ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามทีมงาน Headlight ทุกท่านครับ  (อ่าน 4311 ครั้ง)

ออฟไลน์ elen

• Newbie
  • *
ขอถามทีมงาน Headlight ทุกท่านครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 14:11:36 »
แฟนผมกำลังจะซื้อรถยนต์(ใช้เป็นคันแรกของเธอเอง) ด้วยความที่ตัวเธอนั้นมีความสูง 155 ซม. ผมจึงขอถามเกี่ยวกับท่านั่งและวิสัยทัศของรถในรายการต่อไปนี้คันใดที่จะเหมาะและง่ายกับมือใหม่สุดๆครับ
1.Honda Jazz
2.Honda City
3.Mazda 2
4.Toyota Yaris

ผมไม่ทราบว่า ท่านั่งและวิสัยทัศของ Jazz & City มันจะเหมือนกันมั้ยครับ และใน 4 รุ่น ตัวใดที่เบาะคนขับปรับได้มากที่สุดครับ
พี่จิมมี่ ผมรบกวนขอลิ้งค์ รีวิว Honda City ตัวใหม่ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 14:13:39 โดย elen »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามทีมงาน Headlight ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 14:52:21 »
city ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามทีมงาน Headlight ทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 15:01:54 »
ผมว่าควรให้เธอไปทดลองรถทั้งหมดที่กล่าวมาตามศูนย์ให้บริการดีกว่าครับ
ว่ารถแต่ละคัน คันไหนเหมาะสมกับเธอที่สุด ทั้งทัศนวิสัย ด้านหน้า และรอบด้าน
รวมถึงการปรับระดับสูงหรือต่ำของเบาะ ของอย่างนี้ต้องตามใจคนที่จะใช้รถทุกวันครับ
ขอให้โชคดี ได้รถที่ถูกใจไวๆนะครับ  ;)
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 15:08:02 »
พาไปทดลองนั่ง แล้วลองปรับเบาะให้คิดว่าขับได้ถนัดที่สุด (ซึ่งก็น่าจะยกเบาะสูงสุดอยู่แล้ว)
ถ้าจะให้ดี นำรถออกไปทดลองขับก็จะดีมากเลยครับ รอบๆ ศูนย์บริการก็ได้ ถ้ามือใหม่แล้วกลัวชน

คุณจะสรุปได้เอง

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 15:19:56 »
น่าจะเป็นทัศนวิสัยมากกว่านะครับ  ;)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 15:27:40 »
เห็นด้วยกับทุกๆท่านครับ พาเจ้าตัวไปลองนั่งเองเลยครับ
มันจะเ็นภาพชัดที่สุดแล้วครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 15:33:34 »
1.ขอรบกวนนิดนึงนะครับว่า
อยากให้ตั้งชื่อกระทู้ โดยมีหัวข้อ ใส่เนื้อหาบางส่วนของเนื้อเรื่องลงไปด้วยหนะครับ
จะได้สะดวกแก่การเลือกเข้าไปตอบของสมาชิกท่านอื่นๆหนะครับผม

2.ผมจะไม่ทำลิงค์ รีวิว City ใหม่ที่ผมเคยทำเอาไว้เด็ดขาด
เนื่องจาก รีวิวนี้ อยู่ในเว็บเก่า ซึ่ง เราไม่ถูกกันมา และเป็นสาเหตุที่ทำให้เราต้องออกมาทำเว็บใหม่กันเองนี่ละครับ
ในเมื่อ พวกเราไม่ต้องการยุ่งวุ่นวายอะไรกับเขาอีก
ดังนั้น ผมจะไม่ทำลิงค์ไปที่เว็บเก่าให้อย่างเด็ดขาด!

แต่ถ้าคุณอยากจะเข้าไปดู
เปิด google เสริชด้วย keyword : ทดลองขับ Honda City
เดี๋ยวก็จะเจอเอาเองครับ

3. ตำแหน่งเบาะนั่งของ Jazz ในตำแหน่งที่เตี้ยสุด จะสูงกว่า ตำแหน่งเตี้ยสุดของ City อยู่นิดนึงครับ
ต่างกันหลักมิลลิเมตร ถ้าไม่กระโดดลงจากอีกคันหนึ่ง ขึ้นไปนั่งในอีกคันหนึ่งทันที
หรือถ้าไม่เอาตลับเมตรมาวัด จะไม่รู้เลย จะแยกไม่ออก

4. ตำแหน่งนั่งของ Mazda 2 ในจุดที่ต่ำสุด จะเตี้ยกว่ารถทุกคันที่อยู่ในรายการของคุณครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้ ให้เจ้าตัว เขาไปลองนั่ง ลองขับ ด้วยตัวเขาเอง ผมว่าจะเป็นการดีที่สุดครับ
สำคัญก็คือ ดูเวลาเลี้ยวกลับรถ ว่า เสาหลังคาคู่หน้า บดบังทัศนวิสัยมากแค่ไหน?
นั่งสบายหรือไม่ ตำแหน่งขับ ปรับให้กระชับเข้ากับตัวเขาได้ดีมากน้อยแค่ไหน ครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 17:07:18 »
เห็นด้วยกับทุกๆท่าน ว่าเรื่องนี้ควรให้เจ้าตัวเขาได้นั่งได้ปรับได้ขับดู จะดีที่สุด

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 17:57:25 »
ถ้าไม่ติดเรื่องหน้าตา ราคารถ
ลองไปดู ธิด้า สิคับถ้าลองเบาะนั่ง คุณหญิงผมนั่งมาทั้งหมดแต่ไปจบที่ ธิด้า 157 cm.
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 18:08:52 »
แม่ผมสูง155ขับไทรทันพลัสได้อ่ะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 19:38:13 »
ยังไง ฝาก ไปทดลอง swift ด้วยนะ สาวๆ ครับ น่าฮักๆ  8)
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:50:31 »
เห็นด้วยกับทุกท่านครับ ลองพาไปลองนั่งดูครับ เหมือนผมพาไปดูหมดแล้วทั้ง 4 คัน ผมเป็นคนขับนะครับ(แต่เธอเป็นคนตัดสินใจเลือก)

1.Honda Jazz : เอนกประสงค์ดีครับ กว้าง แต่คุณเธอไม่ชอบ hatchback เอวัง...
2.Honda City : กว้างดี เร่งดี น้งสบาย คุณเธอรับไว้พิจารณา
3.Mazda 2 : รูปทรงถูกใจคุณเธอที่สุด ภายใน OK เกียร์A/T อืดหน่อยแต่รับได้เพราะชิน (คันเก่าก็ mazda Fighter A/T)
                  แต่คุณเธอไม่ชอบ hatchback  คุณเธอบอกจะรอดู Sedan ปลายม.ค.
4.Toyota Yaris :  เบาะนั่งไม่สบาย ภายในไม่ค่อนสวย คุณเธอไม่ชอบ hatchback เอวัง...
5.Toyota Vios : เบาะนั่งไม่สบาย ภายในไม่แจ่ม เร่งดี คุณเธอไม่ชอบ เอวัง...
6. Nissan Tiida / LATIO : เบาะนั่งสบาย เร่งดี แต่คุณเธอไม่ชอบรูปทรง เอวัง...

สรุป ตอนนี้เหลือรอดู Mazda 2 Sedan กับ Honda City ครับ  ;D