ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากเปลี่ยนจาก sylphy ไปเป็น civic  (อ่าน 7360 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากเปลี่ยนจาก sylphy ไปเป็น civic
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:06:14 »
ตอนนี้รู้สึกอยากเปลี่ยนรถจาก sylphy 1.6v ไปเป็น civic 1.8s หรือ 1.8e ครับ (มือสอง)

เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

เหตุผลคือขับแล้วรู้สึกเบื่อเกียร์ CVT กับช่วงล่างที่นิ่มมากเกินไปหน่อยน่ะครับ ขับแล้วจะหลับเอาได้

ไปลองเทียบกับ focus 2.0 แล้ว อารมณ์คนละเรื่องเลย

อยากได้อารมณ์ประมาณนั้นมากกว่า ช่วงล่าง อัตราเร่ง ขับมันส์มาก

แต่ในใจคิดว่าจะขาย sylphy แล้วไปออก civic fb มือสอง ปี 2013 +เพิ่มนิดหน่อยหรืออาจเท่าทุน ถ้าขายได้ราคา

*อีกตัวเลือกเป็น mazda3 ใหม่ครับ แต่อยากซื้อเป็นมือสองมากกว่า ถ้าตัวเลือกนี้ อาจจะรอซัก 1ปี ค่อยขาย sylphy ไปซื้อ m3 มือสองครับ ที่ซื้อมือสองเพื่อความประหยัดงบน่ะครับ

ที่บ้านตอนนี้มี mirage cvt อีกคันครับ แต่รู้สึกรถมันอืดไปหน่อยครับเพราะเป็น ecocar+กับภายในนั่งไม่ค่อยสบายครับ

เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ถ้าอยากเปลี่ยนจาก sylphy ไปเป็น civic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 03:20:22 »
ผมชอบเชียร์ให้เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นที่มีประโยชน์มากกว่านะครับ เพราะงั้นถ้าในกรณีนี้ หากคำนวนแล้วมันคุ้มค่าที่จะเสี่ยงเล่นของมือสอง (คือราคาคำนวนมาแล้วไม่ต้องเสียเพิ่มเยอะแยะ) ก็ทำได้ครับ โดยเฉพาะถ้าหากขับรถบ่อยๆจริงๆ ต้องการแบบซีวิคจริงๆ (ซึ่งเท่าที่เคยสัมผัสมามันก็ไม่ได้รู้สึกมั่นคงครับ สู้โฟกัสไม่ได้ แถมเผลอๆตอนนี้เทียบอัลติสแล้วจะเกาะเท่าหรือเปล่ายังไม่รู้เลย เพราะตัวใหม่ผมยังไม่เคยลอง) ก็จัดเถอะครับ

แต่อย่างที่บอกคือ คิดดูให้ดีๆก่อนตัดสินใจนะครับ รถยนต์ซื้อมามีแต่เสียเงินครับ ไหนๆซื้อมาแล้วก็ใช้ให้มันคุ้มๆค่าเสื่อมราคา เก็บเงินไว้ต่อเติมบ้าน หรือลงทุนให้มันงอกเงยดีกว่า พอมันมีมากพอ เราค่อยเจียดมันมาซื้อความชอบของเราครับ  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
Re: ถ้าอยากเปลี่ยนจาก sylphy ไปเป็น civic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 05:05:53 »
ชอบ Ford Focus แล้วทำไมไม่เปลี่ยนเป็น Focus อ่ะครับ ราคาน่าจะลงมาเยอะกว่า Civic อีก เผลอ ๆ จ่ายเพิ่มแค่นิดเดียวเองด้วย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 06:36:08 »
ชอบ Ford Focus แล้วทำไมไม่เปลี่ยนเป็น Focus อ่ะครับ ราคาน่าจะลงมาเยอะกว่า Civic อีก เผลอ ๆ จ่ายเพิ่มแค่นิดเดียวเองด้วย

นั่นสิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 07:09:10 »
เบื่อบ่อย เสียเงินบ่อย....ชอบรุ่นไหน  เปิดดูรูปมันเข้าไปทุกวัน ทุกเวลาที่มีเวลาว่าง เดี๋ยวเบื่อไปเอง...

ผมไม่สนับสนุนในการเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:20:01 »
ถ้าอึดอัดกับของที่ใช้อยู่ ทำแล้วเราไม่เดือดร้อนมากก็จัดเลยครับ
แต่ผมเชียร์รอ mz3 สดกว่าเพื่อน ใช้ได้ยาว
แต่ถ้าจะเปลี่ยนเปน Civic , focus ไม่แนะนำครับ เบื่อเร็วแน่

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:23:16 »
เปลี่ยนอย่างที่ชอบเลยครับ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาดีกว่าทนขับรถที่ไม่ชอบ ขัดใจตลอดเวลาที่ขับ ค่าทางใจประเมินค่าไม่ได้ครับ (ไม่ได้ยุส่งหรือกวน )

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:26:23 »
ถ้าจะเปลี่ยนเล่น D seg มือสองดีกว่าครับ teana 2.5 อะไรพวกนี้น่าเล่นกว่า
ปล.ขายต่อราคาตกเยอะไป เอาเงินไปทำอย่างอื่นเถอะครับ

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:55:09 »
ช่วงล่างนิ่ม น่าจะไปเปลี่ยนโช๊ค ก็ได้นะครับ

แต่เกียร์ ก็ทนใช้ต่อไปเถอะครับ

ไปซื้อมือสอง ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

ซื้อรถมือ 1 ขาดทุนยับเยิน

ทนใช้ไปจนกว่าจะหมดค่าเสื่อมเถอะครับ

เลือกรถเหมือนเลือกเมียล่ะครับ เลือกแล้วก็ต้องทนกันไป

ปล. ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ออกมือ 1 ไปเถอะครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 09:10:18 »
ตัวเลือกแบบนี้มันน่าจะมีตั้งแต่ยังไม่ได้ซื้อรถนี่ครับ จขกท.ไม่ได้ไปลองรถก่อนซื้อเหรอครับ หรือว่าลองแล้วมีเหตุผลอะไรในตอนแรกครับที่ตัดสินใจเลือกซิลฟี่ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 09:21:42 »
ถ้าอึดอัดกับของที่ใช้อยู่ ทำแล้วเราไม่เดือดร้อนมากก็จัดเลยครับ
แต่ผมเชียร์รอ mz3 สดกว่าเพื่อน ใช้ได้ยาว
แต่ถ้าจะเปลี่ยนเปน Civic , focus ไม่แนะนำครับ เบื่อเร็วแน่

คันอื่นไม่ได้ลองขับ เลยไม่ทราบครับ

แต่ใช้ Focus 2.0L GDi มาเกือบปีครึ่งแล้ว นอกจากประหยัดน้ำมัน สิ่งอำนวยความสะดวกเยอะ และยังไม่รู้สึกเบื่อเร็วเลยครับ นานๆครั้งหากใครมาจึ้ไล่ก้น ก็เหยียบฉีกหนีแก้เบื่อเป็นครั้งคราวครับ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 09:43:19 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 09:27:45 »
ผมว่าถ้าเราปรับตัวเข้าหารถบ้าง และปรับแต่งรถตามลักษณะที่เราใช้ เราก็น่าจะมีความสุขกับรถที่เราครอบครองอยู่ได้ไม่ยากครับ
กรณี จขกท บอกว่า ติดที่เกียร์กับช่วงล่าง
เกียร์ แนะให้คุณลองปรับตัวเข้าหามัน CVT ขับดีๆมันก็สนุกได้นะครับ เวลาอยากจะขับชิลด์ๆ มันสามารถตอบโจทย์ได้ดีมากๆเลย
ส่วนช่วงล่าง หาโช้คกับสปริงที่หนึบขึ้นกว่าเดิม เปลี่ยนล้อ + ยาง ขอบสัก 17 ผมว่าแค่นี้ก็เพียงพอละครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 09:51:31 »
ตอนนี้รู้สึกอยากเปลี่ยนรถจาก sylphy 1.6v ไปเป็น civic 1.8s หรือ 1.8e ครับ (มือสอง)

เหตุผลคือขับแล้วรู้สึกเบื่อเกียร์ CVT กับช่วงล่างที่นิ่มมากเกินไปหน่อยน่ะครับ ขับแล้วจะหลับเอาได้

ไปลองเทียบกับ focus 2.0 แล้ว อารมณ์คนละเรื่องเลย

อยากได้อารมณ์ประมาณนั้นมากกว่า ช่วงล่าง อัตราเร่ง ขับมันส์มาก

แต่ในใจคิดว่าจะขาย sylphy แล้วไปออก civic fb มือสอง ปี 2013 +เพิ่มนิดหน่อยหรืออาจเท่าทุน ถ้าขายได้ราคา

*อีกตัวเลือกเป็น mazda3 ใหม่ครับ แต่อยากซื้อเป็นมือสองมากกว่า ถ้าตัวเลือกนี้ อาจจะรอซัก 1ปี ค่อยขาย sylphy ไปซื้อ m3 มือสองครับ ที่ซื้อมือสองเพื่อความประหยัดงบน่ะครับ

ที่บ้านตอนนี้มี mirage cvt อีกคันครับ แต่รู้สึกรถมันอืดไปหน่อยครับเพราะเป็น ecocar+กับภายในนั่งไม่ค่อยสบายครับ

อย่างแรก ให้คุณไปถามเต้นก่อนว่ารับรถคุณไหม

2. ถ้ารับ เขาให้ได้เท่าไหร่

3. คุณรับราคา ขึ้นต้น 3 ได้ไหม

4. ถ้าไม่ได้ คุณก็ ...

100. คุณจะได้รถคันเดิมไปขับต่ออีก 5 ปี

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 09:52:48 »
แต่สำหรับความคิดเห็นส่วนตัวของผม ถ้าได้ตัดสินใจซื้อรถมาใช้สักคันแล้ว ถ้ายังใช้งานได้ดี ก็น่าจะใช้ไปเป็นเวลานาน เพราะมูลค่าเงินที่หายไปถ้าเปลี่ยนรถนั้นเยอะมาก สามารถนำไปทำอะไรอื่นได้มากพอควร รถยนต์เป็นแค่ส่วนน้อยๆส่วนหนึ่งของชีวิตเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 09:58:24 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 10:10:48 »
ขายซิลฟี่ ไปซื้อm3 มือสอง ท่านจะต้องเพิ่มเงินเยอะเลยนะ แต่m3แรงจริงๆ bm เค้าทำเครื่องมาดี

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 10:16:27 »
Civic ช่วงล่างไม่ได้แข็งกว่า Sylphy นะครับ โดยเฉพาะตัว S ที่ยาง 195/65 เวลาวิ่งเร็วๆออกจะยวบกว่าด้วยซ้ำ แค่ด้านหลังมันดิ้นกว่านิดๆเท่านั้นเอง

ถ้าคุณเบื่อ CVT เบื่อช่วงล่าง Sylphy ลองไปหาเทิร์น Focus สิครับ รับรองว่าง่าย แต่รับรถมาแล้วตัวใครตัวมันนะ ดีก็ดีไปซวยก็ซวยไป
ไม่งั้นก็เพิ่มเงินเปลี่ยนเป็น Mazda 3 ใหม่ไปเลยครับ แต่เสียงรบกวนจากด้านหลังจะดังกว่าพอสมควร แต่ขับสนุกได้อารมณ์กว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:10:37 »
ตัวเลือกแบบนี้มันน่าจะมีตั้งแต่ยังไม่ได้ซื้อรถนี่ครับ จขกท.ไม่ได้ไปลองรถก่อนซื้อเหรอครับ หรือว่าลองแล้วมีเหตุผลอะไรในตอนแรกครับที่ตัดสินใจเลือกซิลฟี่ครับ

ผมกำลังจะถามพอดี ผมว่าส่วนใหญ่ของคนไทย จะไม่ได้ลองรถก่อนซื้อ ซึ่งบุคคลิกรถต่างกันเลย แต่หากไม่ถูกใจจริง ส่วนตัวผมนะ แนะให้รีบเปลี่ยน ตอนนี้เป็นตลาดของคนซื้อ แต่ทำใจเรื่องรถที่จะปล่อยด้วย แต่ก็ทำให้เราขายถูก ซื้อก็ถูก อาจจะเพิ่มไม่เจ็บตัวมากนัก เพราะรถอยู่กับเราทุกวัน แต่ต้องดูด้วย เดือดร้อนไหมนะครับ รวมถึง ชอบจริงหรือเปล่า ไม่ใช่ท่านเปลี่ยนมา แล้วก็ อูยมันไม่ถูกใจ ไม่ชอบตรงนั้นตรงนี้ บอกตรงๆ ไม่มีรถคันไหน ถูกใจเราได้ 100% หรอกครับ

เพื่อนผมออก BM มายังบอก สู้ ญป ไม่ได้ ก็แล้วแต่คนชอบอะ นานาจิตตังนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 15:02:11 »
ลองใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้าดูครับ เพื่อช่วยได้ :D
ส่วนเรื่องช่วงล่าง ยางแก้มมันหนาไป ของผมใส่ขอบ 20 แข็งกำลังดีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 15:06:13 โดย benzz »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 15:19:10 »
ซิลฟี่1.6 ก็แรง/ประหยัดดีอยู่แล้ว แต่เกิดคัน อยากได้รุ่นอื่น แลกกันขับไหมครับ ล้อเล่นนะ

เชื่อผม ถ้าคุณได้ 2.0GDi ไป ไม่เกินปีกว่าๆคุณก็จะเบื่ออีก ผมเจอมาแล้ว

ทางที่ดีคุณต้องมองหาจุดดีจุดเด่นของมันครับ อยู่กับมันอย่างมีความสุข

เพราะไม่งั้นเดี๋ยวFocus 2014 ออกมาอีก และรุ่นอื่นๆอีกมากมาย คุณก็จะเสียตังมากขึ้นไปเรื่อยๆ

ทั้งหมดที่พูดมาพูดง่ายแต่ทำยากครับ เพราะผมก็ทำไม่ได้รอก ;D

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 21:30:26 »
ขายรถมือ 1 ไปซื้อมือ 2 ที่เป็นรถในใกล้เคียงกันอีกค่าย เพราะติดปัญหาแค่เกียร์ CVT
ผมว่าเหตุผลมันน้อยไปหน่อยนะครับ มันจะคุ้มหรอ ลองคิดดูดีๆ ครับ

ออฟไลน์ ultima8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 22:18:19 »
ผมก็เป็นครับอาการนี้ อยากได้รถใหม่
แต่ก็กัดฟันหาเหตุผลมาบอกตัวเองทุกวันว่ายังไม่สมควรซื้อ
ก็หลอกตัวเองอยู่ได้ปีกว่าท้ายสุดก็ไปออกรถคันใหม่จนได้

กิเลสระงับได้ด้วยการซื้อครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 19:00:57 »
ถ้ามันไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากก้อเปลี่ยนไปเถอะครับ แต่แอบเชียร์ mazda3 ถ้าสู้ราคามือ1ไม่ไหวรอมือสองก้อได้ครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:04:35 »
ไปใช้ Civic เถอะครับ

ผมซวยเจอปัญหาเกียร์ เบื่อมากเลย จะขาย Focus ละ  :-\

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 13:42:48 »
ผมใช้ FB ครับ
ช่วงล่างทำนิดเดียวครับ เปลี่ยนกันโคลงหลังเป็น 21มิล อัดน้ำมันโช้คเดิม4ต้น ยาง 225/45/18 ขับดีกว่าเดิมเยอะมากกกกกก ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 23:21:22 »
ไม่ลองมอง FD 2.0 ละครับ ติดแก๊สก็ได้