ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องค่า ET ของล้อรถคับ  (อ่าน 3644 ครั้ง)

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
ถามเรื่องค่า ET ของล้อรถคับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:10:15 »
ค่า ET คือค่าอะไรคับ ใช่ค่าออฟเชตหรือเปล่าคับ แล้วสมมุมติ ล้อเดิมที่มากับรถ et 48 ถ้าเราจะเปลีย่นล้อใหม่ ต้องให้ค่า et เท่าเดิมหรือเปล่าคับ ถัาค่า et มากกว่าหรือน้อยกว่าล้อเดิม จะมีผลอย่างไรตับ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
Re: ถามเรื่องค่า ET ของล้อรถคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:24:44 »
ET คือค่าออฟเซ็ทของล้อ
เอาง่ายๆ เลขน้อยล้อยื่นออก เลขมากๆล้อหุบเข้า
แล้วถ้าลำพังดูเฉพาะเลขอย่างเดียวได้มั้ย? ไม่ได้
เพราะล้อไหนจะหุบยื่นมากน้อยกว่ากันจะต้องคำนวค่า
ET based on ค่าความกว้างของล้อด้วย และการเปลี่ยน
ล้อจะติดนอกหรือติดใน ขึ้นอยู่กับขนาดวงล้อ ขนาดหน้ายาง
ค่าET ความกว้างของล้อ ประกอบกัน ในกรณีที่ใส่ล้อขนาด
วงล้อใหญ่ และความกว้าง มากกว่าล้อมาตรฐานมากๆ
ค่าบวกลบยืดหยุ่น ของแฟคเตอร์ที่กล่าวมาด้านบน ก็จะลด
น้อยลงๆ เรียกง่ายๆ การคำนวณค่าต่างๆจะต้องเป๊ะมากๆไม่
เช่นนั้นก็จะมีโอกาสล้อติด ชิ้นส่วนอื่นๆได้ เรื่องค่าET ไปกูเกิ้ล
อ่านเอาครับ ผมอธิบายแต่ต้องมีรูปประกอบจะเข้าใจง่ายขึ้น
ว่าทำไมค่ามากล้อหุบ ค่าน้อยล้อยื่น พอดีพิมพ์ผ่านโทรศัพท์

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
Re: ถามเรื่องค่า ET ของล้อรถคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:29:03 »
ลองเปลี่ยนตัวเลขต่างๆดูครับ จะเข้าใจเอง

http://www.rimsntires.com/specspro.jsp

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:45:25 »
ของเดิม 48

สมมุติเปลี่ยนเป็น 0

ล้อยื่นออกมาจากตัวถังมากขึ้น  วงเลี้ยว กว้างขึ้น เลี้ยวหนักมือมากขึ้น  อาจจะติดซุ้มล้อเวลาบังคับเลี้ยว  ฯลฯ

บางคนรู้ว่าล้อแบบไหนตรงใจ ชอบสวยล้อยื่น(พวกกระบะแต่ง)ก็มักจะเปลี่ยนให้ Et น้อยลงหรือ ติดลบไปเลยก็มี   
ผลดีที่ได้ ก็คงเป็นเรื่องการทรงตัวที่ขึ้นแต่ไม่มาก

บางคนบอกว่า ฉันวิ่งจิม  ก็เอา Offset ให้ลดลงก็ได้เพื่อวงเลี้ยวกระชับ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day