ผู้เขียน หัวข้อ: ทุนประกันรถยนต์ 5 หมื่นบาทของประกัน 3+ เพียงพอหรือไม่ครับ หากเกิดอุบัติเหตุจริงๆ  (อ่าน 3977 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไปเจอใน Facebook มา

สมัยก่อน ทุนประกันรถยนต์ 3+ ต่ำสุด คือ 1 แสนบาท

แต่ตอนนี้ มีทุนประกันรถยนต์ 3+ ที่มีวงเงินซ่อมรถตัวเอง 5 หมื่นบาท
ตย. เช่น
ไทยพาณิชย์สามัคคีประกันภัย กับ อินทรประกันภัย(เครือเบียร์ช้างกับเซ็นทรัล) ราคา 4300-4800 บาท ขึ้นกับ Broker และมีค่าดักตีหรือไม่

อยากสอบถามเพื่อนๆ ว่า ทุนดังกล่าวพอหรือไม่ครับ หากเกิดอุบัติเหตุจริงๆ
เช่น รถยุบ ไฟหน้าแตก ท้ายบี้

และคนที่จะทำประกันพวกนี้เหมาะกับใครครับ กลุ่มไหนรถเก่าหรือรถใหม่ครับ

อีกอย่าง ผมสงสัยมานานแล้วว่า 3+ ที่มีทุนซ่อมรถ 5 หมื่น- 1แสน ถ้าเกิดรถพังเละ ซ่อมไม่ได้แน่นอน

เราสามารถขอคืนทุนจากบริษัทประกันตามมูลค่า ที่ทำไว้ เช่น ทุน 5 หมื่น ก็คืน 5 หมื่นได้ไหมครับ แบบประกันชั้น 1 ปกติครับ

อยากทราบเป็นความรู้ครับ ขอบคุณครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 13:22:58 โดย jorpor...GreenG »

jaesz

รถ ALTIS ชนหม้อน้ำแตก เคาะกระโปรงหน้า เปลี่ยนคานหน้า และกันชน เปลี่ยนหม้อน้ำ คอยล์แอร์ ใบพัดลม รวมค่าแรงซ่อม 6x,xxx บาท

ผมว่าถ้าชนหนัก ๆ 5 หมื่นคงไม่พอแน่ ๆครับ

หัวตัดศอกรถยนต์มีหม้อน้ำ ถูก ๆ เดี๋ยวนี้ก็ 5 พันแล้วกับรถญี่ปุ่นธรรมดาคันนึง

3+ ของสินมั่นคง 100000 บาท เบี้ย 6666 ลด 10% ทุกปีหากไม่เคลม เหมาะกับรถที่เขาไม่รับทำชั้น 1 แล้วมากกว่าครับ และเจ้าของอาจจะมีรถหลายคัน ถ้าทำประกันชั้นหนึ่งทุกคัน ก็ไม่ไหวเหมือนกัน หลายคนที่ผมรู้จัก ปีนึงจ่ายค่าประกัน 6-7 หมื่นบาทกับรถแค่สองสามคัน ซึ่งคิดว่า 10ปี จ่าย 6-7 แสนก็เยอะนะครับ

GreenG

รถ ALTIS ชนหม้อน้ำแตก เคาะกระโปรงหน้า เปลี่ยนคานหน้า และกันชน เปลี่ยนหม้อน้ำ คอยล์แอร์ ใบพัดลม รวมค่าแรงซ่อม 6x,xxx บาท

ผมว่าถ้าชนหนัก ๆ 5 หมื่นคงไม่พอแน่ ๆครับ

หัวตัดศอกรถยนต์มีหม้อน้ำ ถูก ๆ เดี๋ยวนี้ก็ 5 พันแล้วกับรถญี่ปุ่นธรรมดาคันนึง

3+ ของสินมั่นคง 100000 บาท เบี้ย 6666 ลด 10% ทุกปีหากไม่เคลม เหมาะกับรถที่เขาไม่รับทำชั้น 1 แล้วมากกว่าครับ และเจ้าของอาจจะมีรถหลายคัน ถ้าทำประกันชั้นหนึ่งทุกคัน ก็ไม่ไหวเหมือนกัน หลายคนที่ผมรู้จัก ปีนึงจ่ายค่าประกัน 6-7 หมื่นบาทกับรถแค่สองสามคัน ซึ่งคิดว่า 10ปี จ่าย 6-7 แสนก็เยอะนะครับ

แบบนี้ผมว่าทำไว้สักแสนนึงน่าจะดีกว่านะครับ

เพราะไม่งั้นเข้าเนื้อแน่ๆ เว้นแต่ชนน้อยๆ สีถลอกครับ

ผมเองชักสงสัย ตอนนี้ทุนประกัน สองแสนห้า ไม่แน่ใจว่าอนาคตจะต่อประกันชั้น 1 ได้ไหมเพราะทุนน้อยพอๆ กับ 3+ เลยครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
อย่าคิดว่า ชนเล็ก เฉี่ยวน้อย แล้วหาเบี้ยถูกนะครับ หากมันเยอะกว่าที่คิดแล้วต้องควักเองเพิ่มจะหน้ามืด อีกข้อนึงที่ผมคิดตอนซื้อประกันคือ ไม่เอาทุนประกันที่เยอะมากๆ เพราะหากต้องซ่อมแพงขนาด 3แสนอัพเนี่ย(คิดว่า 40%ของราคารถใหม่นะครับ) คงต้องขายซากแล้วละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ