ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอีกคันนะครับ New Navara KC Calibre V 7AT หรือ Isuzu hilander 2.5VGS Z AT ดี  (อ่าน 6104 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
หลังจากที่บริษัทเพิ่งออก Dmax Highlander 2.5 VGS 4ประตู  
จำนวน 2 คัน ไว้ใช้เป็นรถ Service ลูกค้า ก็ ok ดีทุกอย่างครับ  ติดที่พนักงานมีบ่นเล็กน้อยว่าเร่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ตอนขับขึ้นเหนือ

ที่บริษัทอยากได้รถเอาไว้ใช้เป็นรถให้ Engineer ขับไปกลับ สมุทรปราการ-กาญจนบุรี-ปราณบุรี (อาทิตย์ละ1-2ครั้ง)
หรือท่านใดมีรุ่นอื่นแนะนำ ก็รบกวนด้วยนะครับ  :)

1.ไม่จุกจิก ศูนย์ต่างจังหวัดหาได้สะดวก
2.ใช้บรรทุกของหนักๆ พวกปูน อิฐ ดิน ต้นไม้ บ่อยๆ
3.ต้องเกียร์ AT เพราะเผื่อผู้หญิงขับบ้างครับ
4.ซื้อทีเดียวจบไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่มเติมในอนาคต กล้องมองหลัง ชุดเครื่องเสียง
5.เน้นขับต่างจังหวัด มากกว่าในเมือง
6.อัตราเร่งต้องดีหน่อย เพราะต้องใช้ช่วงเร่งแซงบ้าง
7.ปลอดภัย
8.ราคาขายต่อไม่น่าเกลียดมาก
9.เป็นแบบ 2ประตูcabเปิด , 2WD ครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 00:13:29 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ toonze

Re: รบกวนอีกคันนะครับ New Navara KC Calibre V 7AT หรือ Isuzu hilander 2.5VGS Z AT ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 23:34:18 »
น่าจะไปทาง D-max นะครับ เพราะรถออกมาระยะนึงแล้วไม่น่ามีปัญหาเท่าของใหม่หมด

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: รบกวนอีกคันนะครับ New Navara KC Calibre V 7AT หรือ Isuzu hilander 2.5VGS Z AT ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 23:50:31 »
รถบริษัทใช้ทำมาหากินเอาIsuzuครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 01:48:15 »

ที่บริษัทอยากได้รถเอาไว้ใช้เป็นรถให้ Engineer ขับไปกลับ สมุทรปราการ-กาญจนบุรี-ปราณบุรี (อาทิตย์ละ1-2ครั้ง)
หรือท่านใดมีรุ่นอื่นแนะนำ ก็รบกวนด้วยนะครับ  :)

1.ไม่จุกจิก ศูนย์ต่างจังหวัดหาได้สะดวก >>>> อันนี้ น่าจะ อีซูซุ นาวาร่าที่ใช้อยู่บางทีแอบจุกจิก
2.ใช้บรรทุกของหนักๆ พวกปูน อิฐ ดิน ต้นไม้ บ่อยๆ >>>> ถ้าหนักมากไป นาวาร่า หน้าไม่ค่อยเชิด
3.ต้องเกียร์ AT เพราะเผื่อผู้หญิงขับบ้างครับ >>>> no comment
4.ซื้อทีเดียวจบไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่มเติมในอนาคต กล้องมองหลัง ชุดเครื่องเสียง >>>> no comment
5.เน้นขับต่างจังหวัด มากกว่าในเมือง >>>> ช่วงล่างหนึบ+กระด้างกว่า นาวาร่า
6.อัตราเร่งต้องดีหน่อย เพราะต้องใช้ช่วงเร่งแซงบ้าง >>>> ดูจากแรงม้า/แรงบิดไป นาวาร่า (ต้องดูอัตราทดเกียร์ กับ เฟืองท้ายคู่กันด้วย)
7.ปลอดภัย >>>> อันนี้รอดู EuroNcap/ANcap
8.ราคาขายต่อไม่น่าเกลียดมาก >>>> ซื้อสูง ขายได้สูง ซื้อถูกหน่อย ก็ขายได้ถูกหน่อย
9.เป็นแบบ 2ประตูcabเปิด , 2WD ครับ >>>> เปิดได้ทั้ง 2 ตัว

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 01:51:17 โดย benley »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:19:47 »
ถ้าเน้นบริการหลังการขายยังไง ก็ต้องอีซูซุครับ

การบริการหลังการขาย ถือว่า ดี มาก

เข้าไปอ่านในคลับดีแม๊ก    เห็นบางท่านเจอปัญหา จุกจิก โน่นนี่ นิดหน่อย ตามประสารถทุกยี่ห้อ ที่ต้องเจอ

แต่เชื่อไหมว่า  ปัญหา เล็กๆ ไปหาปัญหาใหญ่   เช่น โคมไฟหน้า เป็นริ้ว เสื่อมเร็ว    เขาเปลี่ยนให้ทันที และไม่คิดค่าบริการใดๆ

อะไหล่อืนๆ เหมือนกันครับที่มีปัญหา บ้าง   ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนให้ทันที  หรือถ้าไม่มีของ ไม่เกิน 3 -7 วันได้ 

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:12:03 »
มีสองทางเลือกครับ
1.เน้น0บริการ เอาดีแมกซ์ แต่เพิ่มอัตราเร่งด้วยกล่องดันราง
2.เน้นใหม่ เท่ เอานิสสัน แต่ 163 ม้า ไม่รู้จะเร่งตามตีนเหมือนวีโก้ 3000 163 ม้ามั้ยนะ ม้าเท่ากัน แรงบิดมากกว่าเยอะ และได้ ออโต้ 7 จังหวะด้วย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:17:15 »
อีซูซุ ครับ

ตอบโจทย์ ได้ตามที่ จขกท ต้องการครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:39:30 »
isuzu dmax ก็ได้ครับตรงโจทย์ทุกอย่าง
แต่ถ้ามองว่าอัตราเร่งยังไม่พอ หรือกลัวซ้ำ ก็มี vigo ครับ
vigo 2.5 at ราคาจะแพงกว่า dmax นิดหน่อยไม่ถึงหมื่น อุปกรณ์อะไรต่างๆกันไม่ต่างกัน
vigo ได้อัตราเร่งที่ติดเท้ากว่าหน่อย แบบพอรู้สึกได้ เรื่องราคาขายต่อ คาดว่าเมื่อถึงเวลานั้น vigo จะตกกว่า dmax อยู่หน่อย เพราะด้วยอายุโมเดล อีกอย่างช่วงนี้ส่วนลดเยอะ

navara ยังไม่ทราบเพราะยังไม่ได้ลอง แล้วอีกอย่างรถเพิ่งเปิดตัวใหม่ ส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่เหมาะที่จะนำมาเป็นรถวิ่งใช้งานหนัก
ถ้าหลังจากเปิดตัวซัก 1 ปีจะน่าสนใจ ว่ารถมีปัญหาจากการประกอบหรือปัญหาอะไรรึเปล่า แก้ไขได้มั้ย เลยยังแนะนำตัวนี้ไม่ได้

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:56:19 »
ISUZU ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:20:09 »
ตัวรถอย่างเดียว ไปหา Navara เลย
แต่ถ้ารวมบริการหลังการขายด้วย ยังไงๆ Isuzu ยังคงเหนือกว่าอยู่ดี
แม้บริการหลังการขาย Nissan จะไม่แย่ แต่ก็อยู่ในระดับกลางๆ
(ดีเรื่องเดียวคือ ถ้ารถมี Defect ส่งเรื่องมาให้พี่ น่าจะช่วยได้ไวกว่า Isuzu)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:09:21 »
รถบริษัทใช้ทำมาหากินเอาIsuzuครับ
ใช่ครับ เห็นด้วย
โดยเฉพาะข้อ 8.ราคาขายต่อไม่น่าเกลียดมาก >>> คำตอบมันก็ชัดเจนอยู่แล้วคับว่า D-MAX

ออฟไลน์ ball.design

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:33:07 »
navara ดีกว่าครับ สวยงามครับ อย่าไปยึดติดกับยี่ห้อครับ
dbx

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 13:26:15 »
รถทำมาหากิน ใช้รถตลาดดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 15:21:31 »
ตามคุณจิมมี่ว่า NAVARAจบ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 16:23:38 »
เรื่องบริการหลังการขายผมยอมรับและยกให้อีซูซุเป็นที่1เลยครับ (ผมใช้แต่6กับ10ล้อของเขาน่ะ บริการทุกระดับประทับใจครับ)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 17:29:35 »
ดีแมคซ์เลยครับ รถบริษัทตอบโจทย์ได้มากกว่า แต่ถ้าใช้เองค่อยมามองนาวารา

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 17:51:36 »
ตัวรถอย่างเดียว ไปหา Navara เลย
แต่ถ้ารวมบริการหลังการขายด้วย ยังไงๆ Isuzu ยังคงเหนือกว่าอยู่ดี
แม้บริการหลังการขาย Nissan จะไม่แย่ แต่ก็อยู่ในระดับกลางๆ
(ดีเรื่องเดียวคือ ถ้ารถมี Defect ส่งเรื่องมาให้พี่ น่าจะช่วยได้ไวกว่า Isuzu)
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่
คือใจจริงผมอยากได้Navara ครับ แต่กังวลเรื่องศูนย์
บริการอย่างเดียวนี่แหละครับ เพราะรถคันนี้ตั้งใจซื้อเพื่อ
เอาใจช้คนใช้เล็กน้อยครับ เพราะเป็นEngineerเก่าแก่ ไม่อยากซื้อเหมือนรถ Serviceบริษัทอะครับ
พี่จิมมี่ไแ้ด้สัมผัสรถจริงๆด้วยเลย ค่ิอนข้างมั่นใจเลยละครับ
ปล.ผมลืมพี่กล้วยไปเลยครับ 555

ขอบคุณทุกความเห็น้เช่นกันนะครับ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
รบกวนอีกคันนะครับ New Navara KC Calibre V 7AT หรือ Isuzu hilander 2.5VGS Z AT ดี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 18:25:07 »
เอามาเป็นรถทำมาหากินยังไงก็ต้อง ISUZU ครับ มันสบายใจกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 23:33:20 »
ดีทุกอย่างติดที่อัตราเร่ง ถ้างั้นขยับไป D-Max 3.0 เลยครับ