเข้าไปจอดในห้างไม่ได้  มีกลุ่ม มี พรรคพวกเยอะ เวลาเที่ยว ป่า  เที่ยวอุทยาน

และเวลาขับในเมือง ไม่เห็นจะเกะ กะ ตรงไหน กลับกัน พวก รถเล้ก แบบ รถคันแรก ขับเกะ กะ เยอะแยะ ทั้งนี้ อยู่ที่ คนขับ

ไม่ได้อยู่  ที่รถ  และ พวกนี้ รวมทั้งผม นี่ มีเอาไว้ เที่ยว ขับ สัปดาหืละครั้ง  ถ้าบอกว่า รถเหล่านี้ เกะกะ คงต้อง ไม่ให้มี รถบรรทุก

รถบัส  อ่ะนะ  พวกที่บอกว่า รถพวกนี้เกะกะ  หาก ขับ รถ เป็นหรือมีประสบการณ์  รู้จังหวะ และเห็นโลกมากว่านี้ จะไม่พูดแบบนี้

ออฟไลน์ Raider

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 21:02:28 »
ความใหญ่ของเรนเจอร์มันก็แค่พอๆกับ ฟอร์จูนเนอร์ ต่างกันแค่1เซ็น และเท่ากับแคปติว่าเป๊ะๆ คือ 1850mm. ถามว่ามันใหญ่ไหม ก็ไม่ได้ใหญ่อะไรมากมายหนิครับ ก็เท่ากันกับ G9 และใหญ่กว่า Teana Camry แค่ 2เซ็น - + แล้ว2เซ็นเนี่ยมันเยอะไหมหละครับ - -" แทบไม่ต่างกันเลย ส่วนที่บอกว่าเรนเจอร์จอดเทียบกับฟอร์จูนแล้วจูนมันกลายเป็นมาสด้า2 เชื่อผมเถอะครับว่าคุณกำลังโดนขอบกระจกของเรนเจอร์ที่สูงกว่าฟอร์จูนหลอกตาอยู่

สวดยอดครับ นักเลงรถตัวจริง ข้อมูลแม่นเป๊ะ แล้วที่หลายๆคน ชอบอ้างเรนเจอร์ ตลอดๆๆๆ ผมละงง มันยังใหญ่ไม่สุดนะครับ ต้อง เทรลเบลเซอร์โน่น ครับ กว้าง 1,902 มิล ส่วนฟอร์ด นั้นแค่ 1,850มิล แค่เท่ากันกับ บีที และนาวารา ;D ;D ;D ครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 22:11:31 »
ก็แปลกดี มีแต้คนออกมาโจมตี เรนเจอร์ ทั้งๆที่ บีที50โปรก็เท่ากัน แต่กลับไม่มีคนออกมาว่า แปลกดี แปลกดี  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 00:20:50 »
รถเก๋งเล็กลง

รถกระบะใหญ่ขึ้น